Một cơn bão Mặt Trời đang tiến về Trái Đất với tốc độ 1.6 triệu km/h, có thể sẽ tác động nhiều thứ

11/7/2021 13:20Phản hồi: 72
Một cơn bão Mặt Trời đang tiến về Trái Đất với tốc độ 1.6 triệu km/h, có thể sẽ tác động nhiều thứ
Theo thông tin của NASA, một cơn bão Mặt Trời đang di chuyển về phía Trái Đất với tốc độ lên tới 1.6 triệu km mỗi giờ, và con số này thậm chí còn có thể tăng nhiều hơn nữa. Dự kiến, cơn bão Mặt Trời này sẽ đánh vào chúng ta trong vòng 48 tiếng nữa, gây ảnh hưởng lớn đến cơ sở hạ tầng Trái Đất, đặc biệt là những hạ tầng liên quan đến thông tin liên lạc như GPS hay sóng di động.

Trung tâm Dự báo Thời tiết Không gian của Mỹ đã phát hiện một tia sáng Mặt trời lớn vào hôm 3 tháng 7 vừa rồi và năng lượng của tia này tạo thành một cơn bão mang các dòng hạt năng lượng va vào Trái Đất. Cấp độ của cơn bão này được NASA đánh giá là cấp X1, có khả năng sẽ ảnh hưởng đến các vô tuyến tần số cao HF và ảnh hưởng đến các thiết bị GPS, truyền hình vệ tinh, internet vệ tinh và sóng di động, ngoài ra bầu khí quyển bên ngoài của Trái Đất cũng sẽ nóng lên. Các khu vực bị ảnh hưởng trong tình huống tồi tệ nhất sẽ gặp một vài trục trặc về đường điện. Về mặt tích cực thì nó sẽ khiến hiện tượng cực quang xảy ra hoành tráng và đẹp hơn, người dân sống ở vùng cực sẽ có được trải nghiệm này.
Theo Livemint
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bão mặt trời có dập được dịch covid-19 không?
@nonut các nhà khoa học tính toán virus covid số chung như cúm ko biến mật đc nữa giờ vậy CSTQ trường tồn mãi mãi à =))
dtk89
CAO CẤP
3 năm
@Leduycng Bọn họ ko hiểu dc bản chất vấn đề. Virus phải có môi trường và vật chủ mới tồn tại và phát triển dc. Ở trái đất covid nguy hiểm nhưng ra tới ngoài ko gian thì chả là cái đinh gì. Còn con người thì khác, chúng ta trực tiếp hay gián tiếp phá huỷ môi trường sống giờ đây còn mon men ra ngoài vũ trụ để tiếp tục phá huỷ những hành tinh khác.
mickey2750
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SoyHungry @SoyHungry Bạn lôi english vào mà ko hiểu cái từ inevitable nhỉ?

Tôi ở nc ngoài còn lạ gì mấy thằng nhóc ở với obz, ngày ăn ba bữa nhưng suốt ngày lên insta vs youtube nói đạo lý. Giờ cho lên miền núi sống đến hết đời có mà gào lên như bị chọc tiết ấy chứ.
SoyHungry
TÍCH CỰC
3 năm
@mickey2750 Ơ bạn đi nghe tụi nó nói thật hả 😂😂😂. Vậy bạn cũng rảnh lắm đó. Tui thì bên Radiation với emvironmental. Toàn chơi với tụi PhD thôi. Với tui toàn đọc báo cáo khoa học với mấy cuộc họp thứ thiệt chứ ai nghe ba cái đó 😂😂😂
chúng mình sắp thành siêu nhân chăng ?
@minhtamdesigner Không phải ai cũng nên có sức mạnh của thần nhỉ 😆 mình có ác quá không ?
LBCông
ĐẠI BÀNG
3 năm
@<3PTBD kiếm quyển Thái dương chung cực công về luyện đi bạn đợi dẫn khí nhập thể rồi mới ra hấp thụ dc 🤣🤣🤣😄
@BaroTo Đừng biết thành captain khựa hoặc captain 3sọc là đc
Im lặng đi
donasnet
ĐẠI BÀNG
3 năm
@<3PTBD giống phim bộ tứ siêu đẳng
tranvinh4u
TÍCH CỰC
3 năm
Chắc bão này dập xuống đốt cháy covit nè 😁
ruantinghe91
ĐẠI BÀNG
3 năm
ô thế cái ông tỷ phú kia ngày mai bay lên trên đấy gặp quả bão này có tèo ko?
tamle_o
CAO CẤP
3 năm
@ruantinghe91 Vẫn trong tầm bảo vệ của từ trường trái đất mà
htux
CAO CẤP
3 năm
Ông nào coi Into the Night trên netflix chưa 😆
knonlylove
TÍCH CỰC
3 năm
@htux Haha ở đâu có ánh sáng ở đó diệt vong, cả đám phải bay máy bay liên tục tránh nắng
Tận thế chăng,
@Toilanguoibk đang tận thế.
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Toilanguoibk mong lắm nhưng chắc 100 năm tới vẫn chưa có 😁
Các nhà khoa học lượng tử sẽ được dịp quan sát các hạt năng lượng cao. Biết đâu thuyết thống nhất vũ trụ sẽ ra đời.
@From Team B With Love Chất luôn, dù ko liên wuan cho lắm. Mấy nghiên cứu lượng tử thì phải làm trong máy gia tốc hạt thì mới nghiên cứu đc ở mức hạ ntử chứ nhỉ ?
@ághrgd Ngày xưa khi chưa có máy gia tốc hạt thì các nhà khoa học đều chạy lên núi quan sát bạn ạ. Bạn có thể tìm đọc quyển sách này. Hơi khó đọc vì có quá nhiều thuật ngữ chuyên môn chưa được viết lại cho dễ hiểu với đa số bạn đọc.
@From Team B With Love Uầy, sách này hay này, mình tìm tiệm sách gần nhà mãi mà ko thấy.
Hông sợ đâu
macinPhone
TÍCH CỰC
3 năm
Mong là nó đập tan âm mưu huỷ diệt thế giới từ phòng thí nghiệm, có thể nó do Solar Park Probe khởi xướng
_oct31st_
TÍCH CỰC
3 năm
Diệt vong đi.
Còn hơn chết vì con virus của bọn Tàu
theockbh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ôi đến rồi sao
Mày vui tính vãi
quocviet319
ĐẠI BÀNG
3 năm
Jeff bezos vừa bay lên gập bão mặt trời -> về có siêu năng lực kéo dãn + tàng hình + hoá đá + hoá lửa thì vui ("phim fantatic four")
Kall4Me
TÍCH CỰC
3 năm
Dark Phoenix
@Kall4Me 😆)) em vừa đọc nghĩ đến cái này luôn
nó có ảnh hưởng bằng bão covid ko?
bão này nó có ảnh hưởng tới covid ko?
@nhtphuc
cơ bản 1 đống tia gamma sẽ đi phượt tới trái đất ,và có tác động tới sinh vật ở cấp độ tế bào 😁
@kixx không, khí quyển chặn hết rồi bạn nhé 😁
Đây không phải lần đầu, và các lần trước thì chả có cái vẹo gì xảy ra cả.
Mới nghe có vẻ không có gì ghê gớm nhưng đọc rồi mới thấy cũng chẳng có gì, thôi ở nhà chống covid tiếp được rồi.
..
😁
Hèn gì Richard Branson phải bay lên gấp trong hôm nay chứ kg thì nguy lạng quạng bị bão cuốn đi thì toi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019