Một ngày với iPhone SE (2020)

Didu
6/8/2020 10:35Phản hồi: 262
Một ngày với iPhone SE (2020)
iPhone SE là chiếc máy bán rất tốt, góp phần tạo nên quý 2 thành công cho Apple nên ngay khi có cơ hội thì mình lập tức muốn sở hữu nó. Về hoàn cảnh ra đời, mình chuyển từ iPhone 11 Pro xuống và pin là một vấn đề. Quả thực viên pin ysl của iPhone SE khó lòng trụ vững được một ngày nhưng sự đơn giản, nhỏ gọn là cái mình muốn trải nghiệm.

Thời gian dùng pin đề cập trong bài viết này bị ảnh hưởng bởi thói quen sử dụng máy và phiên bản iOS 14 beta đang sử dụng.

Một ngày với iPhone SE (2016)
Ba yếu tố làm nên bản sắc của iPhone SE theo mình đó là sự đơn giản, nhỏ gọn và mạnh mẽ. iPhone SE không dành cho những người dùng cần một chiếc máy mạnh và đầy đủ công nghệ để họ nâng cấp qua từng năm, nó dành cho phần còn lại. Trước khi hai thế hệ iPhone SE ra mắt, Apple đã thử làm máy giá rẻ với iPhone 5c vỏ nhựa nhưng không thành công. Họ hiểu người dùng iPhone cần một chiếc máy đơn giản nhưng cao cấp theo cái cách Apple.

Sự đơn giản của iPhone SE tới từ thiết kế và cách hoạt động. Mình chuyển từ iPhone 11 Pro nhưng không cảm thấy bỡ ngỡ, chỉ một chút giữa thao tác điều khiển vuốt và nút Home mà thôi. Mọi thứ vẫn rất quen thuộc, từ thiết kế bo cong, nút Home với Touch ID cho tới giao diện của iOS. Sau một thời gian sử dụng mình nhận ra rằng đừng vội chê Touch ID và cảm biến vân tay mà các máy Android đang có, nó vẫn cho thấy một sự tiện lợi nhất định.

So với Face ID, mình chỉ việc cầm máy lên, đặt tay vào nút Home, nhiều khi còn nhanh hơn là đưa máy để mở bằng Face ID vì trong quãng đường từ khi đưa máy lên cho tới khi máy ở vị trí để sử dụng thì cảm biến vân tay đã mở được máy trong khi Face ID thì yêu cầu mở ở vị trí ngang mặt. Hay như khi lấy máy từ trong túi quần ra cũng vậy.

iPhone SE giống iPhone 8 về thiết kế, vật liệu sử dụng, tức là máy tầm trung nhưng dùng thiết kế của máy flagship 3 năm trước. Điều đó đảm bảo sự đồng nhất thiết kế và giữ giá ở trong phân khúc. Với những người chuyển từ máy cũ lên thì họ cũng không bị bỡ ngỡ với iPhone SE, cái máy sẽ gắn liền với họ ít nhất trong vài ba năm tiếp theo.

Nhỏ gọn là cái mình cực ấn tượng, ôi sao cái máy giờ nó nhỏ nhẹ thế. Mình thích điện thoại nhỏ vì thao tác dễ và quan trọng hơn là cho túi quần đơn giản, cầm nắm cũng tự tin hơn. Màn hình 4"7 của iPhone SE là đủ dùng vì điện thoại với mình là để đọc tin tức, duyệt web, nghe nhạc và giữ liên lạc. Những cái to tát như chơi game, xem hình, video đã có iPad lo. Kích thước tay mình khá lớn nhưng không thấy khó khăn khi thao tác ở màn hình này, ngay cả khi gõ với bàn phím ảo.

Cấu hình thì khỏi nói, rất mạnh, đôi khi mình cảm thấy dư thừa vì không chơi game. Nhưng nó đảm bảo máy vẫn hoạt động trơn tru trong vài năm và hỗ trợ đầy đủ các dịch vụ của Apple. Trên hết là phục vụ cho cái yếu tố đơn giản và trải nghiệm người dùng.

Những cái mình thấy bất tiện, đầu tiên là không chạm vào màn hình để mở. Mình hay có thói quen thi thoảng liếc sang và chạm vào màn hình để xem có thông báo nào không, nhưng iPhone SE không có tính năng đó, bắt buộc phải ấn vào nút Home. Ngoài ra, camera máy không có chụp tele (2x), cái mình dùng rất nhiều. Thiếu ống tele đồng nghĩa chụp xóa phông bị giới hạn chụp người mà thôi. iPhone SE cũng không có Deep Fusion như iPhone 11 Pro, tính năng sử dụng thuật toán để tăng chi tiết, làm nét hình chụp.

Pin thì mình trình bày kỹ trong video rồi nên không nói lại, nhìn chung là không thể dùng trọn một ngày, trừ khi anh em là người dùng ít. Mình cũng không nghiêm trọng lắm về vấn đề này vì vẫn có thể sạc thêm khi làm việc, khi di chuyển... nhưng dù sao, nếu có một viên pin to hơn thì đã hơn, cái gì to cũng đều thích cả.

262 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ủa, title ghi SE 2020, trong bài lại thấy SE 2016 là sao Dũng? 🙄
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 Em lại mới sang tay con 8P 😁 đổi K30pro nên giờ đang ghìn JB vọc
@sharinran141 OK, chúc chú sớm JB được em nó, A giờ vẫn giữ JB ở bản 11.4.1 😁
ufdb
CAO CẤP
4 năm
@crazysexycool1981 Nhưng phải công nhận 40 mà còm men nhanh hơn cả những chàng mới lớn.
@ufdb À, tình cờ thôi, đọc trước thì bình luận trước, đọc sau thì comment sau 😎
sao luôn có cảm giác mua con này như bị lừa 😆
bustalyme
TÍCH CỰC
4 năm
@Edward Đỗ Mình vẫn dùng 5s để đi phố 🙁🙁🙁 mình nghĩ SE vẫn phục vụ một nhóm đối tượng thích mua máy mới (ba mẹ mình chuyên mua đập hộp fpt, mình toàn mua cũ) mà không muốn chi quá nhiều (tầm giá SE không có iphone nào khác nữa)
Mình cũng đang tính mua cho vợ con này do vợ mình tay nhỏ. Vẫn đảm bảo được hỗ trợ vòng đời dài hơn ip8 nữa. Tất nhiên mua cũ thôi không đập hộp.
Nhưng nghe tin có iphone tai nhỏ màn nhỏ trong đợt ra mắt tới nên đang tém lại đợi xem sao 😁
tin692
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vickk tuỳ đối tượng khách hàng, con này mua mới trong khi xr hay x đắt hơn (hoặc là mua cũ). SE cấu hình cao hơn, dùng ổn trong nhiều năm tới. Bên cạnh đó thì khả năng ng dùng chưa dùng faceid nên chưa biết nó tiện nghi ra sao cả, họ quen dùng home thì nhu cầu người dùng vậy, đáp ứng đủ là được chả có lý do gì chi thêm 1.5 - 2 lần cả :|
Thị trường nó vẫn bán chạy hơn những dòng khác nhiều lần, đủ để chứng minh ko phải cứ "sướng" là là có giá trị.
@tin692 chuẩn rồi bạn
Shark Hunter
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Edward Đỗ SE 2020 có ưu điểm là có esim😃
Phải mất 1 thời gian mới quen với cảm giác dùng nút home thay vì thao tác vuốt. Nhưng nói chung nhỏ gọn là ưng cái bụng.
@hanhvn68 quá ngon bạn ơi
@hanhvn68 combo khúc bạch 😆
dự là máy bự hơn là máy chính =]]]
EGB
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kiều Việt Thắng mình xài combo i chang bác 😆 ưng cái bụng
@EGB Chính phụ phân chia thế nào ng anh em 😃)
Kendu86
TÍCH CỰC
4 năm
Đầu tháng 7 xúc 1 e 10tr950 đỏ. Chạy nhanh cực. Nhỏ gọn. Nhưng hơi nặng do full kính. Ko nhẹ như 6s. Chụp hình tốt sáng
@sharinran141 mình cũng thích 6s hơn 7 giống như bạn. Vỏ nhôm cầm chay rất thích tay. Nhưng 2 mặt kính mới có sạc ko dây 😃
@Edward Đỗ Mình thì ko cần sạc ko dây lắm có cũng đc ko có cũng ko sao chỉ chán cái quả pin thấp
dbreaker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kendu86 Bạn cho mình hỏi bạn dán cường lực loại nào sao mình dán đủ loại, full có, thường của remax có mà nó cứ bị bọt khí nhỉ, hay do màn đời này nó thiết kế vót cong hơn 😁
Kendu86
TÍCH CỰC
4 năm
@dbreaker Mình dùng trần bạn ơi. Ko dán. Mình chỉ dán cho con 11 pro miếng nillkin xd cp max. Dùng từ tháng 11 năm ngoái đến giờ ko bị j cả
Ko khác j với ip7 trừ hiệu năng. Cảm giác mình xài như SE 2020 😆 thua hiệu năng thoai
@Ngothien123 hạnh phúc với những gì mình đang có là hay nhất đó bạn 😃
MyNami
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngothien123 Cái này gọi là iPhone 8S
@Didu Quán kia là Mì Chinh đúng không bác? 😁
@Tú art mình ko nhớ rõ :D
@Ngothien123 Mình vẫn còn 1 chiếc iPhone 7 đang chạy iOS 10, tốc độ vẫn khá nhanh so với thế hệ iPhone đời mới nhất (mình không chơi game), chỉ có điều pin hơi kém 😁
Mua 8 plus thơm bơ hơn ... đồ 😷
@Bão Sài Gòn Tùy nhu cầu thôi bác như mình đây vẫn mê gọn 😁
@Bão Sài Gòn Mình vẫn thích máy nhỏ gọn, không ưng dòng Plus và dòng Max.
dbreaker
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BlackBerryz Đã nhỏ gọn rồi còn plus với max 😆 em cũng không hiểu bác
tiếc, máy ngon vậy mà có 1 ngày thôi, hôm sau lại bán 😁
@quangthegtvtk49 Giờ mà muốn kím con SE 2016 ngon thì hơi bị khó toàn hàng làm lại
@sharinran141 em còn 1 cây pin 80% rồi mà vẫn ngon lắm.
@sharinran141 con này bây giờ nhỏ quá ko xài đc b ơi
@Didu Sơ cua thôi bác chứ chát chích thì mh to 😬
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Dùng làm máy chính chắc khó lòng lắm nhỉ
@Bui Duy Loc Con nào ko chính đc bạn mình cũng đang xài còn se 2016 làm máy chính đây 😁
@Bui Duy Loc Có gì khó bạn, mình từng dùng SE 2016 2 năm làm máy chính đây, chẳng vấn đề gì vì cần giải trí đã có iPad lo 😃
thegate
TÍCH CỰC
4 năm
@Bui Duy Loc Máy chính là dùng liên lạc, thông tin... còn chơi game xem phim là máy phụ, chả ai muốn đang chơi mà cuộc gọi liên tục cả
@sharinran141 Hehe, mình còn 5s lock chính đây, ngon lành nhỏ gọn @@
Chúc mừng mod vượt qua "một ngày dài"😁
Dành cho anh em 5,6 lên. Còn anh em đã quen với upper X rồi thì thôi
qhi
TÍCH CỰC
4 năm
iphone SE 2020 nhỏ gọn, định mua nhưng thôi, chờ iphone 12 5.4" màn lớn hơn SE 2020 mà kích thước máy nhỏ hơn 😁
VTP21
TÍCH CỰC
4 năm
@qhi Tui cũng chờ vì cái màn lớn hơn, pin... mà máy vẫn nhỏ gọn, led nữa.
qhi
TÍCH CỰC
4 năm
@tran quang vi Lại còn có thêm FaceID, Chip RAM ... ngon hơn nữa. Duy chỉ có giá là chát hơn :v
@qhi Đúng là nên chờ iPhone 5.4” xem như thế nào 😁
@qhi Đây cũng là 1 ý kiến rất hay. Nhỏ gọn, mạnh, mới nóng hổi và màn hình to hơn tí.
@BlackBerryz mình cũng sẽ mua iphone 12 cỡ màn đó, rất vừa
spykid
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xài ip6 muốn xem màn hình có thông báo gì phải bấm home, sang SE 2020 chỉ cần cầm lên là sáng màn hình, dù ko có chức năng gõ gõ vào màn hình nhưng cũng thấy tiện hơn trước. Pin lâu hơn ip6. Kích thước như cũ tiện bỏ túi quần ko cấn ko cộm. Nói chung là ổn và hài lòng. Tiền ít, chức năng vừa đủ, máy mạnh, thế là đủ rồi.
pxxb_9x
ĐẠI BÀNG
4 năm
@spykid Ip 6s hay 7 là có tính năng sáng màn hình khi nhấc dt lên rồi bạn 😃
@spykid cái nhấc máy lên mình nhớ có lâu rồi
@spykid Bác trên núi mới quay lại IP à tính năng đó có từ thời SE 2016 rồi 😁
@pxxb_9x Bạn ý dùng iPhone 6 mà 😁
spykid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sharinran141 đúng rùi bác, xài ip6 từ cuối 2015 đến giờ mới thay IP SE 2020 😁
Ở đâu bán chạy chứ ở vn ế lòi. Lâu lâu phải có bài nâng bi quảng cáo.
@angle_squall vn thì máy gì chả ế
@angle_squall Vn mình dạng đú dít mà sẵn lòng bỏ 30 củ mua con đt về chỉ để nghe gọi và còn là 512g mới chịu cơ
@sharinran141 Số ít thôi. Nhưng người ta có tiền. San see làm gì 😁
@liketheblues San see đâu bác bản thân mình cũng đang xài tận 3 con đây 😁 xs, k30pro, SE 😬 vượt mức nghe gọi
Bỏ 12 triệu chi cái màn 2014 lcd tới giờ ... chíp à thôi xin 🍀
@Bão Sài Gòn Nhu cầu mỗi người thôi 😁
@Didu Xs luôn nhé ... trải nghiệm sướn 96 lần 😆😝😂
@Bão Sài Gòn mình thì một là x hai là 11 chứ ko xs. không khác nhiều để lựa chọn
spykid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Bão Sài Gòn cả đống tính năng IOS mới, camera, mà bác bảo mỗi con chip. Mua tiki VN/A có 10.790k thôi, ko tới 12 đâu.
Phệu TMC
TÍCH CỰC
4 năm
Giờ xuống bấm home là chịu chêt vuốt sướng thấy bà
@Phệu TMC bấm home cũng vui lắm bro
chanhthi
TÍCH CỰC
4 năm
Một chiếc máy với thiết kế của hơn 10 năm về trước vẫn hot và sinh lời. Chỉ có thể là apple.
@chanhthi 10 năm trc IP5 còn chưa ra đời
@chanhthi Thiết kế này mới đc tầm 5 năm thôi bác 😁
chanhthi
TÍCH CỰC
4 năm
@lekhanhtrung123 Tôi đâu có nói là thiết kế của iphone đâu. Viền dày, tỉ lệ 16:9 là ngôn ngữ thiết kế chung của điện thoại cảm ứng những năm đầu đấy, symbian, windowphone, android. Kiểu thiết kế trên là kiểu quốc dân rồi.
@chanhthi Vẫn còn nhiều người dùng không có nhu cầu chạy theo công nghệ, cũng chả quan tâm phải viền mỏng, mà chỉ cần thương hiệu uy tín. Như Việt Nam chuộng Toyota dù giá cao nhưng ít options.
phagioi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sharinran141 Ngôn ngữ thiết kế này tương tự iphone 3GS (2009), nói thiết kế của 10 năm trước cũng không oan đâu.
2020 mà mua 1 con máy hình thù như này với giá hơn chục triệu thì đúng là đhn.
clay.z
ĐẠI BÀNG
4 năm
ai thích nhỏ gọn , dùng vẫn ưng mà , ko phù hợp với mấy thím nghiện game thoaiii
@clay.z Mình vẫn chiến game trên con SE 2016 đây dù 2 trận liên quân là bay sạch pin 😬
clay.z
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sharinran141 mình vẫn đang dùng 1 e 6s chạy 9.3.3 đây , dùng nhanh như điện giật mỗi tội toàn phải chơi app cũ tù túng lắm 😔
@clay.z Ko làm phát JB mà cài bác 😀
@sharinran141 nể 😆)
Làm con 8 lock 64g là hợp lý nhất làm máy nghe gọi chính, kèm theo em note hay lg v60 hay k30 lại quá hợp lý @@
@hoangtien123 2vkck m đều dùng lock có sao đâu nhỉ, mình 5s lock, vk 7 lock ko thấy lỗi lầm gì cả luôn
@killed Haha, bình thường mà bác, cứ theo nhu cầu mình mà dùng thôi, promax lock 18tr ngta còn mua đầy ra kìa
@toivaem986 co the luc bác mua giá lock va global khác.. còn bay h nó same same nhau r bác ơi
@hoangtien123 Vâng, em mua 7lock 4tr đc năm rồi, bh cũng 2m5,noi chung em mua theo nhu cầu, tiết kiệm đc thì càng tốt thôi. Em thấy dùng nó như nhau mà, vk em toàn fb vs youtobe là hết, còn em thì chính là lg còn số hotline là 5s lock

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019