Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một ngày tại Gò Công Đông

khoihd.official
14/4/2020 3:9Phản hồi: 80
Một ngày tại Gò Công Đông
Gò Công là 1 địa phận thuộc tỉnh Tiền Giang, có chia ra là Gò Công Đông và Gò Công Tây. (Có cả tx Gò Công nữa nhé)

Hôm nay mình đi là mình đi Gò Công Đông, nơi có mặt giáp với biển. Mà giáp với biển thì hiểu rồi, sẽ có hải sản, có view cho mình nhìn ngắm, rất đáng để chờ đợi.

Ngày trước để đi Gò Công Đông, thì mình phải qua phà Mỹ Lợi. Nhưng mà khoảng từ năm 2015-2016 đến nay, thì cầu Mỹ Lợi đã được xây để thay thế cho phà cũ. Đi rất là thuận tiện. Từ Sài Gòn mà xuống Gò Công thì mất khoảng 60 đến 70 cây số, nó thích hợp cho 1 chuyến du lịch trong ngày, dạng như đổi gió vậy đó.

Gò Công xưa phải nói là trù phú.

Đi Quốc Lộ 50 qua khỏi Cần Giuộc, khi còn cách thị xã khoảng 2km, mình tham quan địa điểm đầu tiên là Lăng Hoàng Gia

Lăng Hoàng Gia là nơi yên nghỉ của những người quá cố thuộc dòng họ Phạm Đăng nổi tiếng ở Gò Công thuộc tỉnh Tiền Giang, Ông Phạm Đăng Khoa là người khai hoang lập nghiệp ở xứ này. Phạm Đăng Hưng là hậu duệ đời thứ tư. Vì là ông ngoại vua Tự Đức, cha của Hoàng Thái Hậu Từ Dụ, tước Đức Quốc Công, nên sau khi Phạm Đăng Hưng mất (1825), triều đình nhà Nguyễn cho xây dựng tại đây nhà thờ và lăng mộ dòng họ Phạm Đăng đúng theo kiến trúc dành cho lăng tẩm vua quan lúc bấy giờ, và được người đời gọi là Lăng Hoàng Gia.

Vào đến thị xã thì mình sẽ đi đến Dinh Đốc Phủ Hải, một nơi đẹp đúng với chất Gò Công xưa. Kiến trúc kết hợp hai nền văn hóa Đông và Tây rất tinh tế. Theo nhiều tư liệu thì ngôi nhà gắn liền với cuộc đời của bà Trần Thị Sanh, vợ của anh hùng dân tộc Trương Định. Gia đình bà Sanh là một gia đình giàu có bậc nhất tại Gò Công đã có những cống hiến trong công cuộc mở cõi, giữ đất phương Nam. Ngôi nhà còn ấn tưởng bởi các đề tài trên các liễn luôn thể hiện những nội dung về tình cảm gia đình, sự hiếu thảo, lòng nhân nghĩa... Có thể thấy, chủ nhân của ngôi nhà là người trọng nghĩa tình và luôn muốn nhắc nhở con cháu phải noi theo.

Tham quan 2 địa điểm xong, mình tiếp tục chạy thêm 15km để đến biển Tân Thành, nơi đến chủ yếu của chuyến đi hôm nay.

Biển Tân Thành nổi tiếng là về nuôi nghêu, đi vào thời điểm nước thấp, bạn có thể xuống để mò nghêu, 1 trải nghiệm thú vị.

Điểm nhấn của biển Tân Thành là cây cầu dài hướng ra biển, lại 1 nơi sống ảo nữa cho mọi người.

Sau khi dạo chơi ở biển thì mình ghé vào ăn tại 1 quán chòi có tên là Mười Đạt, đây là quán mình được 1 người dân địa phương chỉ cho, vào thì 2 người mình thưởng thức 1 cái lẩu cá ngát và 1 dĩa tôm, hết 275k, và phải nói là bao no luôn á, cái lẩu quá trời bự.

Quảng cáo

Sau đó thì mình nghỉ trưa 1 tí để về lại Sài Gòn.
Mình chạy dọc biển 1 tí là thấy nhà hàng Bình An, vào đó thì có cho thuê võng với giá thuê là 10k 1 võng, không tính thời gian. Nằm võng và hướng ra biển thì còn gì tuyệt vời bằng

1 trải nghiệm mà mình thấy rất thú vị và thoải mái sau những ngày làm việc mệt mỏi.
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Coi clip xong thèm đi du lịch vãi huhu
@Duy Luân Chờ đợi là hạnh phúc, hết dịch 1 cái là bung lụa liền
@Duy Luân Xem xong thấy cuồng chân vãi luôn, mong ngày Tinhte trở thành cộng đồng ưa thích của anh em mê xê dịch, đợi chờ là hạnh phúc, ahihi... 😁
Đã, quê mình.
ongcolo2505
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MinhTriND giờ mới biết mod cũng đồng hương Tiền Giang như mình 😀
ThanhThe30
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MinhTriND Đồng hương
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Cầm chân nửa tháng nay rồi. haiza
Quê ngoại mình.
Tiếc là ko hút dc vốn đầu tư du lịch, chứ đường bờ biển ở đây rất dài
@Khoa Monster đầu tư được là vô cùng hot, đồ ăn ngon mà rẻ quá trời
@khoihd.official Chưa được đầu tư thì mới rẻ đó bác.
marilonluu
TÍCH CỰC
4 năm
@Khoa Monster Biển bồi phù sa bạn ạ.
@Khoa Monster biển nuôi nghêu nên mất hết bãi cát rồi, chỉ còn bùn thôi. hơn 25 năm trước thì còn bãi cát
chieu2001
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tháng này Gò Công Đông thiếu nước trầm trọng luôn 😭😭
Cuồng chân 14 ngày, xăng rẻ. Không được di chuyển, đây đó. Ở nhà lôi đủ thứ là làm bao ngày vất đó, mà sao vẩn không đánh tan cảm giác tự do bay nhảy, mong chính phủ có giải pháp hay ho hơn.
marilonluu
TÍCH CỰC
4 năm
@nbqvdp Thì cứ ra ngoài thoải mái đi, ai cấm đâu.
marilonluu
TÍCH CỰC
4 năm
@xấu-là-cái-tội quote bài topic này ấy bạn, mình chả đi.
Hãy trải nghiệm chuyến đi vớt ngao cùng người dân. Công việc khó khăn vất bả nhưng tinh thần thì phải nói cực kỳ lạc quan yêu đời
@www.diathe.vn cũng muốn nhưng lúc đi là nước lên, ko thì trải nghiệm chắc sẽ thú vị hơn
trongtri27
ĐẠI BÀNG
4 năm
kỷ niệm của mình về biển ở đây là nước dâng rất nhanh, sóng thì đánh túi nilon bay sát bờ kè bay qua khỏi đầu luôn. 😃
Alvin09
ĐẠI BÀNG
4 năm
Video du lịch Gò Công Đông của bạn này hay vì có nhiều thông tin về lộ trình, địa phương, địa điểm, món ăn, giá cả... Nếu để ý thì sẽ thấy bạn này đi xe máy đúng luật vì đi vào trong làn đường dành cho xe máy mà không lấn ra ngoài mặc dù làn hơi hẹp. Rất đáng khen!
@Alvin09 Nếu vi phạm thì có thể đã có review luôn rồi bác😁
@Alvin09 ở Gò Công chưa từng thấy bắt lấn tuyến (xe máy) nhé 😆)
uyvuhuy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Biển Tân Thành đi dạo ngắm cảnh thì hay, chứ không có bãi tắm...
hiepbeo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Gò Công Đông nổi tiếng với view chụp Milkyway đẹp nữa các bạn ạ! Khu vực này buổi tối không bị ô nhiễm ánh sáng nên bầu trời sao nhìn rất rõ.
@marilonluu Đơn giản là t ở miền Nam và t thấy Ngân Hà, chứ đừng nói ai chém gì hết
@hiepbeo trời ơi đẹp vậy, mấy đốm sáng sáng dưới mặt cát là vỏ nghêu, sò hả bạn?
hiepbeo
ĐẠI BÀNG
2 năm
@batrung2906 Lúc chụp trời tối đen thui nên mình cũng chả biết nó có phải là vỏ nghêu sò ko? Nhưng dưới lớp cát là bãi nghêu người ta nuôi đó bạn.
@hiepbeo chụp bằng máy chuyên nghiệp hả bạn, ái mộ thiệt, mình cũng mong muốn 1 lần trong đời chụp được Milkyway, à nếu được thì cho phép mình xin file gốc hoặc chất lượng cao với 😁
"Gò Công là 1 địa phận thuộc tỉnh Tiền Giang, có chia ra là Gò Công Đông và Gò Công Tây".
Đính chính với bác chủ post: Gò Công, Gò Công Đông và Gò Công Tây là 3 đơn vị hành chính cấp huyện của tỉnh Tiền Giang. Trong đó, Gò Công là thị xã. Gò Công Đông và Gò Công Tây là 2 huyện. Chứ không phải Gò Công được chia thành Gò Công Đông và Gò Công Tây.
@anfang Em có đứa bạn ở Hồ Biểu Chánh, thi thoảng cũng về đó giao lưu😁
@khoihd.official 👍👍👍
@VanNhatVina đúng rồi bạn. bổ sung thêm là vùng Gò CÔng xưa còn có thêm huyện Tân Phú Đông (cù lao Lợi Quang) nữa nhé, một thời gian ngắn lúc mới thành lập có tên là huyện Gò Công Nam
@NhiepPhong2707 Cảm ơn bác. Thông tin này nhờ bác em mới biết.
Viết bài giới thiệu địa điểm mà tiết kiệm hình ảnh ghê , đâu ai cũng rảnh mà bỏ 15 phút ngồi xem cái clip
@ZzCapuchino do đi quay clip nên ít chụp, có bổ sung thêm coi cho vui 😆
ruanyoufu
TÍCH CỰC
4 năm
Thèm đi miền Tây ghê, nhưng mà do con Cô vy nó không cho đi hic
tinln
ĐẠI BÀNG
4 năm
Gò Công Đông thì bác có thể đến Vàm Láng, cái "cảng" ở quê mình, ghé thị xã ăn hủ tiếu gà, cháo cá lóc, Gò Công Tây thì ăn bánh giá. Một số gợi ý cho bác nếu lần sau ghé. 😁
quang_35
TÍCH CỰC
4 năm
Thêm miếng hình nữa thì tuyệt
Bãi biển Nam bộ, từ Cần giờ đến Kiên Giang không thích hợp cho tắm biển, sình cát không sạch. May ra chỉ có 2 nơi tắm được, một ở Trà vinh và ở Hà tiên.
@Xmatphon Tại Cần Giờ vẫn tắm mạnh chứ bác
@VanNhatVina Tắm chơi thôi, không phát triển mạnh được.
ma_dza
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vài tấm hình quê tui
Dinh Tỉnh Trưởng.jpg
Đình Gò Công.jpg
anfang
TÍCH CỰC
4 năm
@ma_dza Cái hình đầu là dinh tỉnh trưởng, nhà rất to so với bây giờ. Nó bị nhà nước bỏ hoang, cấm vào không trùng tu gì để cho sập, xong lấy đất xây gì thì chưa biết. Lúc nhỏ cứ tết là đi vào chơi, nó dùng trưng bày hình ảnh. tiếc cho kiến trúc Pháp đẹp. Gò Công nhiều nhà cổ nhất tỉnh mà bỏ hoang, bị đâp rất nhiều.
ma_dza
ĐẠI BÀNG
4 năm
@anfang Tấm thứ 2 mới là Dinh Tỉnh Trưởng,tấm đầu là Dòng Nữ Tu về sau là trường mẫu Giáo Bình Minh giờ bị đập bỏ rồi,tấm cuối cùng là đình Trung Gò Công
@anfang tính ra số phận dinh tỉnh trưởng của Bến Tre đỡ hơn, được lấy làm viện bảo tàng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019