Một chút thông tin tổng quát về vô sinh ở nam giới

Hassler
3/5/2018 7:10Phản hồi: 96
Một chút thông tin tổng quát về vô sinh ở nam giới
Khi bạn đã lập gia đình thì việc có em bé luôn là 1 nhu cầu chính đáng, tuy nhiên có 1 điều đáng buồn là không phải gia đình nào cũng có được hạnh phúc tưởng giản đơn đó. Theo kết quả nghiên cứu của Tổ chức Y tế Thế giới, tỉ lệ vô sinh trên thế giới trung bình từ 6%-12%. Khu vực châu Á - Thái Bình Dương trong đó có Việt Nam là nơi có tỷ lệ sinh thấp nhất và tỷ lệ vô sinh cao nhất.

Cũng theo một nghiên cứu trên toàn quốc do Bệnh viện Phụ sản Trung ương và Đại học Y Hà Nội tiến hành trên 14.300 cặp vợ chồng trong độ tuổi sinh đẻ (15-49) ở 8 tỉnh đại diện cho 8 vùng sinh thái ở nước ta cũng xác định tỉ lệ vô sinh của các cặp vợ chồng trong độ tuổi sinh đẻ là 7,7%, nghĩa là có từ 700.000 đến 1 triệu cặp vợ chồng vô sinh, trong đó vô sinh nguyên phát là 3,9% và vô sinh thứ phát là 3,8%. Đáng báo động có khoảng 50% cặp vợ chồng vô sinh có độ tuổi dưới 30.

Vậy nên hôm nay mình chia sẻ 1 cái infographic về tổng quan của căn bệnh vô sinh để các bạn có thể hiểu hơn về vấn đề mà WHO coi là vấn đề nguy hiểm thứ 3, chỉ đứng sau ung thư và bệnh tim mạch ở thế kỷ 21

Male_Infertility copy.jpg
96 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anninh2
ĐẠI BÀNG
6 năm
tinhte dạo này tin tức về tình dục nhiều vãi
Mr.Flex
TÍCH CỰC
6 năm
@anninh2 hồi xưa đi học mình thiếu thông tin kiến thức giáo dục giới tính thì giờ tìm hiểu cũng bổ ích mà ! 😃
@anninh2 Thiếu kiến thức về mấy cái này mới hay xảy ra mấy vụ về có thai ngoài ý muốn, hiếp dâm … đấy ông ei
@anninh2 bác ơi? có tình dục=bản năng gốc thì sau này có con cháu mới duy trình đc sức sản xuất của cải vật chất cho XH, không thì chúng ta già rồi...ai theo duy trì trang tinh te😁:D:D:D
gianhangvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anninh2 Phổ cập lại cấp 3 môn sinh học nè kakaka! 😁
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
Quay tay quá độ, overload 😁
@zutowa Xác nhận là không nhé 😆
Mình thuộc loại quay tay cực kỳ cực kỳ vô độ :v nhưng nói thật là chỉ sợ dính =.=! mà thực trạng là cứ ko cẩn thận là dính liền, thậm chí vợ đôi khi còn ** cần vào cái thời kỳ rụng trứng.
Có điều xác nhận đúng là quay tay không tốt cho sức khỏe, dễ làm cơ thể thèm ngủ, làm việc nhanh mệt mỏi (cứ ngày nào quay khoảng hơn chục lần biết nhau ngay :v). Và nếu như ăn uống không bù lại được thì chắc là chất lượng nòng nọc cũng giảm. Theo logic thì có thể khó có con hơn vì nọc yếu, nhưng vô sinh thì chưa đến mức.

Ngoài ra theo sách báo thì có trg hợp nghiện quay tay gây ra giảm ham muốn, giảm độ hứng khởi khi quan hệ với "hàng thật", thậm chí ko lên được, ko xuất được => thế thì sao mà có con?
noname9x2007
ĐẠI BÀNG
6 năm
@EvilCrab bác vô độ tới mức chục lần 1 ngày thì mình cũng ạ bác luôn :v
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@noname9x2007 Chắc k có j làm mới quay 10 cái :v
Garry117
ĐẠI BÀNG
6 năm
@phongpt.neu Xem kỹ lại hộ mình bạn ơi, mình nói CÁCH 2 ngày mà, tức là qua ngày thứ 3 mới làm một lần, là 1 tuần tầm 2-3 lần là được, và một ngày không nên làm quá 2 lần (bí quá thì chỉ nên ở mức 2 lần thôi). Nếu ngày nào cũng làm, và làm trên 2 lần một ngày trong thời gian dài (tầm 1 năm) là khả năng vô sinh có thể xảy ra (nguyên do tinh dịch loãng do làm quá nhiều, tinh hoàn không kịp sản xuất đủ lượng tt, và tinh thần không tốt => ảnh hưởng chất lượng nòng nọc, chết trc khi đụng trứng).
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
6 năm
tinhte mình có mod nào đang bị bệnh này hay sao mà gần đây post nhiều bài về tình dục thế.
@TDCuong_TN không chừng mấy mod béo như DuyLuan chăng? còn sếp ku Hiệp thì chuẩn rồi, đều có nếp tẻ😃😃😁:D:D:D
matrix8145
TÍCH CỰC
6 năm
tinhte dạo này tạp nham khá (rất) nhiều, giao chỉ tiêu cho mods nên đăng bài chất lượng/nội dung vô độ.
Boang boang
ĐẠI BÀNG
6 năm
@matrix8145 Kiến thức y khoa k bao giờ thừa. K đọc thì phắn. Ý kiến qq. Về tự tạo diễn đàn mà đăng theo ý mày
@matrix8145 Kiến thức về giáo dục giới tính không chịu tiếp thu và học hỏi, poor you
@matrix8145 tinhte có để rõ là trang về khoa học và công nghệ,có chữ khoa học nhé 😃
@matrix8145 Mình thấy dạo này tt ít bài, ít trên tay, review...bài viết cũng ko chất lượng, đa số dạng tin tức dịch từ web nước ngoài
Mình nghĩ là trong tương lai, tỷ lệ bị vô sinh nguyên phát ở VN sẽ còn cao nữa, vì môi trường sống không trong lành, tiêu thụ quá nhiều thực phẩm bẩn, và nhiều hóa chất độc hại. Tất cả những thứ này tích tụ lại và làm suy giảm nòi giống.
@Black Mamba tập gym vô sinh trước tiên nhé,ko thì cũng yếu sinh lý haha
@hiệp sĩ kanzaki Mấy thằng body cóc nhái, heo nọc lên tiếng.
@hiệp sĩ kanzaki Còn lâu mới đến mức tập quá sức bị vô sinh. Ở nam giới, tập quá sức kéo dài sẽ khiến thân nhiệt tăng cao ở mức rất thường xuyên, ở nhiệt độ trên 35,5 độ C, tinh trùng sẽ chết hoặc bị yếu đi nhiều, giống như trường hợp tắm nước nóng quá lâu sẽ khó thụ thai vậy. Cơ mà để đạt đến mức độ nhiệt độ hòn bi cao như vậy thì còn khướt, có tập phọt c.ứ.t ra cũng còn lâu mới đến trình đó 😁
titom113
ĐẠI BÀNG
6 năm
Thật sự là mấy tên như anninh2, tdcuong_tn, matrix8145: nên biến mất khỏi trái đất này để cho Cộng đồng trở nên Có Văn Hoá hơn..
Chẳng biết ngoài đời có làm nên cơm cháo gì ko mà mở miệng ra là phê phán, chỉ trích. Tinh thần biết ơn và tôn trọng của mấy Ông đâu rồi ?!
Thanks Mod vì bài chia sẻ hữu ích. Mong tiếp tục phát huy !!
anninh2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@titom113 nói chuyện cho lịch sự tí nhé e, a chưa có nói gì quá lời nhe xem lại chính mình đi
tackelua
ĐẠI BÀNG
6 năm
@titom113 Nhớ tinhte hồi xưa có nút downvote, thành viên nào nhận nhiều downvote thì ban trong bao lâu đó, ko biết còn hoạt động ko. Thiết nghĩ ad, mod nên phát triển tính năng này và làm sao cho thật nổi bật cho mọi người cùng biết để dùng.
@tackelua Thế hóa ra lấy thịt đè người giống tụi 47 hay làm à?
vô sinh có di truyền không nhỉ. sợ quá, sợ quá. :p:p😁:D:D:eek::eek::eek:
nguyendon171
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hien_Long An Nghe bác nói mới nhớ hôm nọ có clip hỏi 1 thanh niên trông thông minh nhưng lại ngơ ngơ. Hài phết
@Hien_Long An Ban dc sinh ra từ ống nghiệm hả
tập luyện thế nào là quá mức nhỉ
@thieu thai doan đi gym
matrix8145
TÍCH CỰC
6 năm
Lại còn cả một bầy đàn thành viên (clones) vô bưng bô nữa mới vl, biến mất khỏi trái đất? Bố mày sợ quá cơ.
anninh2
ĐẠI BÀNG
6 năm
@matrix8145 500 ae thành viên xem tui có nói gì đâu quá đáng mà cái thằng titom113 nó nhào vô
@matrix8145 Lượn đi cho nước nó trong
0946416504
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lắm lý do thế .
hiepsixike
ĐẠI BÀNG
6 năm
sắp có biến, hóng
Major0418
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhớ lại đợt đi khám tiền hôn nhân mà thấy hài, bs bảo e nhịn bao lâu rồi? Hồn nhiên bảo e vừa xuất hqua. Bs vẫn cho xét nghiệm nhưng cảnh báo kq có thể ko chuẩn vì phải nhịn từ 5-7 ngày nó mới đặc.
Đến lúc vào phòng lấy mẫu mỏi cả tay mới đc 1/2 lượng tối thiểu, ngồi nghỉ mâý phút rồi reset lại quá trình, đếu còn từ nào để tả nữa.
Kết quả vẫn ổn, trong 4 loại bơi thẳng, bơi vòng, bơi tại chỗ và bất động thì loại thẳng vẫn đủ trên mức bthg
Vn có tỉ lệ sinh thấp nhất ở châu á thái bình dương.

Đẻ đái hà rầm mà tỷ lệ sinh thấp đâu
anh523110
TÍCH CỰC
6 năm
@bestofstrongman chắc số liệu từ đời tám hoánh nào rồi :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
taunguyen
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bestofstrongman nươds khác để rầm rầm hơn thôi 😆
zutowa
TÍCH CỰC
6 năm
@bestofstrongman bạch .... bạch ... bạch.... ư...ư...ư... a...a...a... oe...oe...oe...
Cái này liên quan khoa học
Diễn đàn này khoa học công nghệ mà?
@NguyễnDuyĐạt chê kiểu bầy đàn ý mà
BrioPc
TÍCH CỰC
6 năm
"tỉ lệ vô sinh trên thế giới trung bình từ 6%-12%. Khu vực châu Á - Thái Bình Dương trong đó có Việt Nam là nơi có tỷ lệ sinh thấp nhất và tỷ lệ vô sinh cao nhất."

Thế quái nào cái gì tệ là Việt Nam cũng cao vậy. Từ ung thư, ô nhiễm, kẹt xe, vi phạm tác quyền tác giả, tai nạn giao thông,thậm chí tỉ lệ phá thai cũng cao,..giờ là vô sinh cũng cao. Sao không thấy cái tốt nào Việt Nam đứng đầu vậy.
VUHEO
TÍCH CỰC
6 năm
@BrioPc Cứ tới các bệnh viện chuyên điều trị vô sinh thì sẽ thấy kết quả là đúng bạn à. Ngày trước muốn điều trị vô sinh dễ thành công thì đi Thái Lan. Giờ thì BS Thái chuyển hẳn sang VN kiếm sống rồi.
sắp tới mod post cho bài nghệ thuật sinh con theo ý muốn chứ em sợ làm phát nữa lại ra " vịt trời" buồn lắm đa 😃
@kijutonet Công nhận bài này sẽ được nhiều anh em quan tâm.
NLTA
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kijutonet Diễn đàn KH mà nc phản khoa học quá bác , VN đang thiếu nữ trầm trọng nhờ những người phong kiến cổ hủ như bác
tencom141
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kijutonet đang mong đc vịt trời mà k đc đây
@NLTA em có "vịt trời" rồi giờ muốn có vịt đực cho nó trọn bộ mà 😃
tương lai vô sinh ở nữ nam j đều nhiều, vì ăn cái độc hại, ngửi cái độc hại, cứ hại lẫn nhau thế này chán quá.
Chưa kể y tế giáo dục thì tệ hại vô cùng (cho người nghèo, ng giàu đi bv quốc tế hay học trường quốc tế mình k nói)
May mà vừa lấy vợ cái có luôn. :3
Ralph
TÍCH CỰC
6 năm
@bomduc Vẫn nên đi khám bác ạ 😆) P/s: e đùa thôi
@Ralph 😃)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095