Một ngày test camera Galaxy A35 A55 với người đam mê chụp hình

Hoàng Hải.
3/4/2024 8:38Phản hồi: 49
Một ngày test camera Galaxy A35 A55 với người đam mê chụp hình
Mình đã sử dụng Samsung Galaxy bộ đôi A35 và A55 5G cũng kha khá 1 thời gian và đây là bài chia sẻ về 2 chiếc máy tầm trung này của mình. Trên quan điểm cá nhân, mình thích A35 5G hơn và đọc thêm để biết nguyên nhân vì sao nhé.

Khả năng chống nước và độ bền của Galaxy A35/A55

Một ngày của mình bắt đầu khá trễ so với mọi người khi khoảng 7 rưỡi mình với bước ra khỏi giường, vệ sinh cá nhân. Một thói quen từ lâu của mình là khi đánh răng và tắm sáng thường để chiếc điện thoại bên cạnh bồn rửa mặt để có thể nghe các tin tức nóng nhất trong ngày. Thường là những tin về bóng đá, nhiếp ảnh và công nghệ, xem những video mới của Tinh Tế,…

Nếu anh em hỏi mình là có sợ rơi nước vào máy không thì câu trả lời đương nhiên là không rồi. Cả 2 máy đều có khả năng kháng nước IP67, một chuẩn để anh em thừa sự an tâm khi sử dụng nó trong môi trường ẩm ướt hay dưới mưa, đặc biệt là Sài Gòn dạo này bắt đầu vào mùa mưa rồi, mấy nay mình ra đường, trời âm u, chụp hình lên cũng không thấy ưng mắt lắm, trong xe thì lúc nào cũng thủ sẵn 1 cái áo mưa.

Sẵn đang chia sẻ về kháng nước thì mình sẽ nói luôn về độ bền. Ngay hôm vừa cầm Galaxy A55 5G mình đã có làm rơi nó luôn và máy có 1 vết xước nho nhỏ, không quá lớn dù độ cao cũng tầm đâu đó 1m3, có thể do mặt lưng kính Gorilla Glass 7+ và khung viền kim loại giúp tăng độ bền hơn. Dù không quá cực đoan và mạnh bạo nhưng mình nghĩ từng đó là đủ để anh em thấy bộ đôi này cho độ bền tương đối ổn, nhất là với người anti ốp lưng như mình.

Chất liệu và cảm nhận cá nhân của mình khi sử dụng

Đối với nhiều người thì anh em có thể lựa chọn Galaxy A55 5G khi so sánh 2 máy do nó có phần hiệu năng tốt hơn và hoàn thiện phần viền phay xước kim loại và 1 phần cấu hình nhỉnh hơn 1 chút, nhưng cá nhân mình lại thích sử dụng A35 5G hơn, nó nhẹ hơn, phần khung nhựa cầm ôm hơn, dù không mang lại cảm giác cao cấp bằng nhưng tạo cho phần da tay mình sự thích thú khi cầm nắm.

Và thực tế thì chính những màu pastel, tươi vui hơn của A35 5G khiến mình có cảm tình với nó hơn là người anh em A55. Lần đầu sử dụng những chiếc máy tầm trung của Samsung nên cái gì vui, mình ưu tiên. Còn về tổng thể, cả 2 máy đều có các màu phù hợp với những anh em từ 15 đến 30 tuổi, nam và nữ nên anh dễ dàng có thể chọn 1 tone màu máy theo ý mình.

Quảng cáo

Chiếc điện thoại theo mình đi khắp nơi

Mình rất thích hẹn bạn bè đi cafe vào buổi sáng, khám phá nhiều quán mới ở Sài Gòn và hôm nay cũng là 1 ngày như vậy. Có 1 quán cafe mới mở ở đường Ngô Văn Năm, khu phố Nhật nhưng phong cách khá đơn giản và trẻ trung, kiểu như vừa thấy quán và mình đã cảm giác nó hợp với màu xanh của chiếc A35 mình đang sử dụng. Quán mới nên bước vào cái là mình ngửi thấy mùi sơn liền. Đối với mình thì từ lâu, mình đã khá ngại khi sử dụng những chiếc máy lớn để chụp ảnh trong quán cafe, sợ làm ảnh hưởng tới khách nên điện thoại hay các máy compact là lựa chọn xứng đáng.

Camera 1X

Camera góc siêu rộng

Quảng cáo

Đen trắng 1 chút coi sao

Bảo mật thông tin, thanh toán ví điện tử với Samsung Knox Vault

Vào quán thì gọi nước chứ, đúng không? Và năm nay, Samsung lần đầu tiên mang đến anh em mua Galaxy A55 5G và Galaxy A35 5G một trong những tính năng bảo mật cải tiến nhất của họ là Samsung Knox Vault dựa trên phần cứng. Tính năng này bao gồm thông tin xác thực màn hình khóa như mã PIN, mật khẩu và mẫu hình. Chỉ người dùng có thông tin xác thực màn hình khóa chính xác mới có thể truy cập dữ liệu của anh em, ngay cả khi thiết bị bị mất hoặc bị đánh cắp.

Đi kèm với đó là 4 phiên bản cập nhật Android OS và One UI cùng với 5 năm cập nhật bảo mật, một trong những lợi thế cực lớn ở tầm giá này. Và mình đã thanh toán hầu hết những thứ mình mua bằng app ngân hàng, MOMO với A35, như lý cafe ở quán chẳng hạn.

Thiết kế đơn giản, gọn gàng

Quay trở lại với vấn đề chụp ảnh thì mình thấy nơi đẹp nhất của cả 2 chiếc máy này là mặt lưng của nó, nói đúng hơn là cụm camera, sạch sẽ, tối giản, vừa phải, được sắp xếp thành 1 hàng dọc, hợp lý. Và nếu phải đo so sánh với các đối thủ cùng phân khúc chính hãng thì chỉ có mình Samsung là làm được chuyện này, trong khi hầu hết các sản phẩm còn lại đều đặt cụm camera sau của máy lên 1 phần nhô cao, phần khung và thêm quá nhiều chữ xung quanh.

Cụm camera của cả 2 máy quá đẹp

Cụm 3 camera khá ấn tượng

Galaxy A năm nay có phần cứng camera không hề tệ chút nào, 50MP (cho ra ảnh mặc định 12MP) và được hỗ trợ bởi AI nên mình thấy nó nhận diện chủ thể khá nhanh và chính xác. Có điều, khi mình tăng/giảm EV thì máy không cho mình giảm giá nhiều. Tới khi mình chuyển qua chế độ Pro, mới phát hiện nguyên nhân là khi mình giảm tốc độ, ISO lại đương tăng lên, nên anh em nào muốn chụp và thích chụp âm sáng như mình, thì cân nhắc sử dụng chế độ Pro.

Mình chụp cho anh bạn mấy tấm ảnh từ ngồi

Đến đứng

Rồi chân dung

Hay selfie

Do cách Samsung đang tối ưu hoá các dòng sản phẩm của mình về 1 hướng duy nhất nên ngoài ngoại hình, phần mềm về camera của dòng A cũng được thừa hưởng nhiều từ dòng S cao cấp, đương nhiên là chất lượng sẽ không bằng, nhưng ở 1 mặt nào đó, quay video HDR hay siêu chống rung và đặc biệt là AI để làm đẹp khi trời tối là những thứ đáng để cân nhắc trong tầm giá khi so sánh với các đối thủ.

Những bức ảnh của máy trong điều kiện chênh sáng, tương phản mạnh và hơi tối 1 chút đều làm mình hài lòng, có thể dùng ngay được, share lên các mạng xã hội mà không cần tuỳ chỉnh gì thêm. Đối với ảnh chân dung, đúng như cam kết, lúc anh em chụp tối, sẽ có lớp bokeh ổn, bong bóng được AI tạo ra nhiều và tròn. Dù vậy, nếu như anh em không muốn đơn điệu thì từ lâu, Samsung đã cho anh em có thể tạo nhiều lớp hậu cảnh khác, từ ánh sao cho đến lục giác.

Bộ ảnh đêm người đẹp và công nghệ chụp bằng Samsung Galaxy S23 FE

Galaxy S23 FE có 3 camera sau gồm: cam chính 50MP, góc siêu rộng 12MP và cam tele 8MP. Mình sẽ cầm máy đi chụp bộ ảnh sản phẩm để xem chất lượng ra sao. [Bộ ảnh Samsung Galaxy S23 FE và Galaxy Buds FE được chụp bằng chính camera của Galaxy S23…
tinhte.vn

Hiệu năng ổn định

Còn về hiệu năng, mình gần như không quá quan trọng các thông số (Exynos 1480 và Exynos 1380) hay RAM bao nhiêu, quan trọng là thao tác sử dụng hằng ngày phải trơn tru và mượt mà. Và đương nhiên cả 2 chiếc máy này đều làm thoả mãn hình. Mình không có chơi game nên đã nhờ mod @trungdt test để anh em xem thử rồi nhận được câu trả lời là với những tựa game đòi hỏi chip có khả năng chạy 60fps thì máy không bị dựng, không bị giật đồng thời, nhiệt độ được kiểm soát tốt.

Samsung có nói rằng họ thiết kế lại khu vực tản nhiệt của máy, làm cho nó rộng hơn để có thể mát hơn khi sử dụng các tác vụ nặng, đặc biệt là khi anh em edit ảnh RAW, chỉnh video hay đặc biệt là chơi game.

Mở hộp Samsung Galaxy A35 5G và A55 5G mới ra mắt: Tập trung vào bảo mật thông tin

Bộ đôi dòng A mới của Samsung được hoàn thiện chỉn chu và mang ngôn ngữ thiết kế hiện đại giống như dòng S cao cấp, pin lâu, camera có AI và bảo mật hơn. Thiết kế trau chuốt hơn Cả 2 đều có màn hình lớn với kích thước 6.
tinhte.vn

Tổng quan về màn hình

Thói quen của mình là lướt Instagram hay Pinterest khá nhiều, thường là vào buổi trưa, sau khi ăn cơm nên màn hình 6.6 inch độ phân giải 1080 x 2340 px, là vừa phải với mình, mình cũng không đòi hỏi nhiều hơn, nếu có thì phần viền mỏng hơn sẽ thích hơn nhiều. Tuy nhiên, do bàn tay mình hơi ngắn, nên nếu 1 trong 2 máy có kích thước màn hình nhỏ hơn 1 chút, cỡ như 6.1 inch chẳng hạn, thì mình sẽ thích hơn nhiều.

Do sở hữu tốc độ làm tươi 120Hz nên các thao tác vuốt, chạm, zoom của mình diễn ra rất thích. Anh em nào hay vuốt xem ảnh và coi xem ảnh là công việc bắt buộc phải làm mỗi ngày (dành nhiều thời gian để xem) thì mới thấy được độ sướng của tốc độ làm tươi cao.

Vì và 1 người chơi ảnh nên việc chỉnh màu sắc cho mỗi đứa con tinh thần của mình là cực kỳ quan trọng, mình là đứa luôn muốn mọi thứ đẹp đẽ ở trên mạng xã hội, hay đúng hơn là sống ảo đó, nên từ lâu VSCO không thể thiếu trong cuộc sống của mình. Ảnh của Galaxy A35 hay A55 năm nay dễ hậu kỳ hơn nhiều, có lẽ là do được thừa hưởng màu sắc khá trung tính của S24 Ultra, không còn rực như những năm trước, nên mình có thể thoải mái kéo da, tương phản và sắc độ màu thoải mái hơn.

Thời gian sử dụng pin ấn tượng

Tới 5h chiều, mình cho bản thân xả hơi 1 chút, giảm tải đầu óc khi làm việc từ sáng nên sẽ lướt Facebook, đọc Tinh Tế, xem vài video ở Youtube và dùng Capcut, chỉnh sửa video, đăng lên Story, Tiktok, short Youtube. Đây có thể nói là khoảng thời gian mình dùng điện thoại nhiều nhất trong ngày (bên cạnh nhận thông báo, mail khi làm việc cả ngày), khoảng 1 tiếng đế 1 tiếng rưỡi liên tục mà khi xong, máy vẫn còn 47% pin, một con số rất ổn vì cả A35 và A55 đều có pin dung lượng 5000mAh.

Với Android 12 trở về trước, mình thấy hầu hết những chiếc điện thoại Android đều tốn pin để chạy nền nhưng với A35 thì không vậy, máy thậm chí có thể sử dụng được đến 2 ngày nếu anh em không quá “hardcore”. Một vài điểm khác mà anh em cần quan tầm là A55 5G sẽ được trang bị eSIM thay vì chỉ 2 SIM vật lý như A35, sạc nhanh 25W, RAM 8GB hoặc 12GB.

Khe SIM của 2 máy

Kết luận về Samsung Galaxy A35 5G và A55 5G

Tóm lại thì Galaxy A35 5G và A55 5G đều là những chiếc máy có giá thành, thiết kế, camera ổn trong tầm giá máy mới chính hãng, hợp và hướng đến các anh em trẻ, thích màu sắc và năng động. Đặc biệt, là thời gian mà nhà sản xuất Hàn Quốc cam kết hỗ trợ cập nhật Android lên đến 4 năm, khiến cho anh em khi xuống tiền sở hữu sẽ không quá lo lắng về vẫn đề lỗi thời.

49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao thấy không có tính năng gì đặc biệt hay nổi trội so với các hãng khác cùng khung giá vậy ???
@Tiến Minh Đỗ Chưa thấy nó "thấm" như lời thanh niên nói chỗ nào, chỉ thấy m xàm thôi à 🤣
@nphew402 Ko dính dáng là có m nói thôi 😆) t thấy nó so sánh, t so sánh ngược. Câu chuyện rất đơn giản. Còn m thích kiếm mối thì mời . Nói cho biết Ngu mà cứ cải 😃))
@nphew402 Xàm hay không thì m k có đủ tư cách nói, còn t thấy khi không xen vào cắn càng thì khá giống "đàn bà" trong truyền thuyết 😆))
@Tiến Minh Đỗ Chắc mày mù chữ ko hiểu nổi từ "tính năng" nhỉ 😀, người ta so sánh đúng rồi, còn cái mà mà mày bảo so sánh chỉ thấy độ lạc quẻ xàm xí của mày thôi hí hí, đúng là ko ngoài dự đoán, ngiu như mày cuối cùng vẫn phải để tao giải thích 😁. Đây là cái diễn đàn chứ đâu phải nhà m đâu mà xen với chả đàn bà, m nghĩ m đủ tư cách gì 😀. Nói như mày thì thằng nào trong tinhte mà ko "xen", t thấy chính m cũng "xen" đó, về đóng cửa tự thẩm du một mình đi nha tao ko xen vào đâu hihi, nói ngiu mà sợ người ta chê ko à cứ cái văn "xen" nghe mắc cười quá
bkboy
ĐẠI BÀNG
một tháng
Mê chụp hình nhưng phải đi làm bài quảng cáo cho 2 con điện thoại giá rẻ cũng khổ lắm chứ bộ
@bkboy Chuẩn luôn, thà thêm từ quảng cáo dzo thì khả thi hơn chứ kiểu này cố rặn ra bài thì …
Đam mê quảng cáo, qc mơi có tiền kkkk
Giá 3 triệu và 5 triệu thì hay biết mấy.
@maicasio TẦM GIÁ ĐÓ MUA S23 LIKENEW SƯỚNG HƠN
@longtrung94 s23+ xt nhật hàn giá đó mua ở đâu vậy bác?
@haobcyqhdvb Mình nói giá chính hãng của 2 con A đó tầm 10tr mua đc s23 new rồi
Tháng 3 tháng 4 là cao điểm mùa nóng hàng năm mà bảo là vào mùa mưa thì cũng chịu
@kedote Trừ khi ngoài bắc 😆
@leducquang99hp Ngoài Bắc báo nó đăng đang nóng tét đầu ngoài đó 😃)))
@Tiến Minh Đỗ Nóng đâu bác tối lạnh vl, có mưa nữa, rét nàng Bân mà
@leducquang99hp Đọc vnexpress nó bảo nóng mới kinh 😆. Này mình ko rõ , do không sống ngoài đó
Mấy tấm ảnh chụp cho ông bạn kia nhìn xấu quá, nhìn người cứ lem nhem thế nào á.
@chetdichoroi Tưởng nhìn nữ tính quá.. 😁 Quả đôi giày ổng đi mình nhìn cứ nghĩ của chị em.
@chetdichoroi tôi thì lại tưởng ông này đi chụp ảnh cho Khắc Việt
Mê chụp hình mà mua Samsung là dở rồi
@hongphuc1992 Dòng S thì Ok, dòng A thì chụp cảnh, đồ ăn up mạng xã hội ngay cũng được.
@hongphuc1992 Tùy chụp cái gì chứ chụp thằng con mới đẻ như mình dùng con 14 plus của vợ chụp thằng con nó vàng khè như heo quay. A54 còn đẹp hơn.
sử lý HDR thái quá. khá gắt nhìn vào thấy khó chịu. đúng là bài nhận tiền pia bẩn....
Má xúi bậy là giỏi IP67 69 70 gì nước vô thì hãng cũng đá đít đuổi về, đây còn đem vô đánh răng để ngay bồn văng tung tóe nước nữa chứ, xài 3 tháng là nóng máy hở ron mất IP67 đem vô wc nước vô thì lại khók
Samsung đưa con máy này để mod chụp ảnh review thì đúng là làm khó người ta quá.
Giá ngang Mi 13 anh em nhỉ
chất lượng comment trên tt ngày càng độc hại, thật đáng sợ
à điện thoại
drm_ve
ĐẠI BÀNG
một tháng
Mình thấy mấy bài test camera mà chỉnh màu thì vô nghĩa sao đó.
@drm_ve Đây chắc dùng bộ lọc màu thôi, tuy nhiên cũng đúng là nên để tự nhiên xem chất lượng ra sao.
Tấm chân dung nhìn ổn hen!
Build mặt sau nhìn đẹp, chứ mặt trước nhìn dở tệ, viền màn hình quá dày. So với Redmi note 13/13 pro hay oppo reno 10/11 thì thua xa. Mình đặt con A35 bên cạnh hai hãng kia ở trong cửa hàng của Viettel Store chỉ muốn ném mẹ Sâm Sâm đi. Vì mua cho người già xài nên ưu tiên thương hiệu chứ mua mình xài thì Sâm ko có cửa.
Đang xài 120w xuống 67w đã khó chịu, giờ đọc chữ "sạc nhanh 25w" thật là mắc cười...

Ngày xưa mình xài S21FE thấy cũng khá, nhưng sau đó bị một cái lỗi hao pin rất lạ chỉ có 2-3 tiếng onscreen, dù đã format, lên TTBH các kiểu vẫn không ra bệnh nên chia tay & không bao giờ nghĩ sẽ quay lại Samsung nữa. Haha...
nhìn cứ tưởng iphone 12 trở đi.
nhìn chất ảnh sao sao ấy ko tả dc, kiểu cố chỉnh cho điện ảnh như Xiaomi U14 mà ko tới, lúc tương phản quá lúc cháy sáng quá hay phẳng quá
Tóm lại về camera ko ứng dc điểm nào, chỉ có chống nước với chống rung là thấy ok nhưng nếu so với tầm giá thì ko phải điểm gì nổi bật

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019