Một ngày khui 2 món mới: loa Neumann KH 150, DAC Topping D90 III, dùng Schiit Ragnarok 2 làm Pre

AudioPsycho
29/5/2024 7:52Phản hồi: 20
Một ngày khui 2 món mới: loa Neumann KH 150, DAC Topping D90 III, dùng Schiit Ragnarok 2 làm Pre
Hôm nay mình lại khui thùng cặp loa Neumann KH 150 để nghe, trong bối cảnh là KH 120 II, Genelec G Three, G Two đều bị cướp trên giàn mướp. KH 150 là dòng loa to nhất trong series KH 1xx, ngoại hình và thiết kế của nó không khác gì cặp loa KH 120 II mà mình từng làm review hồi năm ngoái và tự tin dành nhiều lời ca ngợi. KH 150 vẫn dùng thiết kế amplifier gồm 2 khối tách rời nhau cho loa woofer và tweeter, loa woofer ăn 120W, THD+N= 0.1% (max 145W méo THD+N = 10%), loa tweeter ăn 80W, THD+N = 0.1% (max 120W, méo 10%), khá là ấn tượng nha.

tinhte-neumann-kh-150-schiit-ragnarok-2-topping-d90-III-Sabre (6).JPG

Củ loa woofer có khích thước to hơn bàn tay mình (6.5 inch).

tinhte-neumann-kh-150-schiit-ragnarok-2-topping-d90-III-Sabre (5).JPG

Loa tweeter được đặt trong một lòng chảo sâu hơn KH 120 II và sâu hơn Genelec G Three, 8030.

tinhte-neumann-kh-150-schiit-ragnarok-2-topping-d90-III-Sabre (19).JPG

Lỗ thoát hơi vẫn nằm ở phía trước, điều này giúp KH 150 dễ set up hơn và cho tiếng bass trực diện, upper bass quánh phát nào đã tai phát đó. Theo hãng thì âm thanh của KH 150 rất giống với model cao cấp hơn nhiều là KH 310. Tần số đáp ứng tuyến tính của KH 150 là 39Hz - 21kHZ (±3 dB), còn KH 120 là 44Hz đến 21kHz (±3 dB).

tinhte-neumann-kh-150-schiit-ragnarok-2-topping-d90-III-Sabre (3).JPG

Số mình thật khổ, loa cũng ra đi mà 2 con DAC/Pre ngon lành như Ferrum Erco Gen 2 và Hifiman Serenade cũng ra đi hết...Lúc đầu mình tính là dùng Topping DX7 Pro Plus để làm DAC và dùng volume control của nó làm Pre, vì thực ra tiếng của DX7 Pro Plus cũng tốt rồi. Nhưng không được, mình cần cả DAC và cả Pre để còn nghe đĩa vinyl với loa và tai nghe nữa, mà tai đang dùng lại là Abyss Diana MR, một em planarmagnetic khó trị nên phải có mạch amplifier mạnh như Erco Gen 2 trở lên.

tinhte-neumann-kh-150-schiit-ragnarok-2-topping-d90-III-Sabre (15).JPG

Thế nên mình dùng Schiit Ragnarok 2 amplifier để làm tất cả mọi việc. Ragnarok 2 vừa là là amplifier cho loa và tai nghe với công suất khủng. Có thêm ngõ analog input và analog output (RCA và XLR) nên việc sử dụng nó cho vừa KH 150 và Abyss Diana MR là hết ý, mỗi tội việc sắp xếp dây dẫn trên bàn có hơi mất thời gian.

tinhte-neumann-kh-150-schiit-ragnarok-2-topping-d90-III-Sabre (10).JPG

Đang nghe được hai ba nốt nhạc đầu tiên thì shipper alo báo Topping D90 III vừa về, em này dùng chip giải mã Sabre ES9039SPRO x2, đọc DSD512 và PCM768kHz, THD + Noise < 0.000045%, 135dB dynamic range, có Bluetooth 5.1, có RCA với XLR output và dùng làm preamp được luôn. Anh em có thể đọc thêm tại đây:

Quảng cáo

8281671-tinhte-topping-d90II-dac-2.webp

tinhte-neumann-kh-150-schiit-ragnarok-2-topping-d90-III-Sabre (13).JPG

Sau 5 năm thì Topping D90 III vẫn dùng cái vỏ chả khác gì so với con D90 cũ, nói chung không có gì để giới thiệu thêm về ngoại quan do người dùng đã quá quen rồi.

tinhte-neumann-kh-150-schiit-ragnarok-2-topping-d90-III-Sabre (11).JPG

Bài này mình viết chủ yếu là có đồ mới và trên tay chụp hình, nghe thử chứ chưa thể đánh giá một cách cặn kẽ âm thanh của KH 150 hay D90 III vì thời gian ít quá. Tuy nhiên nghe qua 5-6 bản nhạc quen thuộc thì bộ DAC/Pre/Loa cho dải bass rất thật, sâu và gọn, nhanh, body của upper bass và sub bass dày cui và mượt như hấp dầu, tách biệt khỏi nhau, tầng nào ra tầng đó cùng dải mid và treble hấp dẫn mà mình đã quá quen với KH 80 DSP và KH 120 II. Để mình nghe tiếp, có gì sẽ update trong livestream hoặc bài viết tiếp theo.

Quảng cáo

20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kết cái loa quá 😁
nghe rap thì chơi loại loa nào ok ae
@khac che xam lol Loa kẹo kéo nha ku
@khac che xam lol Kerta ấy hay loại kiểm âm rock ấy
@khac che xam lol Ma sồ, chắc hợp ráp 😁
😔 Lâu lắm ko thấy thằng BOSE làm loa gì mới nhỉ. Nó có bán dc loa đài gì ko mod 😁
@narutoxboy Bên mình làm củ loa cho tai nghe di động và ô tô.
@mountain111 😁 loa ô tô thì đúng là xuất ko kịp rồi =)))
@mountain111 Công ty nước mình dạo này khá nhỉ, tưởng làm củ loa phức tạp lắm chứ. Công ty của ng việt luôn à b?
@tamle_o 100% FDI
nofear80
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Nghe tả thôi cũng thấy đã tai! 😃
CRYQH
TÍCH CỰC
24 ngày
loa đẹp quá. xin tư vấn 1 bộ 20tr để nghe lossless qua USB laptop trong khoảng 40m2 với ạ. tks
HThanhLoi
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@CRYQH Cứ quất con A5+ đi bác
CRYQH
TÍCH CỰC
24 ngày
@HThanhLoi con này ko phải ampli rời à bác
@CRYQH đúng rồi, nó có amply bên trong rùi. hoặc fiio sp3 bt nếu thích nhỏ gọn. tiếng thì a5+ hơn bass, sp3 thì trung âm và treble trong vắt hơn
CRYQH
TÍCH CỰC
21 ngày
@AudioPsycho 2 em này chắc ko ăn đc BOSE Companion 5 bác ạ, nhìn nó bé tí

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019