Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một ngày với Redmi Note 9 Pro

Chill With Dan
18/6/2020 10:3Phản hồi: 91
Một ngày với Redmi Note 9 Pro
Một buổi sáng hiếm hoi mà mình dậy được vào giờ này nên phải tranh thủ làm gì đó thật đặc biệt. Thật ra là có lí do cả, mình cố gắng dậy sớm để cùng chiếc điện thoại Redmi Note 9 Pro pin siêu trâu trải nghiệm cả ngày xem ai trâu hơn ai.

Đùa thôi vì với một ngày bận rộn như vậy thường thì người sẽ dễ sập nguồn hơn cả mấy con điện thoại pin 5000 mAh như này, nhưng cứ thử xem sao. Và mình cũng bắt đầu ngày mới với Redmi Note 9 Pro 100% pin, bật 4G và wifi đan xen, độ sáng auto

Camera ổn nhưng chắc chắn không hợp để làm vlog.

Với 4 ống kính camera sau, 64MP, 8MP, 5MP và 2MP máy cho ra video có đủ chi tiết, tuy độ sáng thì không được tốt và ổn định lắm, phần bầu trời phía xa ngược sáng thì có thể thấy là bị cháy hết luôn như lúc mình quay bạn cameraman này nè.

Tuy nhiên phần bầu trời không bị cháy thì máy xử lí cũng khá tốt, các dải màu trời trắng xanh vẫn tách biệt.

Đến quán ăn mình cũng tranh thủ dùng Redmi Note 9 Pro để quay và chụp 1 vài tấm hình đồ ăn. Nói chung thì camera ko phải là một điểm mạnh của chiếc điện thoại này. Nó cũng chỉ ở mức ổn, chấp nhận được. Các chén sủi cảo mình chụp màu sắc thể hiện đúng, nhưng tổng quan cứ bị thiếu sáng và trông kém hấp dẫn thế nào dù đã có AI. Tuy nhiên các chi tiết, độ nét thì nó xử lí cũng chỉ ở mức nhìn được.

Mình rút cây tripod nhỏ ra và lấy Redmi Note 9 Pro quay thử camera selfie, và review thức ăn luôn. Đưa thức ăn vào gần ống kính để lấy nét thì lộ khuyết điểm focus tự động của nó khá tệ, lấy nét rất khó khăn dù mình đã chạm tay vào màn hình lấy nét vẫn bị out. Tuy nhiên Mọi thứ đều ổn, màu sắc của ống kính trước 16 mp vẫn mang lại video có chi tiết tốt, thêm nữa giữa một môi trường nhỏ, ồn ào nhiều người nhưng máy vẫn lấy được tiếng của mình.

Mấy tấm ảnh mình chụp ở quán cà phê cũng ra gì và này nọ.

Quảng cáo

Tuy với 6 triệu rưỡi, không phải là con máy được đầu tư vào camera nhưng những tấm hình mình chụp được trong quán cafe phải nói rất chim ưng, đem về bỏ vào lightroom chỉnh màu cũng vẫn rất chất lượng với những kiểu chụp thường chưa cần dùng tới chế độ 64 MP riêng biệt.

Camera selfie thì selfie ổn trong môi trường quán cafe, chi tiết tốt, xóa phông cũng ổn tuy còn hơi lẹm lẹm chút xíu ở phùng viền tóc nhưng nhìn tổng thể xóa được, màu sắc tưoi tắn, độ mờ đằng sau tự nhiên, có làm đẹp nhẹ mịn da trông cũng xịn xịn có thể up ngay lên mạng xã hội.

Các source quay trong nhà tuy không có tính năng chống rung nhưng cũng ổn định khung hình tốt khi quay lia, cận cảnh, toàn cảnh và những lúc ngồi trên xe.

Quảng cáo

Khi quay ở một vài nơi có ánh sáng yếu thì máy cũng yếu, các ánh đèn mờ khiến cả video quay toàn cảnh sẽ bị tối một số chỗ. Xem không được đã mắt vì nói chung là nó thu sáng không tốt, và đặc biệt là còn bị hạt và nhiễu nhiều.

Đa nhiệm mượt, màn to, chơi game tốt.

Khi phải search điện thoại tìm quán nào hay ho trên instagram, rồi lục tiếp trên google, chuyển qua mesenger hỏi bạn những chỗ check in hình đẹp trên instagram qua,... Tìm được quán rồi thì cũng khá hài lòng với con Redmi này vì đa nhiệm tốt quá, lúc cấp bách thì thứ mình cần chính là sự mượt mà để mình thực hiện một mớ đa tác vụ như vừa rồi của con chip Snapdragon 720G này thôi.

Ngồi một nhâm nhi một lúc thì điện thoại lúc này còn 62% pin, mình mở ra check các thông báo tin nhắn công việc, xem lại clip của mình. Màn hình to, độ sáng tốt, lúc này nắng cũng lên mặc dù ngồi trong quán cà phê nhưng phía nắng chiếu vào mình vẫn có trải nghiệm xem video trên một màn hình lớn, không bị phản chiếu ảnh hưởng, loa cũng to mặc dù lúc này quán mở nhạc, khách bắt đầu đến cũng đông nhưng mình vẫn nghe được âm thanh video trong môi trường này.

Mình chơi khá nhiều game liên tục trong khoảng thời gian ít ỏi này. Nhưng cảm giác máy và mình chẳng gặp trở ngại gì cả. Với con chip Snapdragon 720G này, mình cảm thấy nó mang lại độ mượt mà trong các thao tác di chuyển và hiệu năng, tuy nhiên chơi game có đồ họa cao chút như Call Of Duty thì máy cũng rất nhanh nóng ở phần cụm camera.

Mình chơi khoảng 2-3 round mỗi game liên tục máy hầu như không nóng lên. Chơi 2 ván Call of Duty thiết lập mức đồ hoạ cao, máy nóng dần lên ở phần cụm camera, Tuy nhiên trong lúc chơi hình ảnh hiển thị tốt, mượt mà, không bị răng cưa. Loa chỉ có 1 cụm đơn, âm thanh to nhưng không được lan toả đều.

Luôn yên tâm với pin trong ngày

Thực sự thấy Redmi Note 9 Pro khá trâu về độ lì pin của nó. Mình bật 4g/wifi đan xen nhau, nhưng 4G khá nhiều hơn vì đa số là ở ngoài đường. Cộng thêm việc luôn cầm máy để bật camera quay chụp các thứ từ sáng đến tối. Hơn nữa buổi trưa thì có chơi game nhẹ.

Mở khóa gọn, tiện, nhanh

Redmi Note 9 Pro có đủ các kiểu bảo mật, số, hình, vân tay, gương mặt. Ngoài việc mở khóa gương mặt rất nhanh và nhạy dù trong những môi trường thiếu sáng chẳng hạn như trong xe ô tô. Điểm cộng nhiều nhất cho phần thiết kế là vẫn giữ cảm biến vân tay ngay cạnh với nút nguồn, mở khoá nhanh, không phải xác định vị trí trên màn hình, hoặc không cần lật lại mở khoá ở mặt lưng, có thể mở máy khi điện thoại đang nằm ngửa.

Tóm:

Với chiếc máy Redmi Note 9 Pro mang theo cả ngày hôm nay như thế này, mình có nhận xét khá an tâm với mức pin của nó. Viên pin lớn 5020 mAh đủ để các bạn on screen liên tiếp nhiều lần trong ngày, bật camera quay vlog tung tăng xả láng, chơi game một chút trong giờ nghỉ trưa. Tuy về gần cuối ngày thì máy sẽ hơi tuột pin nhanh, hơi đuối về lúc cuối ngày.

Một khoản nữa khi mà dùng chiếc máy này mà mình rất thích nữa đó là các thao tác đa nhiệm diễn ra hết sức mượt mà, đã tay. Không hề chậm hay giật lag, cần gì mở ra có ngay. Mở khóa gương mặt, vân tay gì cũng nhanh hết.

Tuy nhiên nếu chọn con máy này để quay vlog, hay dùng để chụp hình thường xuyên thì chắc chắn mình sẽ không chọn nó vì về khoản này Redmi Note 9 Pro yếu, không thỏa mãn nhu cầu về chất lượng quay chụp của mình. Những ai muốn quay vlog thì chiếc máy này chắc chắn không phù hợp.

Với mức giá 6 triệu rưỡi, chung quy mình thấy nó hợp với những bạn cần một con máy khỏe để tự tin xách ra đường mỗi ngày xài không cần mang theo sạc, cáp hay pin dự phòng. Một con chip khỏe để thực hiện các thao tác đa nhiệm nhanh chóng, xử lí công việc gọn gàng và có thể chơi game giải trí.

Còn mọi người thấy sao về chiếc Redmi Note 9 Pro này? Hãy để lại phía bên dưới phần bình luận nhé.
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chất lượng cam selfie nhìn toe tua thế, mỗi tấm 1 kiểu!
@phamnhatninh chỉ có cách cài google camera là ổn , còn để cam gốc chụp bt thôi bác nhỉ, em thấy nó cũng ko có chỉnh tay ngon như bên LG
@Blade knight Xiaomi dòng cao mới có chỉnh tay full như đám LG, đám redmi nào sao đem so dc.
Mà ko rõ mod chụp có rung tay k, chứ con redmi note 7 e mình chụp selfie cũng ko tệ như vậy.
27091986
TÍCH CỰC
4 năm
@phamnhatninh Tất nhiên so với mấy con tiền gấp đôi thì nó tệ, còn so với mấy con bằng tiền là ngon rồi.
@Vickk Đẻ nhiều, ko kịp nuôi dạy tốt nên được có thế thôi bác!
Mod chắc up hình nguyên nên load hơi chậm, em này ngon, vả realme với samsung sấp mặt
@Hunglong96 Em này là em nào 😬 mod ấy hay đt 😁
chắc làm fan ruột Đan Anh
@su béo béo Mình là fan dạ dày nha
@su béo béo Thêm minh lun, đông dzui 😃
@su béo béo Mình fan cứng nhá 😬
colenao00
TÍCH CỰC
4 năm
@su béo béo @Rubi Lee In my heart
Chờ mãi ko thấy cảnh tắm cuối ngày 😁
@duchaitp '' behind the screen " sẽ được phát hành sau khi khởi chiếu bản chính bác ah
@duchaitp Nghi vấn tắm sáng rồi mới ra đường 🤣
Pin to chip nhỏ ở 20% onscreen chac cũng phải 11h.
F2 pro hơn 9h
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@cosmos47 Mod k chụp cái màn onscreen xem thế nào
Không quan tâm !
@iPhonecafe vào đây comment từ là quan tâm rồi 😁, ai không quan tâm thì lướt qua chứ rảnh méo đâu đi comment =)))
Nghe pin là thấy khoái rồi. Cơ mà nhìn hơi hơi to nhỉ
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Chắc vào coi đan anh chứ chẳng mấy ai quan tâm cái đt đó đâu😁
@Bui Duy Loc bậy nà, mình vô xem đt là chính... mà bài về đt j ấy nhỉ ?
@c0mmand0 Đó là đt do mod ấy chụp
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@c0mmand0 😅😅😅
Nhìn đẹp và rất chắc chắn
Mr_Shock
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhìn trên ảnh thấy màn hình có vẻ rởm.
Chờ đến 4tr là hốt, ko vội
ngocbankt
TÍCH CỰC
4 năm
@xxxx xxxx Hợp lý, 😄😄
luan_2003_
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đẹp đó 😃
Nói chung chỉ dùng để quay tạm, chụp ảnh thì tạm ổn.
Mình quay bằng Redmi Note 9S

ides
CAO CẤP
4 năm
Trải nghiệm nhanh quá. Tinh tế hơn đi, hãy trải nghiệm 1 tuần hoặc hơn rồi chia sẻ thì hay hơn 😃
Bên Ấn mới đụng độ sơ sơ với tàu mà toàn bộ Reviewer đều dừng review và kêu gọi #BoycottChinaPhone . Vn nào thì đều đều lên báo
tunglc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@3bkshared Nó đụng với ấn độ thì có ảnh hưởng gi tới Vn đâu mà ko lên được.
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@tunglc Đụng VN từ vụ đường lưỡi bò đấy bác
@tunglc Có khi nào bò ngừng kêu đâu bác, mới đây là mấy tàu cá đó thôi: đâm chìm tàu và tịch thu tài sản...
@3bkshared Tuổi gì mà so được với Ấn Độ 😁
Nguyenlkm
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đã thích em này, sẽ làm 1 em trải nghiệm thử.
Em ơi ... lần sau nói phải rõ to hơn và chậm lại một tí. Anh thấy em nói cứ không có ngưng nhịp câu cú ... cứ từ từ mà diễn đạt ... nhanh mà ko rõ thì khó chịu cho người xem ... góp ý tí !
trunglt2701
ĐẠI BÀNG
4 năm
đây là minh chứng của không phải cứ nhiều camera, chấm to chụp sẽ đẹp. 😆 mình sài Xiaomi trước giờ cũng vài con thấp có cao có ( mi A2, T9, Blackshark, Mi8, Mi mix) cam đều phế 😃)
romeo88vn
TÍCH CỰC
4 năm
@trunglt2701 Mình thấy ảnh cải thiện hơn các máy trước kia nhiều rồi
@trunglt2701 Mi 8 nào cam phế? Nếu so với con cùng đời là S9, IP X thì ko lại nhưng cũng dc 8/10, nhưng mức giá nó lại là tầm trung. Mà làm quái gì có con nào tầm trung ra mắt cùng lúc con mi 8 mà camera bằng dc nó? Thậm chí đám 7,8tr chính hãng bây giờ camera cũng ăn gì nổi con mi 8.
trunglt2701
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cupeastupid Mình mua mi 8 qua tay dùng với Xr mình ko phải dân chuyên chụp. Chỉ chụp ảnh nhanh up face, hoặc vài tấm sản phẩm, hoặc tài liệu thì thấy dòng Mi khá dễ rung và nhoà hình mình thì đánh giá qua kết quả cuối cùng chứ ko qua thông số. Có thể đánh giá chủ quan của mình thôi
64mpx đó

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019