Một nhà sản xuất công bố hỗ trợ CPU Coffee Lake trên bo H110 đời 2015, Intel vẫn nói không?

bk9sw
22/8/2018 13:55Phản hồi: 76
Một nhà sản xuất công bố hỗ trợ CPU Coffee Lake trên bo H110 đời 2015, Intel vẫn nói không?
Onda - một hãng làm máy tính nội địa của Trung Quốc đã vừa đăng tải thông tin hỗ trợ một số CPU thế hệ Coffee Lake trên H110 - nền tảng bo mạch chủ Intel có thể nói là cực phổ biến ở phân khúc giá rẻ và đây là nền tảng đầu tiên dùng socket LGA1151, ra mắt cùng thời với dòng Skylake từ 3 năm trước. Việc dùng CPU đời mới trên các nền tảng bo mạch chủ cũ không còn mới, nhiều modder đã làm nhưng việc một hãng cung cấp PC công bố hỗ trợ chính thức làm dấy lên nhiều câu hỏi: Intel có phải đã bắt buộc các hãng không hỗ trợ Coffee Lake trên các dòng chipset cũ, tạo đất diễn cho các thế hệ chipset mới?

Onda cho biết hãng sẽ hỗ trợ Core i3-8100Core i3-8350K trên bo mạch chủ H110C+ (rev. 1.00) của mình. Cả 2 con CPU này đều thuộc gia đình Coffee Lake, theo thông báo chính thức của Intel thì nó dùng socket LGA1151 v2 và chỉ hỗ trợ các bo mạch chủ với chipset Intel 300 series. Trước những nghi vấn ban đầu về khả năng các CPU Coffee Lake với cùng số pin (1151 pin) vẫn có thể chạy được trên các nền tảng bo mạch LGA1151 đời đầu thì Intel nhấn mạnh rằng hãng đã thay đổi cơ chế cấp điện trên CPU Coffee Lake (thêm pin và đổi vị trí pin) thành ra nó sẽ không chạy được.

Onda H110C.jpg
Giờ thì một nhà sản xuất như Onda đã tìm ra cách để hỗ trợ thế hệ CPU mới nhất của Intel trên nền tảng bo mạch cũ giá rẻ, khả năng là thay đổi firmware (BIOS) để chipset nhận biết và thay đổi các pin đặc trưng trên CPU Coffee Lake. Khả năng này cao hơn bởi Onda không nói về việc hỗ trợ các phiên bản Core mạnh hơn như i5 hay i7 bởi nếu muốn hỗ trợ, họ buộc phải thay đổi thiết kế của hệ thống VRM để đảm bảo điện năng cấp cho CPU.

Thực sự thì việc cho CPU Coffee Lake chạy trên các nền tảng bo mạch cũ không mới. Nhiều modder hay anh em đam mê PC đã thử nghiệm thành công. So với AMD, Intel còn thua xa về khả năng tương thích ngược và có thể Intel sẽ thay đổi với thế hệ CPU thứ 9 khi đã có thông tin cho biết dòng CPU này sẽ tương thích với các bo mạch chủ với chipset Intel 300 series hiện tại của Coffee Lake thế hệ 8.
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LuânPharma
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nghĩ mà ưc, mấy con chip mới éo cài dc win7, toàn bắt dùng win10. Khó chịu vl
Mrgintoki00
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hoang-kuro Win 10 for all
quangco88
ĐẠI BÀNG
6 năm
@athonl Bạn ơi chỉ mình cách cài win 7 trên main Giga B360 vs I3 8100 với, xài W10 ức chế wa do các driver máy in đời cũ ko tương thích
athonl
TÍCH CỰC
6 năm
@quangco88 Win10 máy in đời cũ hay lỗi, còn cài thì tốt nhất bạn nên đem ra tiệm,tại cần một vài công cụ như usb boot, bộ wandriver, nên bày trên đây dài dòng ko tiện ạ.
chintale315
ĐẠI BÀNG
6 năm
@LuânPharma Coffe lake đời 8 hiện vẫn chưa cài dc W7 các bác nhé, mình tìm các kiểu rồi mà k cài dc
Bác nào cài dc chia sẻ ae phát, máy e Dell vostro 3670 I3 8100
BengPr0
CAO CẤP
6 năm
Intel chơi bựa. Cùng socket 1151 mà ko cho phép main kaby lake hỗ trợ cho coffe lake để ép ng dùng phải nâng cấp cả main và cpu. Hóng amd cạnh tranh mạnh hơn nữa cho thằng intel nó đỡ lộng hành
@8800 Carbon Arte ngon
Khiemauto
TÍCH CỰC
6 năm
@BengPr0 Vừa build case amd r5. Bye intel, cứ chơi bẩn bựa hút máu người dùng thì chỉ có ngày rip.
BengPr0
CAO CẤP
6 năm
@8800 Carbon Arte Em thì vừa phải bịt mũi nhấc i7-8700 với b360 rog về xài. Trước đang dùng b250 với i5-7400. Đùng cái ra gen 8th và thông báo main méo hỗ trợ. Thề chỉ muốn chửi mẹ cái thằng intel. Cũng muốn chuyển ryzen nhưng chưa xài bao giờ nên ngại mấy vụ hỗ trợ các game với phần mềm đang dùng
hoanlkpr
TÍCH CỰC
4 năm
@peozozo Kinh nghiệm kinh doanh đạt dc lợi nhuận cao nhất, và thằng làm sản phẩm tốt mà lợi nhuận ít thì trụ dc bao lâu ? chưa kể giờ thằng intel chơi hiểm mua mấy công ty phần mềm bóp amd ,kiểu như chơi google hay mic thông báo là phần mềm chạy ko tốt trên các hệ máy amd thì người dùng lại phải mua intel, đại loại những phần mềm chuyên dụng người ta vẫn xài intel
tin ai đây....
@nhucongpro Nhà sản xuất người ta nói chạy được thì còn gì không tin nữa
BengPr0
CAO CẤP
6 năm
@nhucongpro chả cần đến nhà sản xuất. Chịu khó mò mẫm 1 tí mod lại cái bios là chạy ầm ầm. Do intel chơi đím thúi thôi
Qua AMD thui
Mấy cái này đâu cầnn đặt câu hỏi gì đâu vì ai cũng biết trc giờ intel độc tôn nên mỗi năm nâng cấp nhỏ giọt thay chip hút máu. Mà tại nó độc quyền trên thị trường nên người tiêu dùng biết đi đâu. Ko có AMD ra quả ryzen thì người dùng vẫn cứ ngậm bồ hòn làm ngọt với quả chip 4c8t high-end
ancut83
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nam03021vn12 Hơn nữa ko lòi ra core i9 đâu
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
Mình không bất ngờ. Trước đây mình từng mua được một mainboard dùng chipset 945 cho con pentium 4 cổ lỗ sỹ để chạy được RAM DDR2.
Red_Skin
TÍCH CỰC
6 năm
@denhun Cái này do bạn ko hiểu biết ko chịu nhiên cứu thôi
denhun
TÍCH CỰC
6 năm
@Red_Skin Thánh phán
cocconden
TÍCH CỰC
6 năm
Thực sự thì lâu lắm rồi không cài Windows vì mình dùng Ubuntu là chủ yếu, hôm rồi có đứa em nhờ cài lại Win cho Desktop mà cũng không để ý cái vụ Mainboard GA-H110 của GIGABYTE nó không hỗ trợ dưới Win 8 (được khuyến cáo là nên dùng Win 8 -Win 10). Làm đủ các cách Ghost/Install từ XP cho tới Win7 32/64 (cũng vì đứa em nó kêu cài Win 7 vì nó quen dùng).. Sau gần 1 ngày mới biết do cái Mainboard không hỗ trợ, phải dùng Tool của GIGABYTE thì mới OK được
@dtheanh15 Bộ cài driver GPU của AMD trên Win giờ dễ cài hơn nhiều rồi mà, vừa lẹ mà vừa đơn giản nữa
dtheanh15
ĐẠI BÀNG
6 năm
@max-20091 đang nói bên Linux bác ơi
@dtheanh15 Linus từng nói "hey nvidia, fuck you" rồi mà :D
athonl
TÍCH CỰC
6 năm
@cocconden Ủa,cài win7 đc hết mà.
HoangSong
TÍCH CỰC
6 năm
Đối với mấy bác Tung Của thì không gì là không thể miễn sao thứ họ làm có thể kiếm ra tiền từ số đông người dân... nếu dòng main này ở thị trường TQ không nhiều ng xài hãng cũng chả quan tâm làm gì 😃
Tech-lover
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tôi vẫn dùng Xeon quad core L5420 trên main ASUS pro i975 (gốc ban đầu dùng Core 2 Duo), gắn thêm SSD là chạy ngon đến giờ, tất nhiên không chơi được game nặng nhưng nhu cầu thông thường thì vẫn Ok. Con chip L5420 được xưởng chế bên TQ hàn sẵn vài chân, và mài cạnh sẵn để về cắm là chạy luôn, không phải chế socket. Nói chung là vẫn tương thích nhưng ông intel không muốn thế để bán chip main mới
anhlong.at
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Tech-lover Mình cũng đang dùng giống bạn này main P45 chạy xenon 5460 oc lên 4ghz 😆
Red_Skin
TÍCH CỰC
6 năm
@Tech-lover Cái này của bác là Xeon dùng chân 771 lắp vào 775, thật ra ko phải mài miếc gì mà là nó dùng 1 miếng mica nhỏ che bớt mấy chân tiếp xúc ko cần thiết đi, và quan trọng là phải edit lại BIOS của main để main nhận CPU Xeon, cũng gần giống cách làm trong bài viết này.
Tuy nhiên đấy là ngày xưa cách đây chục năm rồi, sau đời 775 các đời 1366, 115x, 2011 cho đến giờ chân cẳng khác nhau rất nhiều do Intel cố tình thay đổi để ko gắn vừa nữa =>>> Tuyệt đối ko lắp được.
icklad
TÍCH CỰC
6 năm
Intel nhé.hút máu ng dùng.main h110 thì quá rẻ nên ko cho a e nâng cấp mà.đợt đầu còn chỉ ra dòng z300 cơ.
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
cũng ko hiểu tại sao cùng 1151 pin mà lại phải mua main mới, intel làm việc kì ghê, giờ chỉ mong có thêm 1 hãng nữa làm chip cpu và main nổi lên sau amd thì may ra thằng intel nó mới hết lộng hành được.
nomikk
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nếu ryzen sp ddr3 thì mình đã qua ryzen rồi. Giờ mua ddr4 tốn tiền quá.
Mà vụ mod bios này voz có lâu rồi mà ta
intel nó giống như honda vậy, còn AMD thì như suzuki, nói đến máy tính là nói đến intel, cũng như nói đến xe máy là nhắc đến honda, lộng hành quá rồi giá vừa đắt mà ko tương xứng với chất lượng haizz mà mua mấy đời máy tính mà mình vẫn mua intel :p, nhưng thề lần sau sẽ mua AMD :rolleyes:
Intel độc bá mà, muốn làm j ai cản được
SuperBowl
TÍCH CỰC
6 năm
Quá ngon rồi, chạy được ram 3. Mà intel cũng dơ vãi, tự nhiên ra ram 4 xong cấm ram 3 luôn.
Twa
ĐẠI BÀNG
6 năm
Dù vẫn biết thằng intel nó cò quay bao lâu r nhưng vẫn phải chịu
Ngoknc
CAO CẤP
6 năm
Tiện thể mấy bác cho em hỏi. Bây giờ em muốn lắp 1 chiếc case pc vừa đủ mạnh để xem phim 4k 60fps hdr thì sẽ cần 1 cấu hình tối thiểu là như nào ạ. Kể cả hàng cũ cũng dc làm sao cho giá thành nhỏ nhất. Em sẽ lắp và để ngoài phòng khách vs con tivi nhà em.!!!
Ngoknc
CAO CẤP
6 năm
@Minh-Dương Mình lấy con máy cty mình chip core i5 7600 mà ko xem đc 4k nè. Chắc phải thêm vga nữa ms xem đc
Ngoknc
CAO CẤP
6 năm
@Ethanol Liệu ổn ko bạn
Red_Skin
TÍCH CỰC
6 năm
@Ngọc NC Ở HN thì inbox mình, mình ko kinh doanh nhưng có thể giúp đc
Ngoknc
CAO CẤP
6 năm
@Red_Skin Inbox kiểu gì
limann
TÍCH CỰC
6 năm
Chạy Ok hết, tại mấy thim làm Mainboard.....ko công bố thôi, i3 trở xuống mod bios là run, ko có vấn đề gì, i5-i7 thì fải mod thêm pin Vcc ko là bốc khói 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019