Một chút thông tin về buổi hội thảo "Kiến tạo không gian làm việc hiện đại nhờ đám mây Microsoft"

Nam Air
29/3/2017 14:15Phản hồi: 29
Một chút thông tin về buổi hội thảo "Kiến tạo không gian làm việc hiện đại nhờ đám mây Microsoft"
Sáng nay mình được may mắn tham gia buổi hội thảo do Microsoft Việt Nam tổ chức, về việc kiến tạo một môi trường làm việc hiện đại, hiệu quả và tiết kiệm thông qua việc sử dụng đám mây Microsoft và Office 365. Thực sự nếu chỉ viết ra đây thì rất khó để bạn cảm được những gì mình cảm thấy tại buổi này. Mình có quay video các chia sẻ của Ông Vũ Minh Trí - CEO Microsoft Việt Nam dưới đây để các bạn xem.

Mình xin nói trước là video khá dài, trên 30 phút, nếu bạn không phải là người quan tâm đến công nghệ thông tin, không biết gì về quản trị doanh nghiệp, hoặc không làm việc liên quan đến công nghệ thông tin, có thể bạn sẽ thấy chán. Còn nếu bạn là người có chút xíu quan tâm, mình tin là có rất nhiều cái có thể học được.

Những chia sẻ của Mr. Vũ Minh Trí và Mr. Sơn Vũ theo mình thì không chỉ có lợi cho doanh nghiệp, chủ doanh nghiệp, mà các bạn sinh viên đang theo học các ngành kinh tế hoặc IT đều có thể học được cái gì đó.

Một số bài học mình rút ra được cho cá nhân mình:
- Ứng dụng công nghệ thông tin vào doanh nghiệp không phải là trang bị máy tính, điện thoại xịn cho mấy ông IT, mà là đào tạo, training, giúp cho mọi nhân viên công ty tiếp xúc và hiểu được công nghệ mới, sử dụng được các phần mềm mới

- Nhiều doanh nghiệp ngộ nhận về bảo mật - không phải tự mình xây dựng server là bảo mật nhất, vì có thể nhân viên IT của công ty là người nắm rõ thông tin và tài sản của cả công ty còn hơn cả sếp chính là một lỗ hổng bảo mật.

- Các công ty có thể tối ưu hóa nguồn lực nhân viên, tăng doanh thu, giảm chi phi nếu họ thực sự muốn, hiện nay có quá nhiều công cụ có thể giúp họ làm việc đó

- IoT (Internet of Thing) là tương lai tất yếu (mời bạn đọc thêm các bài về IoT https://tinhte.vn/tags/internet-of-things/)
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chinhare
ĐẠI BÀNG
7 năm
Chắc bác này ko phải dân công nghệ,
Đưa ý kiến chủ quan của cá nhân vào bài viết quá
Trừu tượng khó hiểu quá, có ai giải thích giúp tôi không?
cbr150r
TÍCH CỰC
7 năm
Có mem tt nào đi dự Cisco Connect nguyên ngày nay ở GEM không?
Đây là 1 số tiêu chuẩn chung bắt buộc phải có trong quy trình bảo mật, bác thớt có thể tham khảo chuẩn ISO-27001. Tuy nhiên xem qua thì ông trên kia chỉ nói qua loa, chưa đúng trọng tâm. phần lớn là giới thiệu những gì MS mang lại cho người dùng nào mua sản phẩm của họ. Chưa có tính mở, tính chia sẽ vốn là điểm mạnh trong bảo mật. Tất nhiên bác đang nói chắc cũng chỉ là dân sale nên chém đến đó là đúng rồi 😃
pqd1910
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cty của mình cũng có dùng nhưng chỉ dừng ở mức đưa các đơn hàng, báo giá lên Onedrive thôi. Còn lại nhiều thứ không thể đưa lên nổi vì nó liên kết với phần mềm kế toán nên không khả thi.
Hiện tại mình hài lòng với việc dùng Office 2007 + GoogleDrive hoặc Onedrive.
Cái lợi thế là ai, ở đâu cũng có thể vào xem và chỉnh sửa nhưng nó cũng là bất cập vì nếu người sửa có ý đồ không tốt. Sau mỗi lần thay đổi nhân sự sẽ là một lần bạn phải đổi pass của tài khoản đám mây.
"Nhiều doanh nghiệp ngộ nhận về bảo mật - không phải tự mình xây dựng server là bảo mật nhất, vì có thể nhân viên IT của công ty là người nắm rõ thông tin và tài sản của cả công ty còn hơn cả sếp chính là một lỗ hổng bảo mật."

-Con người luôn là yếu tốt dễ và khó xử lý nhất!
Birdy
ĐẠI BÀNG
7 năm
dùng gói office 360 được 1T trên Onedrive mà chả bao giờ xài, vì tốc độ đồng bộ chậm bà cố. mua gói 100GB của GoogleDrive và Dropbox xài ngon lành.
minhhq1980
TÍCH CỰC
7 năm
@denmilu Hình như VN chạy host tại Hong Kong.
hunglinh8989
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Birdy Giờ dùng cũng khá rồi đâu chậm như ngày xưa nữa bác. Mình fpt và viettel đều thấy nhanh cả mà
hunglinh8989
ĐẠI BÀNG
7 năm
@minhhq1980 Tình trạng cáp này mà máy chủ nước ngoài thì nản. Nhưng onedrive giờ tốc độ cũng cải thiện khá rồi chứ k cùi như 2 3 năm trước đây
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hunglinh8989 Cũng ko hẳn thế đâu bác. Hôm trước tôi có up file cỡ 5MB mà up đi up lại, toàn lỗi thôi. Sau chán quá, vứt vào thằng Dropbox phát là đc luôn
iceberg
ĐẠI BÀNG
7 năm
hehe Microsoft thì ở VN chỉ đi nói đc mấy câu chuyện này thôi. Còn về giải pháp và tính năng thật sự của phần mềm MS mang lại cho khách hàng thì Microsoft Vietnam chưa làm đc. Hàng ngày đi làm anti piracy để ép khách hàng mua là chính 😁
@iceberg Dùng phần mềm để kiếm tiền thì bắt buộc mua bản quyền, vậy mới là FairPlay bác ơi
Vẫn không hiểu cái azune là sao ... Cần lắm những buổi nói chuyện đơn giản ko hack não người nghe như đa cấp như vậy .
@traisaigon Azure nó gồm rất nhiều thứ, từ lưu Database đến thuê Virtual Machine,...
Đây cũng là một môi trường tốt cho lập trình viên lưu trữ và chạy test các app mobile thay vì phải tự ngồi gõ gõ hay như bác thấy mấy con bot trả lời tự động trên Facebook hay Skype phần lớn đều từ Azure...

@_Trọng Nghĩa Theo mình nên làm kiểu liệt kê khả năng của azune . Lúc nào cũng làm được tất cả là làm cái gì ?
Sao ko thấy mấy thằng huwei xiaomi fanboy vào giới thiệu cái baidu storage, alicloud china các kiểu nhỉ.

Phải công nhận, thà để lộ info cho mỹ, còn hơn xài đồ tàu lao haha.
Nói chứ xài đồ mỹ như google ms thì đời nào mà rò rĩ info, dịch vụ ổn định trất'ss v l
lemboo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ai mua key office 365 personal thì ib nhé, giá rẻ bất ngờ
hihi
supzzo
TÍCH CỰC
7 năm
Môi trường không minh bạch thì hơi khó. Mấy anh nhỏ lẻ có khi xài chứ mấy anh lớn còn phải suy nghĩ nhiều. Cá nhân mình thấy dịch vụ của MS tốc độ chậm hơn của GG
cbr150r
TÍCH CỰC
7 năm
Sáng nay là 29/03 hay là 30/03 nhỉ 😁
Cám ơn Mod. Hi vọng những buổi hội thảo khác tinh tế sẽ có nhiều VIDEO như thế này hơn là các bài viết với vài tấm hình.
Sắp tới vòng chung kết Imagine Cup hi vọng có tinh tế có Video các nhóm thí sinh giới thiệu project của nhóm.
Cám ơn Mod Nam Air
Có video full không bạn? Mình cần video này. Quá hay và hấp dẫn. Nếu có cho mình xin link nha. Cảm ơn rất nhiều.
@trieuthanhtuan Tiếc là mình không quay hết. Lúc đầu mình không dự định quay, nhưng ngồi nghe 1 lúc thấy hay quá mới quay, đã bỏ lỡ rất nhiều thông tin bổ ích, (nói thật các buổi nói chuyện như thế này không phải dễ có) cũng thấy tiếc lắm.
BNK
TÍCH CỰC
7 năm
Mấy hội thảo thế này, lẽ ra mấy vị quản lý, lãnh đạo nên đi, nhưng hình như đa phần là giao lại cho anh em IT di dự
@BNK Dạ rất đúng, phải là cấp lãnh đạo mới thay đổi dc công ty, chứ còn lính đi xem thì không giải quyết dc gì
sao_lai_the
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cái này để hù dọa nhau thôi. Chứ có ai tin và vote cho bảo mật của a MS đâu.
Các doanh nghiệp triển khai an ninh bảo mật theo chuẩn (vd như ISO 27001) sẽ giảm thiểu đc rất nhiều rủi ro ko đáng có.

Dù sao thì lên mây đã là xu hướng tất yếu rồi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019