Một ngày khám phá Đài Loan với Zenfone 4 Max Pro: bạn chắc chắn sẽ tốn tiền!

zyzy1908
8/9/2017 10:31Phản hồi: 105
Một ngày khám phá Đài Loan với Zenfone 4 Max Pro: bạn chắc chắn sẽ tốn tiền!
Pin khủng và camera kép là 2 điểm nhấn lớn nhất trên chiếc máy có giá 4.9 triệu đồng này. 4.9 triệu có lẽ không quá lớn, nhưng điện thoại trong tầm giá này thì quá nhiều và người tiêu dùng thì ngày càng thông minh, lí do duy nhất khiến họ “bớt" khôn là vì tình yêu dành cho thương hiệu. Vậy nhưng Asus đã mất một lượng lớn người dùng trung thành của mình với nước cờ sai lầm mang tên Zenfone 3 khi muốn nhảy cóc quá nhanh lên phân khúc cao cấp. Cho nên, dù hiện tại có rần rần bộ quà tặng khủng gì đó khi mua máy thì mình cũng không quan tâm, cái mình cần là bản thân chiếc máy này có đáng mua không và Asus liệu có thể quay lại với thị trường, lấy lại thị phần người dùng mà họ đã từng có.
Chính vì vậy, ngay khi được trải nghiệm chiếc máy này tại Taipei, mình đã quyết định “quất” luôn khi dùng nó làm điện thoại chính cho hành trình một ngày khám phá Shifen và Jiufen hay còn gọi là Thập Phần và Cửu Phần - hai điểm đến nổi tiếng tại Đài Loan bởi vẻ đẹp cổ tích.

Cảnh báo luôn, nếu bạn không có ý định mua điện thoại nữa thì khả năng tốn tiền vẫn rất cao bởi bạn sẽ dễ dàng bị chinh phục bởi vẻ đẹp của thành phố Đài Bắc cũng như 2 ngôi làng cổ. Vì Đài Bắc quá sạch và đẹp. Ở đây không có nhiều thùng rác công cộng, mỗi lần ăn xong mình phải giữ lại rác rất lâu, nhưng đường phố vẫn sạch và đó là nhờ ý thức của người dân. Chỉ có một điều điểm trừ duy nhất là ở Đài có rất ít người nói được tiếng Anh, dù chỉ là “sơ sơ”.

Video trải nghiệm một ngày tại Thập Phần - Cửu Phần với Zenfone 4 Max Pro

Toàn bộ hình ảnh bên dưới được chụp bằng camera của Zenfone 4 Max Pro, không chỉnh sửa, chỉ resize bằng Lightroom.

tinhte_camera_zenfone_4_max_pro_3.jpg Trở lại với một ngày với, sau khi đã chuẩn bị sẵn sàng mọi thứ và tất nhiên là không thể thiếu Zenfone 4 Max Pro, mình lên đường lúc gần 9h sáng. Và, dù đã bật mọi kết nối ngay từ khi bắt đầu, bao gồm: độ sáng auto, GPS, 4G (đã lắp sim 4G) bật từ đầu mùa tới cuối mùa nhưng với viên pin tận 5000mAh đang ở mức 100% thì khả năng mình “hết pin” trước máy vẫn xảy ra rất cao. Cho nên mình quyết định “sống là phải chia sẻ”, phát 4G cho 2 người bạn đi cùng và cho cả điện thoại của chính mình. Vừa giúp tiêu diệt nhanh sinh lực địch trong cuộc đua “ai chết trước” lại vừa trở thành trung tâm của chuyến đi khi hai đứa bạn cứ phải tò tò theo mình để ké wifi.

9h sáng, mình đến trạm tàu Ximen gần khách sạn để đi MRT sang trạm tàu chính và chọn hình thức di chuyển bằng tàu để đến Shifen - Thập phần trước, vì Jiufen - cửu phần sẽ đẹp hơn vào buổi tối. Mình dùng thẻ Easy Card mua trước đó, nên lúc này phải dừng lại để top-up nạp thêm tiền do thẻ đã hết tiền. Nói về chiếc thẻ này, nó sẽ giúp hành trình của mình trở nên nhanh và tiện hơn vì không phải mua vé tàu cho từng chặng hay kè kè đống tiền lẻ. Thẻ này giống với thẻ EZ-link ở Singapore có hạn dùng nhiều nằm và các bạn có thể dùng để thanh toán đa dạng từ MRT, Bus, 1 số tuyến tàu đường sắt, các cửa hàng shop tiện lợi : Family mart, 7/11,…

tinhte_camera_zenfone_max_pro_5.jpg tinhte_camera_zenfone_max_pro_30.jpg
Nhân lúc bạn quay phim top-up, mình cũng tranh thủ chộp lại vài tấm hình. Màu sắc và chi tiết của chiếc camera chính 16MP có thể nói là tạm ổn so với giá nhưng khả năng lấy nét và chụp thì hơi kém. Từ bạn quay phim đến cặp trai xinh gái đẹp khi đi với tốc độ bình thường, không đi chậm thì đều bị “mờ ảo”. Tình hình này muốn chụp nhanh để lưu khoảnh khắc, vì không đứng top-up lâu được phải nhường cho người khác đang đợi mà ảnh lại nhoè không dùng được thì hơi mất hứng.

Thử chuyển sang cam góc rộng 5MP thì.. không thấy rộng gì nhiều, bởi mình đang đi ở dưới lòng đất nên khung cảnh cũng bị giới hạn. Vậy nên mình từ bỏ việc chụp ảnh để tránh trễ tàu. Từ trạm tàu chính, bọn mình đi TRA (Taipei Metro, khác MRT) để đến trạm Ruifang, rồi từ Ruifang lại đi thêm 1 lần Local Train (tàu) để đến Shifen.

Hành trình này mất đến 1 tiếng rưỡi, nên mình tiếp tục “bào” pin của Zenfone 4 Max Pro bằng cách nghe nhạc. Bởi vì mình đi vào cuối tuần, tàu rất đông nên không có cơ hội được đặt mông xuống ghế ngồi lấy 1 lần trong cả ngày hôm đó. Dù nói vậy, nhưng nhờ chuyến đi phải di chuyển nhiều như thế này ở nước ngoài, mình và đặc biệt là bạn bè đi cùng cũng cảm thấy pin khủng có “giá” như thế nào. Vì với một chiếc điện thoại bình thường thì còn lâu mới có chuyện phát wifi cho xài từ đầu mùa tới cuối mùa. chụp choẹt suốt mà còn dám mở lên nghe nhạc. Điện thoại pin bình thường thì chắc mình sẽ đá bay đám bạn, kêu tự đi bỏ tiền ra mua thêm mấy cái sim hoặc lựa chọn hy sinh vì bạn bè, đứng chôn chân 1 tiếng rưỡi giữa dòng người đông đúc một cách buồn chán.

Quảng cáo

Hơn 11h30, sau một hành trình lê lết, mình cũng đã được đền đáp một cách xứng đáng khi làng cổ Shifen đã ở ngay trước mặt.. cùng với một núi đồ ăn! Vẻ đẹp cùng với những hoạt động đang diễn ra tại ngôi làng này làm cho không chỉ mình, mà những du khách đến đây đều quên mất rằng trời đang rất nắng và nóng.
Tiện nói đến trời nắng, màn hình Zenfone 4 Max Pro lúc này, lại là điểm cộng khiến mình hài lòng. Độ phân giải của màn hình này giảm xuống còn 720p, không được nét so với kích thước 5.5”. Nhưng quá trình trải nghiệm của mình từ đầu tới cuối đều không có khó khăn hay khó chịu kể cả khi quan sát ngoài trời nắng gắt như vậy.​

Nói về Shifen, khu làng cổ này nằm cạnh ngay sát đường ray xe lửa, đường ray này được xây dựng từ thế kỷ trước để vận chuyển than và vẫn được sử dụng đến hiện tại. Đối với những ai yêu thích lãng mạn và nét đẹp cổ kính, đây rõ ràng là vùng đất đầy mời gọi.

Dù vẫn còn tàu qua lại nhưng người ta cứ thoải mái băng ngang giữa những hàng quán hai bên đường, tha hồ chụp hình đứng giữa đường ray mà không cần lo sợ. Không phải là vô ý thức đâu! Đó là bởi vì tàu chạy rất chậm và khoảng 1 tiếng mới có 1 chuyến. Vậy nên khi tàu đến, bạn vẫn có thể từ từ đi vào mà không cần sợ. Chỉ có mình bị yếu tim nên vừa thấy tàu đã phóng luôn qua hàng rào, trong khi lối đi đàng hoàng ở ngay cạnh bên. Nhục không thể tả, tua nhanh … tua nhanh…

Quảng cáo

Trên đường đi, ngoài quán ăn, bạn cũng sẽ gặp rất nhiều những cửa hàng bán đồ lưu niệm siêu dễ thương, chẳng hạn như những chiếc đèn trời size mini trong hình. Lần này, mình lại khá bất ngờ vì camera của Zenfone 4 thể hiện chi tiết rất tốt. Những chiếc đèn mini trong hộp có thể nhìn được cả đường vạch ngang. Có vẻ chiếc camera này cũng thất thường. Mình sẽ tiếp tục đưa hình, nhưng còn lại cho các bạn đánh giá, để tránh biến thành bài camera.

Trở lại với đèn trời mini, không phải tự nhiên mà có món đồ chơi này mà nó có thể nói là một biểu tượng của Shifen và thả đèn trời là một hoạt động rất phổ biến tại đây. Người ta kể rằng làng Shifen ngày xưa thường bị thổ phỉ tấn công. Vì vậy, người dân nghĩ ra một kế là canh tác sơm, thu hoạch sớm hơn rồi đem đồ đạc giấu trên những ngọn đồi, trốn vào những hang sâu. Họ chỉ chừa lại vài thanh niên để xem tung tích bọn cướp, hễ thấy bọn cướp bỏ đi thì đốt đèn thả lên trời để báo hiệu cho những người dân đang trốn quay lại làng. Kể từ đó, những ngọn đèn trời được thả lên cao trở thành biểu trưng của sự tốt đẹp, văn hoá truyền thống Shifen và mang cả ước nguyện của người thả.

Bạn chỉ cần bỏ ra 150 Đài Tệ (khoảng hơn 100k tiền Việt) để trải nghiệm cảm giác thả đèn trời ở bất cứ đâu trên đường. Có rất nhiều người bán đèn ở hai bên đường nhưng hãy yên tâm là không hề có hiện tượng chèo kéo lố lăng. Người dân Đài Loan thật sự rất dễ thương, kể cả người bán hàng. Chẳng hạn như người bán đèn trời, họ sẽ hướng dẫn bạn rất cụ thể, đợi bạn viết điều ước lên đủ 4 mặt và luôn sẵn sàng giúp bạn chụp lại khoảnh khắc đó bằng chính điện thoại của bạn.

Bạn quay phim rất hào hứng, riêng mình thì mình thích đứng xem hơn. Có lẽ vì khung cảnh chen chúc làm mình cảm thấy ngộp.

Ngoài ra, ở Shifen còn có cả thác nước nữa. Nhưng vì đã muộn nên mình chỉ kịp ăn trưa và lượn ngang cây cầu treo to oành trước khi lên tàu đi tiếp.

tinhte_camera_zenfone_max_pro_8.jpg tinhte_camera_zenfone_max_pro_32.jpg
Đi qua cầu treo, tách bớt khỏi đám đông ồn ào và đứng ngắm khung cảnh thiên nhiên thật sự là một trải nghiệm rất tuyệt. Bình yên lắm! Lúc này, camera góc rộng 5MP của Zenfone 4 max pro phát huy rất tốt. Nó giúp mình chụp trọn vẹn chiếc cổng ngay đầu cầu, gom nhiều khung cảnh xung quanh hơn và làm cây cầu trở nên cuốn hút hơn.

Hơn 2h30 trưa, ăn uống no say rồi, lên đường đi Cửu phần - Jiufen nào!

Mình lại tiếp tục đi tàu kiểu cũ nữa. Tàu đông còn hơn lúc đến, vì ở trạm này, tàu 1 tiếng mới có 1 chuyến nên mọi người dồn nén rất kinh. Và, điều gì đến rồi cũng đến. Thử tưởng tượng xem, đi dạo vòng vòng làng giữa trưa nắng rồi lại bị dồn ép thì điều gì sẽ xảy ra? Vâng, bạn nào có vấn đề về cánh thì làm ơn hãy thủ luôn rexona khi đi chơi và bạn nào có chiều cao khiêm tốn thì nên chuẩn bị sẵn khẩu trang tẩm nước hoa. Giữa một rừng người thì xác suất để hốt trúng vài người viêm cánh là điều hiển nhiên.
Và giữa không gian chật hẹp này, mình vẫn có thể sử dụng điện thoại được. Vậy nên, dù Zenfone 4 Max Pro có hơi thô do viên pin và không được đẹp thì cảm giác cầm nắm khi sử dụng thực tế không hề quá khó khăn như mình nghĩ.

Gần 1 tiếng vật vã trên tàu, cuối cùng mình cũng tới trạm cần đến và đi bộ bên dưới một đường hầm để sang đường phố chính. Một lần nữa, mình phải thốt lên rằng ở Đài Bắc hầu như cái gì cũng dễ thương, ở góc nào bạn cũng có thể sống ảo.

Đường hầm thôi mà cũng được chăm chút và cả những quán ăn ở đây nữa, hầu như quán ăn nào cũng đều trang trí những món đồ dễ thương. Vùng đất này không yêu không được và càng yêu hơn nếu bạn là tín đồ trà sữa. Vì trà sữa ở Đài vừa nhiều vừa rẻ.

Quán trà sữa ở Đài không có kiểu sang chảnh, quán nào cũng bình dân như mấy quán trà sữa nhà làm ở Việt Nam. Vừa tót ra đường phố chính, bọn mình ngay lập tức nạp năng lượng bằng trà sữa 50LAN - mẹ đẻ của Koi. 1 ly to đùng tính ra tiền Việt chỉ gần 40k, đó là lí do mà nhiều người đi Đài về không còn muốn uống trà sữa Việt nữa. Không phải vì không ngon, mà vì nhiều thương hiệu cứ gắn mác Đài Loan về rồi đẩy giá lên cao và giống trống khua chiên hơi lố mà thôi!

Camera góc rộng giúp mình hốt trọn ly trà sữa lẫn khung cảnh quán để check in đúng chuẩn. Nhưng mình cũng chợt nhận ra, chiếc camera này ngoài rộng thì không còn gì, nó giống như camera selfie góc rộng.

Bỏ qua sự thật hơi phũ vừa nhận ra, bọn mình bắt xe bus để di chuyển đến làng cổ cửu phần - Jiufen. Xe dừng lại ở một con dốc và khung cảnh trước mặt một lần nữa khiến mình phê đến quên cả say xe.

tinhte_camera_zenfone_max_pro_44.jpg tinhte_camera_zenfone_4_max_pro_40.jpg
Hình ảnh kiến trúc cổ bên cạnh những dãy núi xanh um với ánh sáng của buổi chiều tà, tất cả hợp thành một bức tranh đúng nghĩa.

Nói về Cửu Phần, người ta nói rằng trước đây, làng chỉ có chính hộ sống trên sườn núi. Vì giao thông không thuận tiện, không có đường bộ nên việc mua bán - tiếp tế thực phẩm đều thông qua đường biển. Mỗi lần như vậy, dân làng đều đặt mua chín suất. Từ đó, làng có tên gọi là Cửu Phần.

Và nếu bạn nào băn khoăn rằng Zenfone 4 chết chưa thì câu trả lời là chưa, nó vẫn thản nhiên phát wifi cho 3 máy, bật 4G và chụp hình khí thế. Chỉ có mình sắp chết vì dư chấn say xe và cả ngày phơi nắng.

Lần này, camera trước và sau của Zenfone 4 Max Pro đều khiến mình hài lòng. Cụ thể hơn, các bạn có thể nhìn ảnh chụp.

tinhte_camera_zenfone_max_pro_23.jpg tinhte_camera_zenfone_max_pro_28.jpg
Đặc biệt là camera selfie, tốt ngoài mong đợi, tốt hơn những gì mà Asus từng thể hiện trước giờ. Lúc ở trạm tàu mình cũng có chụp vài tấm, hình ảnh lên chi tiết và màu sắc đều rất tốt với một chiếc camera trước. Nhất là khi tính đến màu tóc của mình, màu nâu rêu này bị “sai” trên rất nhiều máy nhưng Zenfone 4 Max Pro lại có thể cho ra ảnh đúng màu.

Chụp hình chán chê, mình bắt đầu thả bộ xuống những bậc thang trải dài. Không phải vì nó đẹp, mà vì toilet nằm ngay bên dưới. Nếu bạn muốn đi toilet hay là người dư nước, thiết nghĩ cũng nên giải quyết trước khi đi sâu vào làng.

tinhte_camera_zenfone_4_max_pro_37.jpg tinhte_camera_zenfone_4_max_pro_39.jpg
Trên đường đi, bạn sẽ bắt gặp một cái đình gỗ với tầm nhìn thoáng đãng, là vị trí lý tưởng để ngắm toàn cảnh bên dưới và là nơi cực phù hợp để “deep”.

Mình nghĩ điểm cộng lớn nhất đến từ việc những ngọn đồi núi ở đây vẫn còn xanh um, cây cối phủ kín chứ không bị khai thác quá. Vậy nên, không chỉ cảnh đẹp mà không khí cũng trong lành.

tinhte_camera_zenfone_max_pro_37.jpg tinhte_camera_zenfone_4_max_pro_41.jpg tinhte_camera_zenfone_max_pro_46.jpg
Đường vào làng tiếp tục là những hàng quán với đầy những món ăn hấp dẫn và cả những món đồ cute. Ví dụ như chiếc áo này, rất hợp với dàn mod của tinhte chỉ gồm người thừa mỡ và người thiếu thịt.

Đi sâu vào bên trong, con đường trở nên đông đúc bởi lượng lớn du khách nhưng những hàng quán dễ thương và cổ kín một lần nữa xoá tan đi mệt mỏi. Đang lang thang trên đường, bạn còn có thể vô tình nghe thấy tiếng thổi sáo vang lên từ một cửa hàng nào đó.

Trời bắt đầu tối và đường phố lên đèn, Jiufen khoác lên một nét đẹp trầm mặc và cuốn hút. Dù đôi khi bị phá nát bởi vài cá nhân vô ý thức, chen lấn một cách bất chấp giữa dòng người đông đúc. Cảm giác đứng trên bậc thang, ngắm tầng tầng lớp lớp nhà cổ với mái nhà màu đen đặc trưng cùng những chiếc đèn lồng toả sáng, thật sự là quan cảnh độc đáo mà không phải nơi nào cũng có. Mình rất muốn ghé vào quán trà để nhâm nhi trà ngắm cảnh, cảm nhận nét đẹp của Cửu Phần và sự thanh bình nơi đây. Nhưng xét thấy tình hình đông đúc trước mắt, đây có lẽ không phải thời điểm thích hợp. Vậy nên, lời khuyên lớn nhất của mình là các bạn hãy đến Cửu Phần - Thập Phần vào những ngày thường!

tinhte_camera_zenfone_max_pro_45.jpg tinhte_camera_zenfone_max_pro_38.jpg
Và nếu bạn đến Đài loan hay Cửu Phần, nhìn thấy những kiến trúc Nhật với cửa lùa và sàn gỗ đan xen hay những món đồ mang đậm màu sắc Nhật thì đừng vội ngạc nhiên. Bởi Đài Loan từng là thuộc địa của Nhật suốt 50 năm, Cửu Phần từng là trạm giam giữ tù binh các nước đồng minh nên việc ảnh hưởng văn hoá Nhật là điều dễ hiểu.

Lúc này, mình rất muốn thử quay lại vài đoạn film bằng camera của Zenfone. Nhưng camera của máy lại thể hiện sự đuói thấy rõ khi thiếu sáng từ việc chụp hình đến quay phim. Tuy nhiên, nếu muốn, các bạn có thể dùng chế độ chuyên nghiệp và sở hữu cho mình một bức ảnh cũng đủ để up facebook như hình. Vậy nên, với mình, camera không phải vấn đề quá lớn. Vấn đề là viên pin 5000mAh vẫn còn mà mình thì hết sạch năng lượng.

6h30. Chấp nhận thua cuộc. Và dù rất luyến tiếc khung cảnh trước mắt nhưng đành hẹn lại vào một dịp khác, mình và hai người bạn bắt xe bus về lại trung tâm. Nhưng than ôi, hàng người dài chờ xe Bus gần cả cây số. Nếu đi nhóm đông thì bạn nên bắt luôn taxi đi, còn không hãy chịu khó đợi vài chuyến xe để “tới số” mình.

Lần này, bọn mình đi bus từ làng về tận trạm tàu Songshan, rồi đi MRT từ đó về Ximen.Về đến Songshan, nếu đói, bạn có thể vào chợ đêm Raohe ngay gần trạm tàu để tìm gì đó ăn và khám phá luôn chợ đêm Đài Loan.
Lúc về đến trạm tàu, cũng vì lì đòn cùng Zenfone 4 Max Pro ván cuối, mình đã quyết định lượn chợ. Nhưng cuối cùng, nó vẫn lì hơn!

Mình trở về Airbnb, kết thúc hành trình một ngày khám phá thập phần - cửu phần với tình trạng cạn sạch năng lượng. Còn Zenfone 4 Max Pro vẫn ngáp ngáp và phát wifi với vài phần trăm còn lại.

Rõ ràng, thời lượng pin của chiếc máy này là điều không cần phải bàn cãi. Thật sự, phải có những chuyến hành trình lang thang cả ngày như thế này thì mới thấy ý nghĩa của viên pin lớn. Đừng đem pin dự phòng vào, vì sự thật là khi cắm pin dự phòng thì khá vướng víu và bất tiện hẳn. Vấn đề đáng tiếc là chiếc camera kép cho có, khi camera phụ chỉ như 1 chiếc camera selfie góc rộng. Tóm lại, cá nhân mình cho rằng trong trải nghiệm thực tế, đối với những ai cần sử đụng diện thoại trong thời gian dài với tần suất cao thì chiếc máy này vẫn là hợp lý. Vì trong hành trình hôm nay, nó vừa đảm bảo liên lạc xuyên suốt, vừa cho mình ảnh đủ sống ảo lại vừa có thể kết nối với bạn bè hơn nhờ vào việc làm cây phát sóng wifi di động. Hành trình của mình từ đầu đến cuối, cả một ngày dài đều không bị gián đoạn và vẫn lưu giữ được mọi khoảnh khắc, chỉ trừ buổi tối hơi “fail”.

Mức giá của chiếc máy này cũng không gọi là bất hợp lý, nếu đem nó so với những đối thủ chính hãng trong cùng phân khúc. Vấn đề lớn nhất của nó chỉ là việc Asus đang trên chặng đường gây dựng lại chổ đứng của mình. Tất nhiên, các bạn cũng có quyền chia sẻ quan điểm của mình bên dưới với hành trình một ngày này.

Và hẳn là giờ thì bạn đã hiểu tại sao mình nói bạn rồi sẽ tốn tiền, không phải Zenfone thì cũng vì Taipei.
Tạm biệt Đài Bắc, hẹn một ngày quay trở lại, chắc chắn.

105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mod xinh quá <3
tt2me
TÍCH CỰC
7 năm
@Mongtonhatlang do camera ảo lòi thôi =))
@tt2me Ko. Xinh thật đấy mà.
hcoi !
TÍCH CỰC
7 năm
@Mongtonhatlang Mặt giống bị say nắng hay say rượu á.....
video làm quá hay lun chị ơi, iu chị, iu lun zen 4 max pro và Taipei rồi
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
7 năm
@gia bảo rùa iu luôn
Bài viết dài quá, toàn lướt cho nhanh
MyNgoc1998
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kobebryant Mình thì load ảnh không nỗi nên xuống đọc bình luận
ngoctu86
ĐẠI BÀNG
7 năm
camera that la kinh khung
ongok
ĐẠI BÀNG
7 năm
Sướng nhỉ. Ước j mình đc đi tq chơi 1 lần
@Kienthaoql https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Đài_Loan_(tỉnh_của_Cộng_hòa_Nhân_dân_Trung_Hoa)
Đúng là có vẻ mình đang lầm lẫn Trung Hoa Dân Quốc vs CH Nhân Dân Trung Hoa. Sorry.
Huyen Quang
ĐẠI BÀNG
7 năm
@TACOMPUTER Thì cũng như bọn Trung Quốc chúng nhận vơ Hoàng sa Trường sa là của chúng thôi ! 🆒
Nếu chính xác thì phải nói là Trung Quốc và Đài Loan là 2 miền của một lãnh thổ với 2 thể chế khác nhau , cũng như nam bắc Hàn .v.v...
ongok
ĐẠI BÀNG
7 năm
@[HD]YêU cÔnG NgHệ Đợi mình bỏ việc đã mới đi đc 😆. Mình muốn đi tq chứ k phải đài loan
Kienthaoql
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Huyen Quang Bạn nói rất chuẩn
Tra Hai Tru
ĐẠI BÀNG
7 năm
"Tạm biệt Đài Bắc, hẹn một ngày quay trở lại, chắc chắn." Con sáo sang sông.
cuemkid
ĐẠI BÀNG
7 năm
Đầu video loa bé quá bạn ơi
Như vậy có 2 điều ở đây là cam kép cho có, và viên pin 5000mAh đủ kéo chiếc đt cấu hình thấp đúng 1 ngày ( ban ngày ) với người dùng nhiều.
Cá nhân mình xài mấy con 4000 và 5000 cho màn fullHd cũng đủ xài 1 ngày ( ban ngày ) khi mình xài maxbale ^^
Dẫu sao cũng + cho chiếc đt 5000 của zen 😃
Nhưng theo mình xài 430 hơi hơi 😃
Md không ăn đậu hũ thối ak. Đặc sản Đài loan đấy. 20170910_130441.jpg
dntphuc
TÍCH CỰC
7 năm
Thích Đài Loan vì Đài Loan vẫn dùng chữ viết kiểu Phồn thể chứ không dùng Giản thể như ở đại lục 😁
lom-com
TÍCH CỰC
7 năm
@dntphuc bác nói đúng.chữ phồn thể dễ đọc và nhìn thấy có hồn hơn
p/s:cơ mà qua Taiwan đừng nói gì đến TQ đại lục nhoé,tụi đài kg ưa đâu.
tradanong
ĐẠI BÀNG
7 năm
Asus nó cho tiền đi Đài Loan chơi nên tâng bốc lên tận mây xanh, tiền mua đx tất cả kể cả sự tinh tế
Ảnh nhiều quá. Đt load mệt luôn. Nếu asus trang bị máy này con chip 625 thì bá đạo rồi
Maygi
ĐẠI BÀNG
7 năm
Trước giờ nhiều bạn cứ khen mod Zy mà minh cung thấy bình thường, nhưng qua bao viết này mình đã thích mod goy 😃 bạn thật giỏi, nội dung hay, dẫn trôi chảy, thông minh hớm hỉnh, riêng về ĐT thì có khen, có góp ý, có nhận xét chỗ nào chưa ổn. Nói chung là bài hay quá xá 😁 một phần phần nhờ Đài đẹp nữa :D
Mod nữ vẫn có đặc tính chung của các mod TT là lỗi chính tả trường kỳ
Đi Đài Loan thì nhất định phải ăn đậu hủ thối... Ôi nhắc lại chuyện xưa làm ta thèm. Nó thúi thiệt nhưng hấp dẫn kkk
Sao không selfi vài tấm đi tắm biển hay đi bơi thế Mod :oops:
Đi đài loan lấy chồng hả em
Cam bị hiện tượng sương, tương phản kém, như kiểu 5mpx mà upscale lên vậy, chất lượng quá tệ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019