Một ngày làm việc văn phòng với Lenovo ThinkBook 14s Gen 2

Pnghuy
17/3/2021 8:19Phản hồi: 33
Một ngày làm việc văn phòng với Lenovo ThinkBook 14s Gen 2
Chào anh em, mình lại bắt đầu một ngày mới như mọi ngày, nhưng hôm nay sẽ có một người bạn đồng hành mới với mình và mình muốn chia sẻ đến với anh em, đó là chiếc laptop ThinkBook 14s Gen 2. Hôm bữa thấy mấy anh trong công ty dùng thấy ngon quá, mình cũng đang muốn trải nghiệm thử xem nên mượn được một con để trải nghiệm. Sẵn trong video này mình sẽ chia sẻ với anh em về một ngày làm việc của mình tại Tinh tế, xem xem là chiếc laptop này sẽ phục vụ mình trong công việc như thế nào nhé.

Chiếc Lenovo ThinkBook 14s Gen 2 này là chiếc laptop mới của Lenovo và nó đánh dấu sự thay đổi rất nhiều của Lenovo về dòng ThinkBook. Với ThinkBook 14s Gen 2 mình cực kì thích thiết kế của nó, độ mỏng và độ nhẹ ấn tượng giúp mình đi làm cảm giác rất nhẹ nhàng và thư thái.

Mình bắt đầu di chuyển lên công ty vào lúc 9h sáng, khi tới công ty mình có thói quen check email để xem công việc của mình trong ngày hôm nay là gì, mình có việc gì cần phải xử lý. Mình cũng hay check Asana, đây là ứng dụng trao đổi công việc chính trên công ty mình, với Asana thì hãng cung cấp qua nền web và check mail thì mình sử dụng Outlook.

Ba lô đi làm với Lenovo ThinkBook 14s Gen 2 rất nhẹ nhàng vì trọng lượng máy chưa tới 1,5kg

Với Outlook và Asana hay các tác vụ Office cơ bản thì chiếc ThinkBook 14s Gen 2 này xử lý rất tốt, với cấu hình Intel thế hệ 11 thì những thứ rất đơn giản này máy xử lý rất tốt. Sau khi check email xong mình bắt đầu vào công việc, công việc chủ yếu của mình là tìm tòi ra những nội dung, những tin tức nóng hổi để chia sẻ đến với anh em, công việc này mình đặc thù sử dụng bộ Office của Microsoft. Chiếc Lenovo ThinkBook 14s Gen 2 được trang bị sẵn bộ Office đầy đủ với Word, Excel và Power Point. Những công việc văn phòng cơ bản như thế này thì chiếc laptop này xử lý hoàn toàn mượt mà và hiệu quả. Core i thế hệ 11 trên ThinkBook 14s Gen 2 xử lý các tác vụ rất ổn, mình mở nhiều tab Edge để đọc thông tin sau đó dùng Word để soạn thảo, mình thường mở nhiều file Word cho nhiều nội dung khác nhau và mình sử dụng nhiều desktop ảo để chia những phần nội dung giống nhau, tránh tình trạng bị rối thì chiếc máy này đáp ứng tốt. không có hiện tượng lag khi mình thực hiện quá nhiều tác vụ.

Khởi đầu ngày mới với Lenovo ThinkBook 14s Gen 2

Bắt đầu công việc trơn tru hơn với sự hỗ trợ của ThinkBook 14s Gen 2

Bản lề của máy cực kì chắc chắn và nó không làm cho màn hình rung lắc quá nhiều hay có xu hướng ngả ra sau khi để lên đùi sử dụng, điểm này mình đánh giá cao Lenovo, họ làm phần bản lề từ trước đến giờ với dòng máy business rất tốt, đối với dân văn phòng thì việc cầm máy đi qua phòng ban này ban khác hay cầm máy trao đổi với đồng nghiệp là chuyện bình thường, chính vì vậy bản lề chắc chắn cộng với trọng lượng nhẹ là hai điểm rất mạnh của ThinkBook 14s Gen 2.

Sau khi làm việc thì đến giờ nghỉ trưa, lúc này mình bắt đầu đi ăn cơm và do công ty mình có chị bếp làm đồ ăn rất ngon nên mình không phải ăn cơm bên ngoài, tất cả các mod hay các bạn đồng nghiệp trong công ty mình đều khen tài nấu nướng của chị Điệp - chị bếp trưởng Tinh tế nấu ăn ngon bá cháy. Trong khi ăn cơm thì mình dành thời gian ra xem YouTube, mình thường xem Doraemon trên YouTube và cực kì thích bộ phim này, dù mình đã lớn nhưng Doraemon nó đã trở thành một phần tuổi thơ của mình. Trong quá trình coi film buổi trưa mình nhận ra hai điểm mình thấy thích trên chiếc ThinkBook 14s Gen 2 này, thứ nhất là màn hình của nó có độ sáng khá cao, mình ngồi ngoài trời nắng vào khoảng 11-12h trưa nhưng nó không hề chói hoặc quá tối vì độ sáng cao lên tới gần 400nits. Lúc ăn trưa thì pin của máy còn 80%.

Quảng cáo

Sau khi ăn trưa mình nghỉ ngơi hoặc nói chuyện với đông nghiệp, đầu giờ chiều mình có một cuộc trao đổi với một vài mod khác nên mình phải chuẩn bị file để tiện cho cuộc họp. Đối với nhân viên văn phòng thì họp hành là chuyện hết sức bình thường, chiếc 14s Gen 2 này có hai điểm mà mình thích khi sử dụng nó để họp hành, đó là màn hình có độ mở 180 độ và màn hình matte chống chói. Cả hai thứ này kết hợp với bản lề cực kì chắc chắn sẽ giúp người dùng yên tâm hơn trong lúc sử dụng, họp hành cũng tự tin hơn nhiều.

Sau khi họp xong thì mình có lịch quay một video và mình sẽ lên phòng studio của Tinh tế để quay video. Thường trước một buổi video mình sẽ note lại những điểm mình cần nói về video, xây dựng outline và mindmap về chủ đề mình cần nói. Lúc này điểm mạnh trên chiếc ThinkBook 14s Gen 2 phát huy tối đa, đó là bàn phím và flow làm việc liền lạc của hệ điều hành Windows. Lenovo đã làm trải nghiệm gõ phím trên chiếc ThinkBook 14s Gen 2 này rất tốt, nó làm mình nhớ đến những chiếc ThinkPad huyền thoại được người dùng và giới doanh nghiệp đánh giá rất cao về bàn phím, với độ nảy tốt và hành trình ấn tượng, keycap và bề mặt phím vừa đủ, khoảng cách giữa các phím hợp lý giúp mình gõ nhanh và chính xác, ít bị sai từ đi rất nhiều. Phần nữa là vì Lenovo đã khôn khéo khi giới thiệu cho người dùng những giá trị cốt lõi của Windows 10, ví dụ như dịch vụ Microsoft 365 với khả năng đồng bộ với điện thoại cực kì tốt, thông qua ứng dụng Your phone và ứng dụng Office trên điện thoại, mình có thể tạo mind map đơn giản bằng điện thoại, hoặc soạn thảo ngắn gọn bằng OneNote, sau đó sang máy tính tiếp tục công việc rất hiệu quả và nhanh chóng, tức thời.

Quay video tại studio Tinh tế là một trong những việc trong ngày mà mình làm

Quảng cáo

Sau khi quay video xong thì mình quay lại với công việc sản xuất nội dung, viết bài chia sẻ với anh em trên tinhte.vn. Cho đến thời điểm hiện tại khi mình sử dụng chiếc máy này, nó còn 57% pin. Đối với một chiếc ultrabook hay một chiếc laptop phục vụ cho nhu cầu văn phòng thì thời lượng pin phải đạt trung bình 8 tiếng, tức bằng thời gian làm việc của một nhân viên văn phòng bình thường và tới thời điểm hiện tại thì mình hài lòng với mức tiêu thụ điện năng của chiếc laptop này. ThinkBook 14s Gen 2 có dung lượng pin là 56Wh, theo Lenovo thì chiếc laptop này sử dụng được khoảng 11 tiếng cho các tác vụ văn phòng cơ bản và theo mình thấy thì có vẻ như Lenovo đã đúng.

Làm việc văn phòng với ThinkBook 14s Gen 2 thực sự sướng

Livestream thôi

Làm việc tới chiều tối thì mình chuẩn bị tiếp tục cho buổi livestream lúc 9h tối, kết thúc một ngày làm việc trên văn phòng lúc 5h chiều thì pin của máy còn khoảng 30% và với chiếc ThinkBook 14s Gen 2 này, mình thấy được một sự thay đổi lớn của Lenovo với dòng ThinkBook này, trước hết là thiết kế rất đẹp, bàn phím gõ rất êm và sướng, kế đến là màn hình tuyệt vời cho công việc, kế đến nữa là một hiệu năng vượt trội và dư sức đáp ứng các nhu cầu văn phòng, thậm chí mình nghĩ chiếc ThinkBook này còn dư sức chơi được vài trận game esport nhẹ nhàng với đồng nghiệp trong lúc nghỉ trưa nữa. Hơn hết là ThinkBook 14s Gen 2 có một thời lượng pin tuyệt vời, trải dài một ngày làm việc với nhiều tác vụ nhưng nó vẫn còn pin và sử dụng tới đêm trước khi đi ngủ mới phải sạc.

Có thể nói rằng dòng ThinkBook của Lenovo đã đem tới một luồng gió mới cho môi trường doanh nghiệp, những chiếc máy tính doanh nghiệp không còn là những chiếc máy thô kệch, xấu xí hay chất lượng hoàn thiện tệ nữa, mà thay vào đó là sự lột xác đáng kinh ngạc.
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Máy đẹp mỏng nhẹ quá. Pin lại ngon nữa
@doduchai69bn Cũng khá là ngon, tuy màn còn full hd nhưng độ sáng ổn.
Mà hình dạo này lenovo chi nhiều tiền hơn cho qc thì phải
mua máy này ở đâu ?
@skynguyen0411 Qua thinkpro
Máy ngon.
(chỉnh tiêu đề có sai chút)
w0a đơn giản đẹp hay
Bao tiền vậy bạn hiền?
Đang tính mua T480 được không các bác. 😆) sài cơ bản, web, office thôi.
trungbg1996
ĐẠI BÀNG
3 năm
@notlove2402 Dòng T nghe có vẻ bền bỉ hơn!
@notlove2402 quá đc nhe bạn
sao dạo này có nhiều bài về chiếc này thế nhỉ?
@gentlemanpro102 Vì đây . Hạn chót 31/3
@gentlemanpro102 Làm mà không nhận quảng cáo thì lấy cái méo gì mà sống hả bác
@hoangminh2018 Haha
@Nguyễn Đăng Trung Hiếu Chỉ thấy nhiều bài bất thường thôi.
@hoangminh2018 À thì ra là vậy
blakcat9x
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chưa thấy giá nhỉ? Tầm 15tr I5 thì ngon 🤣
Pin như thế mới đủ dùng cho văn phòng, thêm điểm cộng ở ngoại hình nữa thì mấy hãng khác cũng phải ngán đi là vừa
Máy đẹp quá.
Phúc Luca
ĐẠI BÀNG
3 năm
Viền màn hình Thinkbook 14 Gen 2 đã quá. Mình đang xài con Gen 1 viền không mỏng bằng 😔
Quá nhiều bài quảng cáo về thinkbook
Lenovo dạo này mảketing ghê quá
Mấy bào review honhf nhiw đều ko nhức tới giá của em nó
Cười vô mặt
Thay hết USB type A và HDMI bằng type C thì ngon, đằng nào cũng mua hub chuyển.
Đươn giản và đẹp

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019