Một người bình thường không rành màn hình thì chọn mua màn hình làm việc như thế nào?

Duy Luân
27/4/2018 21:54Phản hồi: 429
429 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HamDzui
CAO CẤP
3 năm
Cập nhập cho năm 2021

- Màn hình đừng mua quá cũ, tầm 10 năm trở lại thôi
- Giá màn hình giờ rẻ, 27 inch là chuẩn nhất, nếu không thì 24 inch
- Màn hình làm việc dưới 32 inch thì FullHD là đủ cho 80% nhu cầu, dĩ nhiên 2K hay 4-5K thì đã là quá tốt rồi
- Máy có thể gánh được 4K mà chạy FullHD thì thoải mái, giá cả giờ cũng hợp lý cho FullHD

Mình có con Samsung 28 inch 4K nhưng phải chỉnh chữ zoom lên 125% và AOC 32 inch thì phải chỉnh lên 150% trong khi này xài trên công ty màn hình cũ chỉ FullHD hầu như ko cần phải chỉnh gì cả...

Liệu cơm gắp mắm thôi
POL_279
CAO CẤP
3 năm
@HamDzui E đang dùng màn lg 24" FHD mà còn chỉnh chữ 125% đây. Cảm thấy 24" vẫn đủ ^^KHoảng cách tầm gần 50cm gì gì đấy
vuquang150
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình đang muốn mưua màn làm đồ họa ma đang phân vân giữa Dell U2419H vs P2421D. Con u2419h thi man FHD ma con P2421D màn 2k, giá tiền bằng nhau. Ko biết nên chọn em nào nhờ ae tư vấn. 2k vs FHD trên màn 24inch mắt thường nhìn thay khác biet ko nhỉ.
@vuquang150 Nếu bạn làm design FHD là oke. Nếu mảng in ấn ko cần tới 2k. Còn mình làm về Quảng Cáo vs In Ấn thích dòng U lâu rồi nên đầu tư luôn con 2717D luôn dùng 2 năm mấy ngon. Còn FHD dùng vẫn đẹp nhé, mà nếu lên tới 2k mà muốn xuôang FHD thì mình nghĩ là Bạn sẽ thấy hụt hẫng đó
atkhung
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vuquang150 bác quất chưa. Em vừa quất con P2421D cho công việc văn phòng =)) Nhưng mà vẫn chưa ưng lắm. kk
@atkhung Bác ko quất U luôn cho máu
hoaihung
ĐẠI BÀNG
3 năm
@atkhung sao bác không ưng vậy? Mình đang phân vân U2419H và P2421D đây. Lo ngại vụ hở sáng trên con U quá, vì không có time ra ngoài checkj muốn mua trên tiki ấy
Dạo dạo mấy vòng thì thấy Acer mới ra em này. Có bác nào thử qua chưa em xin ý kiến với ạ
https://www.conceptd.com.vn/man-hinh-do-hoa/nhung-yeu-to-khong-the-thieu-cho-mot-man-hinh-do-hoa-chuyen-nghiep/
Mua màn hình 43 inches ngon nhất
Hay! Cám ơn Duy Luân
HamDzui
CAO CẤP
3 năm
Giữa 2021. Nếu mua màn hình cứ chọn 4K
romeathena
ĐẠI BÀNG
3 năm
Con màn hình trên đầu bài viết có mã là gì vậy Duy Luân?
@ppthanh được bạn, thoải mái nhe. Onboard không ảnh hưởng. Quan trọng GPU trên máy là GPYU gì, đời nào thôi
7lov3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Duy Luân Thấy nó ghi là Intel GPU UHD Graphics 630..
@ppthanh UHD 630 gánh được 2 màn hình 1920x1080 (tổng diện tích hiển thị là 3840x2160, tương đương 1 màn hình 4K) và vẫn còn đủ hiệu năng để chơi vài ba game nhẹ. Dĩ nhiên quạt sẽ hơi hú và máy tương đối nóng.

Nếu bác pair laptop có màn hình 1920x1080 kèm với một màn hình ngoài 2560x1440 thì vẫn chạy được nhưng quạt sẽ kêu hơi to đấy. Chú ý tản nhiệt cho máy tốt là được.
7lov3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Penguin Pingu Cảm ơn bác nhiều. Mình chỉ muốn hiển thị màn hình ngoài 2560x1440 thôi. Vậy an tâm suy nghĩ mua thêm rồi.
Laptop nên tản nhiệt chắc cũng ko biết tốt lên hơn ntn. 😃.
cuongbvc2019
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chốt dell 27”. 4K
Trên mức 2K có 3K hoặc phổ biến hơn là 4K (3840 x 2160). Tuy nhiên, lên tới 4K thì ít khi nào người ta sẽ để nguyên 4K mà xài sử dụng vì lúc đó chữ, icon và mọi thứ sẽ bé tí, khó nhìn và cũng không phải là một cách khôn ngoan để tận dụng màn hình xịn. Việc nhìn vào màn hình trong thời gian dài cũng sẽ làm bạn cảm thấy mệt mỏi, nhức đầu và dễ hoa mắt.

Hem đúng nha ! Xài 4k mà chơi scale thì mất vui ! Mới đầu nhìn khó chứ riết cũng quen thoai !
Thường thì cái nào vừa túi tiền, mình sẽ chọn cái nào kích thước bự nhất là lấy à
nh_ha
ĐẠI BÀNG
2 năm
dell hoặc LG
❗️Hiện tại Tomko đang cung cấp 4 nhóm sản phẩm chính:
✔️Màn hình tương tác, Màn hình quảng, cáo Panel màn hình LCD
✔️Màn hình máy tính (sản phẩm mới)
👍Tính năng ứng dụng công nghệ cao,phù hợp với đặc thù và thị trường Việt Nam
Anh Em Cần Tư Vấn Màn Hình ̣ : ..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp