Một loạt ứng dụng Android bị phát hiện lừa đảo, gỡ đi vẫn trừ tiền của người dùng
P.W
một tháng trướcBình luận: 140Lượt xem: 17.741
Một loạt ứng dụng Android bị phát hiện lừa đảo, gỡ đi vẫn trừ tiền của người dùng
Theo đơn vị nghiên cứu bảo mật Sophos, một dạng lừa đảo thông qua ứng dụng mới gọi là fleeceware đang hoành hành trên chợ ứng dụng Google Play Store. Khoảng hơn 2 chục ứng dụng trên Play Store đã ảnh hưởng tới khoảng 600 triệu người dùng, theo báo cáo công bố hôm thứ 3 vừa rồi của Sophos. Những ứng dụng này cũng đa dạng, từ chỉnh sửa video, đến bàn phím ảo và thậm chí cả ứng dụng coi bói xem chỉ tay nữa.

Sophos cho biết: “Chúng tôi muốn cảnh báo về rủi ro với mô hình kinh doanh ứng dụng kiểu Fleeceware, khi nó có thể gây ra nhiều hậu quả xấu đối với người dùng. Chính sách của Google Play Store không hỗ trợ người dùng hết mức có thể, muốn đòi lại tiền cũng rất gian nan.”

Fleeceware, về cơ bản, hoạt động dựa trên việc lợi dụng sự bất cẩn và thiếu kiến thức sử dụng ứng dụng của người dùng smartphone. Ngay cả khi gỡ ứng dụng sau thời gian “dùng thử” nhưng quên tắt subscription trong tài khoản Google Play Store, những nhà phát triển ứng dụng vẫn có thể thu tiền từ người dùng, dù hầu hết những ứng dụng này có thể nói là vô dụng. Đáng chú ý trong số những ứng dụng này là Fortunemirror, đọc chỉ tay coi bói. Nó cho người dùng xài thử miễn phí 3 ngày, rồi thu 69.99 USD mỗi tuần sau đó. Nếu không tắt subscription trên Google Play Store, thì người dùng sẽ bị trừ tiền oan, đúng theo tính toán của những kẻ viết ứng dụng lừa đảo. Hiện giờ ứng dụng này vẫn đang tồn tại trên Google Play Store.

Trước đó vào tháng 9, Sophos đã phát hiện ra rất nhiều ứng dụng tương tự, như máy tính và ứng dụng quét QR Code, gỡ ứng dụng mà vẫn trừ của người dùng từ 100 đến 240 USD. Sophos chỉ ra vài chi tiết đáng chú ý để nhận biết Fleeceware lừa đảo. Lấy ví dụ, những ứng dụng như thế này hầu hết đều có lượt tải cao bất thường. Thứ hai, lượng đánh giá 5 sao từ những con bot tồn tại song hành với những lượt đánh giá thấp vì người dùng bị lừa gạt lấy tiền. Và nếu cảm giác ứng dụng không đáng tin tưởng, hãy đặt lịch để nhắc nhở xóa subscription trong Play Store, thay vì chỉ đơn giản gỡ ứng dụng. Một điều Sophos khuyên những người dùng lỡ cài những ứng dụng này: “Nhiều ứng dụng cho dùng thử 3 ngày trước khi charge tiền, nhưng chính sách của Google chỉ cho người dùng 48 tiếng sau khi nhấn lệnh mua trong ứng dụng để đòi lại tiền, và nhà phát triển ứng dụng sẽ có quyền quyết định xem sẽ giữ tiền hay trả lại.”

Theo Fortune
140 Bình luận
Gì? $69.99/tuần vẫn bị trừ nếu quên ko tắt subscription? Thế này có bị coi là lừa đảo ko ta? o_O
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@oooJKooo Ngân hàng nào lởm vậy, momo mình tưởng thích nạp lúc nào chẳng được
@trongtin045 Về bank tiền bạc thì đâu an toàn hơn thì xài thôi bạn còn subscription thì mình tự nhớ ngày đăng ký dịch vụ thôi mình đang xài netflix với Spotify toàn tự nhớ thôi chứ ko phụ thuộc subscription
@thienvk Bidv
@thienvk chuẩn đó bạn, có thể tạo thẻ ảo từ Viettelpay hoặc truemoney, nó có tính năng khóa thẻ, dùng thì mở ra, xong khóa lại liền hehe, khi nào cần thì mở, chỉ 1 nút nhất trên ứng dụng
Qua ios xài đi ae 😆
@Ngothien123 xài luôn 2 cái được ko chú
@Vi_Thang Được lâu lâu đổi gió tí
@Hoanggiang36 Mình ko dùng mấy cái service này nên ko tốn đồng nào cả
@Ngothien123 nói này sợ các bác chê mình lúa chứ nào giờ mình chưa pay bất kì một xu nào cho kho ứng dụng và tài khoản ngân hàng mình chỉ đăng nhập một lần cho các ví sau đó sign out delete ứng dụng clear cache luon ^^
gỡ luôn payment ra là khỏi trừ
@tuansiro Thanh toán bằng điện thoại là sao bác, mình không có nhu cầu mua app thì k add payment method thôi, trải nghiệm gì ở đây =)))
@Nguyễn Quang Vỹ Làm cái thẻ Visa Debit. Để số dư tầm 10.000 đem đăng kí các app.
Khi nào cần mới nạp vào. Còn ko cho charge thoải mái. Ko đủ 1$ để charge bất kì cái gì 😆
@kumam00001 Đi siêu thị, cafe, quán ăn. Chỗ nào hỗ trợ apple pay, google pay hay samsung pay, rút máy ra cà vào là xong, k tiện hơn sao?
@tuansiro à, mình dùng ví điện tử, thẻ visa và vnpay là cũng đủ rồi bạn.
Chán thế
=)))) Google làm ăn khá chán
Vậy giờ google mới đc 1000 tỷ đó. Hóng store Hoa Vỹ

Edit: Các ứng dụng này sẽ luôn đc google hiện ra trong vị trí đầu tìm kiếm
Tắt subcription như thế nào vậy các bạn ? Các bạn chỉ mình với !
@lephuong8969 vào mục subscription để xem các gói đang đăng ký
Nếu ng dùng đã gỡ bỏ ứng dụng rồi thì tự động tắt subscription cho ng ta luôn đi chứ. Đây rõ ràng là hành vi thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng của chính Google.
@from team b with love Bạn cứ thử cài Netflix, đăng ký subscription rồi gỡ app ra xem nó có hủy sub cho bạn không? Bất kể ở nền tảng nào!
@gaucon3503 Đúng rồi, những thứ đa nền tảng thì không có lý do thì auto-unsubscribe khi gỡ ứng dụng cả, kiểu như muốn tiền 3G thuê bao mỗi tháng không bị trừ nữa thì đập cái điện thoại đi...oh no no no no 😆)
Homecapes là game hút máu. Càng chơi càng ức chế để người chơi phải nộp card
play store vàng thau lẫn lộn chán, lừa đảo app rác nhiều vô số
Chúc mừng các bạn Android
Nếu như người ko tiền như mình thì lấy đâu ra mà trừ ta.
@thanhhoangc Giai cấp vô sản 😃
Bảo sao a e thik ip
Đừng nhập thẻ tín dụng vào thì nó trừ tiền kiểu gì ?
@Apple thần thánh Ý bạn là đeo vàng chi cho nó cướp? Hmmm
Không phải đâu. Ý bạn đó là đi chợ không mang ví tiền xem nó móc túi kiểu gì 😃
@online107 Hic, bên đó 4.0 sống thoải mái quá ta.
Nguy hại
Thế giới android vẫn rất nguy hiểm
@hongphuc1992 Thế giới nào cũng có nguy hiểm cả, quan trọng bạn biết mà phòng tránh thôi.
@hongphuc1992 cứ cho rằng an toàn bị lừa lúc nào ko biết ấy chứ
@sonha28 đồng ý với bác
Qua dùng ois 😆)
Càng tự do càng nguy hiểm
Tại sao mấy ứng dụng này lại có trên Google Play nhỉ?
@Phuhoba93 1. Do chính sách kiểm duyệt của Google quá mỏng, vượt qua được để lên store mặc dù nội dung rất tào lao.

2. Không chặn được bot chạy download ảo và review ảo. Hầu hết app tào lao đều do bot download để tăng thứ hạng nhiều người thấy hơn + review ảo 5 sao nhiều nên người dùng nhẹ dạ cả tin download về.

3. Phản ứng quá chậm trước những báo cáo về lừa đảo. App vẫn nhởn nhơ sống tốt.
@ctintuc.blogspot.com Thôi đi pa thằng nào ko qc nhìn apple làm đi nè. Tìm office nó ra tào lao đầu tiên luôn , game mình mua rồi nó vẫn ra cái nhãm nhí .
@traisaigon office ra wỏrd excel mà bảo tào lao. thử tìm bên android xem. So sánh 10 keywords giữa 2 bên xem
@cryshop Do google nó tự hiện ra chứ ảo nó biết thừa

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019