Một người bạn nước ngoài nhờ mình tư vấn, xem có nên mua Macbook Pro trả góp tại Việt Nam để dùng...
P.W
7 tháng trướcBình luận: 286Lượt xem: 13.767
Thấy mấy thánh cào phím kêu tránh xa mấy đơn vị cho vay tín dụng mà thấy nực cười, bảo người ta lừa đảo, lừa cái gì? hợp đồng rõ ràng, khoản vay công khai và số tiền chênh lệch phải trả, đúng kì trước hạn trả đều thì có làm sao ai làm gì được mấy bố? có chăng thi thoảng sẽ có nhận viên gọi tư vấn cho vay tiền, thì cái này nó quảng cáo cũng giống như bọn bất động sản suốt ngày gọi điện, phiền thì chặn số, 1 2 lần k thấy mình nghe nó cũng k có gọi nữa
@BlackCat_94 Nhưng mờ đời không giống như comment của bác đâu 😔 Gọi cho mình không được thì gọi cho người thân của mình. Còn chặn số thì, em đố bác chặn hết được đấy!
@BlackCat_94 Đôi lúc cũng dính phốt lắm đó bác.
Nó mời các kiểu mệt lắm.
Có lúc nó tự đăng ký bảo hiểm phải gọi điện nó mới trừ cho.
Nên mua trả góp bằng thẻ tín dụng nha anh, FE với Home Credit lãi cao lắm, tính % trên giá trị con Macbook nữa thì cả 1 đống tiền
@nguyenlong17395 Vẫn thế thôi cũng mất phí chuyển đôi
@Manhtoan112 phí chuyển đổi mình thấy cao lắm cũng 5% à, nếu so với FE hoặc Home Credit thì ít hơn rất nhiều
@nguyenlong17395 Cùng gần tương đương với trả 0% thoii bác
Năm 2015 mình mua trả góp 0% qua thẻ ngân hàng HSBC Macbook Pro tại Future World và không có vấn đề gì. Một cách làm văn minh cho các khoản chi lớn, không có kế hoạch trước.

Tùy vào chính sách giữa cửa hàng và ngân hàng sẽ có phát sinh thêm phí chuyển giao dịch/chuyển đổi cố định, lãi suất chi trả các tháng tiếp theo vẫn là 0%. Còn trả góp thông qua công ty tín dụng như Home/FE/ACS thì có lãi suất và chỉ có rủi ro nếu các bác chây lì không trả nợ nhưng quan điểm là có vay có trả, trả không nổi thì đừng vay 😁
Dẫn nó qua FPT nghe trực tiếp nhân viên nó tư vấn, giải thích thêm cho nó thông. Nếu vẫn quyết định thì giúp nó làm thủ tục thôi kẻo mang tiếng bạn ạ!
Nước nào mà qua VN mua trả góp vại... Cười thiệt
@Bão Sài Gòn Có gì mà cười
@Bão Sài Gòn Công tác ở đâu thì mua ở đó chứ mắc gì mà cười =))
@Bão Sài Gòn Trả góp rât phát triển ở Thái Lan, Malay, Sing trước khi vào VN
Mình đã có lần mủ trả góp "thử", vì lúc đó mình có tiền nhưng nghe nhiều người nói trả góp này kia nọ. Nên mình trải nghiệm và chia sẻ như sau. Thường mua trả góp thì một số hàng nó không cho hưởng khuyến mãi, nhưng cũng có loại cho luôn. MÌnh thì lúc nào cũng chọn 0% hết nhưng mình phải đóng 1 khoản phí nhỏ bảo hiểm gì đó, nhưng không đáng kể. Khi mua trả góp 0% thì chọn plan 6 tháng hoặc 12 tháng tùy theo tình hình của bạn. Mình thường chọn 6 tháng. Cái này hay ở chỗ là tiền mình trả liền thì nhiều, nhưng trả góp thì hằng tháng trích lương 1 ít ra trả thì thấy nhẹ hẵn. Nhưng bạn nhớ trả sớm hoặc đúng ngày nếu không là họ gọi cho bạn, cho những contact mà bạn cho họ (bắt buộc phải cho như số đt nhà, vợ, mẹ, chỗ làm), phòng khi bạn không trả thì họ sẽ gọi mấy người đó. Mình thì mua giữa tháng nên đầu tháng nhận lương trả liền, có lúc có dư nhiều trả luôn 2 - 3 tháng sau. Họ có app để nhắc mình nên không thể quên, trừ khi bạn đi công tác xa nên quên. Trả hết tiền rồi thì thôi. Có nhiều cách trả, trả qua fptshop hoặc thegioididong gần nhà, hoặc smartbanking, ví điện tử chẳng hạn. Mình trả qua fptshop và thegioididong để được quét Samsung Pay tích điểm. Hehe!! Còn sau đó thì đôi lúc họ nhắn tin hoặc gọi điện cho mình hỏi có vay tiền hay không này nọ kia. Nói chung thì cũng không tới nổi khùng với họ. Tóm lại, góp thì cân đối tài chính tốt hơn, nhưng nhớ trả đúng hạn, và nhắm tài chính trả được. Hết. Mình sử dụng Home Credit. Còn mấy cái tài chính kia chưa có thử. Nhưng lên website thì thấy mấy cái công ty này chửi nhau chí chóe luôn. Ai cũng không có vừa.
@nybinh Trải nghiệm có vẻ Ok, mà sao giọng văn nghiêm trọng thế bác 😁 =))
@adagioleonard Nghiêm trọng phòng khi người ta nói mình là cò bên đó ạ! Nhưng mình thấy cũng ko nghiêm trọng, chắc để lần sau xem câu cú lại! hehe! Thanks bạn nhen.
@nybinh Bác dùng home chuẩn đó. Thi thoảng họ gọi.
Còn bọn FE ngày nó cho bác vài phát.
Kinh nghiệm cá nhân thì nên xài trả góp của những ngân hàng lớn và trả góp 0%. Mình đã mua cái tv ở nhà bằng cách này, nói chung là rõ ràng, tới tháng thì tính vào khoản thanh toán thẻ tín dụng.
Người nước ngoài k mua trả góp thông qua cty tài chính dc. Nếu có thẻ tín dụng mới mua trả góp dc nhé
Tránh FE, Home Credit ok
Mua trên adayroi ấy, kiếm code ngoài hoàn tiền vào vinid.
Home Credit ok đó, thủ tục đơn giản mà duyệt lẹ, nhưng họ không cho người nước ngoài góp.
Nếu bạn không chịu góp 0% thì nên chọn góp có lãi, không lãi thì chênh lệch mấy trăn nghìn còn có lãi thì chênh lệch chừng vài triệu
@Lynch Pencil Fe thì tôi không biết, chứ Home thì tôi mua cả chục hợp đồng bên đó, họ ok lắm, tui chưa gặp phải rắc rối gì
Mà những người gặp rắc rối thì do họ trả nợ không đúng hạn nên mới thế, giả xử người ta mượn tiền bạn mà hẹn lần hẹn mòn không trả thử xem, bạn tới cào nhà người ta luôn chứ không phải chỉ chửi rồi thôi đâu kkkk
@Lynch Pencil Mua chưa mà nói như bố đời vậy?? Chỉ FE thôi nha còn HOME rất ok, mình mới mua cái laptop hp 18 củ trả trước 30% , góp 6 tháng mỗi tháng 2tr. Không tốn ngàn lãi nào nha! Ăn nói phải biết chứ ko phải nói bậy gây hoang mang nha
@Trần văn hoàng anh Google không tính phí nhé. Bạn thấy okie không có nghĩa là người khác thấy okie. Bạn có đại diện cho người khác không mà nói như bố đời vậy?
@Lynch Pencil Mình không đại diện nhưng mình đã mua và đã biết nên mình nói, chứ ko như bạn nói ko có căn cứ
Hồi xưa mình cũng toàn mua và thanh toán ngay 1 cục tiền, nhưng từ hồi mở cái thẻ visa bên hsbc và bên tiki có trả góp 0% thì từ đó mua mấy món giá trị cao cao như điện thoại hay máy ảnh thì cứ chọn trả góp. Mua trả góp được cái lợi là không phải mất ngay 1 số tiền lớn, nên lỡ có việc gì cấp bách cần tiền thì vẫn xoay sở được.
Bác chủ nên chọn các plan trả góp qua thẻ tín dụng của các ngân hàng để đỡ mất cái lãi suất.
không nên nhé. mà ng nước ngoài sang VN phải trả góp nghe lạ quá
Trả góp bằng thẻ tín dụng lãi suất 0% của các ngân hàng thì rất tốt, còn trả góp qua Home Credit, FE thì không nên, bọn này lãi suất cắt cổ và đòi nợ bố láo lắm
Không thích trả góp lắm, dồn đủ tiền thì xúc luôn
@KeniVinh Trả góp 0% cũng có cái hay chứ bac, đỡ đau bụng. Mua mấy cái nhỏ nhỏ dồn tiền thì dễ chứ quất mấy cái lớn như máy tính, xe biết khi nào mới đủ trong khi đang cần gấp
@mr3dua Mình thì khá hài lòng với cuộc sống, mua đồ để cuộc sống tốt lên thôi chứ không phải thiếu hay quá cần thiết. Như cái điện thoại, mấy năm trời dùng cục gạch nghe gọi có sao đâu. Một phần cũng vì rất ngại mấy thứ rắc rối, trả góp nghe có vẻ mất công.
fe home hd này nọ nó điều tra thông tin cá nhân từ đầu tới chân qua người thân. Tiếng góp 0% tổng lại cũng đội lên phí chênh lệch gọi là phí hồ sơ. Có thì mua ko thì nhịn trả góp lắt nhắt mệt. Em chưa trả góp bao giờ 😁
@nicolasdoan ừ, mình cũng vậy, loại hình trả góp này cũng tốt nhưng lắt léo để thu thêm phí của KH dù là 0%. Có tiền thì mua đứt 1 lần không thì thôi
Tránh xa cái bọn FE và HOME ra bạn
@thanhchuong93 Có verify sdt khi bạn đăng ký, làm sao ghi số fake đc vậy bạn?
@thanhchuong93 Bên FE hay Home trả đúng hạn thì không sao, còn sai hơn thì đúng là khổ thật 😆
@frediano Ghi lệch đi 1 2 số bạn
@thanhchuong93 Ý của mình khì khi đăng ký bên tín dụng có gọi để xác nhận sdt mà. Fake thì ko đc duyệt hồ sơ rôi
Nếu mua thì nên lựa chọn giá cả tại các trung tâm bán hàng như Tiki, FPT,... Vì FPTShop luôn bán giá cao hơn các chỗ khác
Tuy nhiên khuyến khích chuyển đổi trả góp bằng thẻ tín dụng của các ngân hàng có liên kết với các đơn vị nêu ở trên, sẽ được trả hàng tháng 0 lãi suất không bảo hiển khoản vay, nhưng cũng tùy thời hạn 12,6,... tháng tùy chính sách của ngân hàng.
Chọn trả góp qua thẻ tín dụng Bank là ổn nhất

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019