Một ngày Chủ Nhật của mình ở Sài Gòn, chụp bằng iPhone 12 Pro

Mikeknowsme
25/10/2020 16:49Phản hồi: 122
Một ngày Chủ Nhật của mình ở Sài Gòn, chụp bằng iPhone 12 Pro
Sáng nay Chủ Nhật, mình quyết định dành nhiều thời gian ra đường hơn vì Sài Gòn ngày cuối tuần khá vắng vẻ và thoải mái. Thế là mình xách theo chiếc iPhone 12 Pro để chụp và chia sẻ cho anh em hình ảnh từ sáng đến tối một ngày của mình. Mình cũng không phải người chụp ảnh đẹp, nên cũng rủ thêm một bạn "biết chụp" một tí để có gì hỗ trợ mình.
  • Tất cả hình trong bài đều không qua chỉnh sửa hay thêm filter gì cả, chỉ canh lại cho thẳng hình và đưa về 2048px để bỏ vào bài thôi.
  • Hoàn cảnh chụp như một người bình thuờng, chẳng setup gì cầu kỳ.
  • Mình không đánh giá chuyên sâu về hình chụp hay kỹ thuật chụp, hoặc bất cứ thứ gì liên quan đến nhiếp ảnh chuyên nghiệp trong bài viết, chỉ chụp và chia sẻ cho anh em xem.
Bọn mình ra Quận 1 để uống cà phê buổi sáng, đây là khúc chợ Bến Thành cửa Đông gần với Lê Lợi, vắng và buồn buồn.

Ghé quán Okkio, quán cà phê này rất xinh, đi vào một ngõ nhỏ xíu, chỉ cần lên cầu thang xoắn thôi, Okkio được nhiều bạn trẻ thích đến lắm, giờ đây mình mới có dịp thử lần đầu uống cà phê tại đây. Trong ảnh là bạn Hiếu, người hay chụp ảnh sản phẩm cho Tinh tế!

Lên quán rồi, Okkio có thiết kế pha một chút Hồng Kông ngày xưa, lẫn một chút tropical nhẹ.

Các quá cà phê ở Sài Gòn thì đa phần lúc nào cũng có khách, người thì đến làm việc, người thì đến để trò chuyện tán gẫu với nhau.

Lúc này mình nhớ ngược sáng lắm, mà chụp lên HDR vẫn đều, dễ nhìn. (Không chạm chủ động để lấy nét).

Bạn gái này ngồi một mình đan vải, rất khéo tay, tiếc là nhìn ra cửa sổ nên không thấy rõ mặt bạn ấy... hic!

Mình và một chiếc máy Fujifilm XT-4, mình thích nó dã man, nếu có điều kiện thì trong tương lai mình sẽ sắm nó.

Thử chụp chân dung bạn Hiếu.​

Quảng cáo

Sài Gòn ngày Chủ Nhật thì chỉ thế này thôi, chiều và tối mới đông người ra đường.

Một chậu hoa đẹp tại Tinh tế, mình ghé lại Cafe Tinh tế - công ty để làm việc. Tuy Chủ Nhật nhưng bọn mình cũng vẫn đi làm, thật ra chẳng ai ép nhưng vì anh em trong Tinh tế ở nhà buồn nên cuối tuần vẫn lên vừa làm vừa nói chuyện với nhau vui hơn.

Mở camera trước selfie.
Đổi sang chế độ Portrait.​

Chụp chung với mod @MinhTriND@thanhtung6868, bọn mình đi ăn trưa cùng nhau.

Quảng cáo

Thấy lá và bóng đẹp nên đưa máy lên chụp, chẳng có ý đồ gì.

Đi bộ ăn trưa thấy cột đèn có mấy con chim bồ câu đậu nên zoom lên chụp, chẳng nhớ lúc này zoom chính xác bao nhiêu X nữa, tầm 4.7x - 5x gì đó.

Chiều bọn mình ship một chiếc iPhone 12 Pro cho @Duy Luân, hứa hẹn sắp tới mod Luân sẽ có nhiều bài chia sẻ nhiều hơn với nó.

Khúc công viên Gia Định, tự nhiên đi đường này mình nhớ người yêu cũ, lúc trước bọn mình cũng hay đi cùng nhau qua đoạn đường quen thuộc này. Lúc này mình dừng xe để chụp vài tấm.

Dưới chân cầu.
Con mèo tại Cafe Tinh tế, anh em nào hay đến uống cà phê thì chẳng lạ gì con chảnh moè này, ban ngày thì phần lớn nó ngủ thôi.

Chiều đến mình ghé một cửa hàng Starbucks để ngồi làm việc tiếp, trời lúc này không sáng như lên ảnh đâu, chẳng hiểu sao iPhone 12 Pro chụp ra sáng quá.

Một bức ảnh ở trung tâm thương mại, dưới bóng đèn spotlight.

Lên sân thượng để chụp xuống thành phố, tất nhiên là chụp Night Mode.

Lưu ý là năm nay camera selfie trên iPhone 12 nói chung đều có Night Mode luôn (à Deep Fusion nữa), hoàn cảnh chụp selfie lúc này là rất tối.

Night Mode tiếp.
Lúc này không có Night Mode, có vẻ ánh sáng của mấy toà nhà đã đủ sáng để iPhone không nhất thiết tự kích hoạt Night Mode nữa.

Khu nhà hát Thành Phố tối thường đông bạn trẻ tụ tập lắm.

Mình đi lên một khu chung cư cũ ở Quận 1, hai chú mèo này thấy mình mà không chạy, mình đưa máy chụp luôn. À ảnh này không phải chụp flash đâu nhé.

Khu chung cư này cũ lắm, lụp xụp, tối nữa, chủ yếu ánh sáng từ mấy quán cà phê, nhà hàng, thuê mặt bằng trên đây hắt qua thôi.

Cũng muộn, mình rủ bạn Hiếu ghé uống ly bia craft nói chuyện. Hôm nào xác định uống mấy cái này nhiều thì mình đi Grab về.
122 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chụp night mode chứ dark mode gì có tiền xúc iPhone 12 pro 256 gb là đẹp
@johnny dũng nhầm, bị liệu tư "dark mode" quá, xin lỗi bạn
Kết tấm hình chụp 2 con mèo, chụp tối thiếu sáng mà chi tiết tốt. Ko bị nhòe.
@SoGetSu Nhìn như có ánh đèn đường hay nguồn sáng khác rọi vào nên sáng vậy.
Gif
TÍCH CỰC
3 năm
@liketheblues Đèn nó rọi in bóng lên vách tường, trong mắt con mèo cũng có catch light mà tối ở chỗ nào
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
@SoGetSu Quá bình thường với điện thoại bây giờ 😆
@MyNami Mình đang xài con SS Note 8 chụp tối ok nhưng ko thể nào bằng tấm hình trên. Còn con SS A7 2018 thì ko xài đc. Chỉ thấy hình chứ ko chi tiết.
@SoGetSu Đẹp thật
Thấy hình cũng vậy à, thua iPhone 11
@TyTysalon quá thừa chứ gì nữa
wannaback
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air tại sao phải loay hoay căn chỉnh đủ thứ trong khi máy kia đưa lên 1 phát là ăn ngay. nhiều khoảnh khắc cần chụp ngay mà còn phải chỉnh này nọ đủ thứ thì đã qua thời khắc rồi.
@wannaback Ai bảo phải loay hoay?
Mày vui tính vãi
wannaback
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Nam Air Tim Cook bảo
Khôn như mày :D
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Bình thường quá không có gì nổi bật. Làm bài so sánh vs đt khác người đọc có thể sẽ dễ hình dung hơn.
TyTysalon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@HuynhDacY https://vnexpress.net/so-anh-chup-tu-huawei-mate-40-pro-va-iphone-12-pro-4181121.html
iKaris
CAO CẤP
3 năm
daibt
ĐẠI BÀNG
3 năm
xì gòn...
AD này ra bài thường xuyên ha. Mà bài nào cũng chất lượng và có đầu tư. K như các AD khác toàn bài không đầu không đuôi.
Like
althonx5
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy tấm đủ sáng giờ điện thoại nào chụp cũng tươi tắn khỏe khoắn như nhau hầy
Bài viết hay, mộc mạc và chân thật
Còn iPhone thì miễn bàn đẹp và được lòng người sử dụng
chụp đêm ổn
Em nghĩ do người chụp nên ảnh bình thường
gauheovn
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đúng bài đánh giá của các trang nước ngoài ... chả có ấn tượng gì với camera IPHONE 12
Cười vô mặt
TyTysalon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@gauheovn https://vnexpress.net/so-anh-chup-tu-huawei-mate-40-pro-va-iphone-12-pro-4181121.html
traneupcqk
TÍCH CỰC
3 năm
Rất thích màu da người trên iphone.
Note10 của mình chụp đẹp mọi thứ trừ cái màu da người ra 😔
@traneupcqk 😔
@traneupcqk chụp phải real, mặt rỗ ra mặt rỗ, ko thì tui skip hết 😁
KD-Wang
TÍCH CỰC
3 năm
@traneupcqk Chuẩn, chụp đẹp mọi thứ trừ màu da người, tắt làm đẹp đi vẫn vậy, da không được chân thật lắm.
iKaris
CAO CẤP
3 năm
@KD-Wang Chụp đêm thì thôi r luôn, da người cứ như bị out nét mé.
@KD-Wang Bị đẩy lên mấy tone.
Hóng bái đánh giá 12mini, mình thấy con đó hấp dẫn nhất
@nh0ktam01 Tháng sau mới có hàng, còn lâu.
ủa ủa Night Mode chứ nhỉ, sao là Dark Mode. Mà chất ảnh Iphone 12 Pro tốt qua, chất lượng chụp buổi tối cũng tốt hơn nhiều.
ngox_IT
TÍCH CỰC
3 năm
Chụp ban đêm có cảm giác như bị sương sương.
avaudiophile
ĐẠI BÀNG
3 năm
@ngox_IT Đang tính cm thì thấy bác nói đúng ý mình, hình sao cứ như chưa lột tấm dán camera vậy, hay kiểu nó thế???
Khi có tiền bạn sẽ có cả ngày bên dế của mình 😁
Thấy ông Hiếu bị ép chụp hình. tội thật
Mấy em SV giờ giàu quá, xài toàn Mắc book không ah
iKaris
CAO CẤP
3 năm
@blackberry_9000 Ngồi uống Starbuck là hiểu r bác.
@blackberry_9000 kinh tế đi lên , phụ huynh dư giả tiền bạc ko muốn con mình chịu khổ như thời mình . sinh viên nào mà nghèo quá thì do ba mẹ chúng nó ko may mắn or ko cố gắng thôi . easy.
@blackberry_9000 kệ họ đi bác, có tiền thì dùng thôi, sao bắt họ nghèo rồi uống trà đá vỉa hè được
warbler
ĐẠI BÀNG
3 năm
Night mode ngon nhỉ. Chụp tối k bị nois nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019