Một sinh viên người Bỉ tử vong do ăn mì ý hâm lại sau 5 ngày để tủ lạnh
Hassler
2 nămBình luận: 65
Một sinh viên người Bỉ tử vong do ăn mì ý hâm lại sau 5 ngày để tủ lạnh
Trong một báo cáo đăng trên tạp chí Clinical Microbiology đã nhắc đến trường hợp 1 nam sinh viên người Bỉ đã ngộ độc thực phẩm dẫn đến tử vong sau khi ăn suất mì pasta được hâm lại sau 5 ngày để tủ lạnh.

Người sinh viên xấu số người Bỉ này có thói quen cũng giống rất nhiều người bận rộn đó là khi nào rảnh thì nấu đồ ăn để ăn dần trong cả tuần. Cái khác là sau khi làm nóng lại suất mì thì anh lại để ra bếp với nhiệt độ thường trong một thời gian chưa xác định. Đến lúc đem ra ăn thì chỉ sau khoảng 30 phút, anh chàng đã bị các cơn đau quặn ở vùng bụng, buồn nôn và nhức đầu. Đến khi về nhà thì anh đã bị nôn mửatiêu chảy dữ dội, cái sai lớn nhất là anh ta không đi cấp cứu mà lại chọn cách tự điều trị đầy sai lầm là chỉ uống nước rồi đi ngủ.

Sáng hôm sau khi bố mẹ thấy con mình không dậy như thường lệ để đi học thì mới kiểm tra vào lúc 11 giờ sáng, lúc đó anh đã chết rồi. Theo xét nghiệm tử thi thì thời điểm tử vong là vào lúc 4 giờ sáng, chỉ 10 tiếng sau khi ăn món mì pasta.

Theo các mẫu vật là mì và sốt được gửi đi xét nghiệm thì nguyên nhân tử vong là hoại tử gan và các dấu hiệu bị viêm tụy cấp. Xét nghiệm phân cho thấy có vi khuẩn Bacillus cereus, dạng vi khuẩn không phải là hiếm gặp và thường gây ra ngộ độc thức ăn với 2 triệu chứng kinh điển là nôn mửa và tiêu chảy, tuy nhiên nếu can thiệp y tế đúng lúc thì sẽ không bị đến mức tử vong. Về sau người bạn cùng phòng mới thông báo là anh thấy chàng trai kia đã để quên hộp mì ở ngoài tận 2 ngày và anh đã cất đi giùm bạn.

Việc sử dụng tủ lạnh để lưu trữ thức ăn là điều thường gặp, đặc biệt là dịp Tết này, thế nên anh em cũng nên chú ý trong việc xử lý thức ăn như thế nào, đừng để đồ ăn quá lâu ở ngoài trời trong nhiệt độ nóng như mấy hôm nay.

Chúc anh em ăn 1 cái Tết vui và khỏe!

Tham khảo NCBI
Ảnh Minimalistbaker
Ngộ độc gì dã man vại nhỉ.
Bọn Khoai Tây này bình thường ăn uống kỹ lắm mà.
@tranvutruong Trường hợp hi hữu. Bình thường chế biến xong để tủ lạnh 5 ngày ăn cũng k sao. Nhưng người này để ở ngoài trời 2 ngày rồi mới bỏ tủ lạnh nên có thể nói nó đã hỏng trước khi bỏ tủ lạnh.
@Hai Dương Đình 😃 😃 thanks pro
Ghê vậy! Nhưng mì gói chắc không bị đâu ha
???
@anhtuan1066 Thời không thể làm ra tiền sống bám gia đinh thì bánh mì và mì gói muôn năm...
Thạch 42
TÍCH CỰC
2 năm
Nam sinh viên người Anh, người xấu số người Bỉ là thế nào nhỡ. Con lai à?
@Thạch 42 Cũng đang hoang mang.
@Thạch 42 Người Bỉ ah, đã fix lỗi 😁
Nhà mình mn cũng hay vậy, nói mãi mua đồ ăn nấu đủ ăn buổi cùng lắm là cả ngày, gì mà mua nấu rồi để tủ lạnh ăn dần, chán thật.
rockly_147
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Ác Ôn Nông Thôn Nhà mình cũng thế, các mẹ cứ nghĩ bỏ tủ lạnh là bất tử
istupid_nq
ĐẠI BÀNG
2 năm
@rockly_147 Mấy bà chị mình để đồ ăn gần hư rồi nghĩ rằng bỏ vô tủ lạnh là vi khuẩn die hết.
Con B cereus này cũng hay có trong cơm lắm này. Coi bộ anh này xui thôi.
Tpan4u
TÍCH CỰC
2 năm
"sau khi làm nóng lại suất mì thì anh lại để ra bếp với nhiệt độ thường"
Không hiểu văn phong của bạn này, ai giải thích giúp mình với.
bomy
CAO CẤP
2 năm
@Tpan4u Chắc là làm nóng lại suất mì thì ko ăn liền lại đẻ ở ngoài bình thường vậy rồi mới ăn
@Tpan4u Hâm nóng xong lại để nguội tiếp => khi về khoảng 30-40 độ là vi khuẩn nó sinh sôi nhanh lắm. Nên đồ ăn nóng hay đông lạnh ăn liền thì không sao, để nguội ăn mới chết
anh523110
TÍCH CỰC
2 năm
@Tpan4u Mình nghĩ ko phải văn phong mà là do nhờ gg dịch lại rồi chỉnh tý ngữ nghĩa.
Đoạn đầu người Anh, qua tới đoạn thứ hai đổi quốc tịch liền luôn.
@hakuruno Người Bỉ ah, có chút lần lôn 😁
Trước đi ăn cơm rang dưa bò với thằng bạn ở Hà Nội, nhìn thấy chuột chạy trên chậu dưa chuột nhưng vẫn ăn, tối về thằng bạn miệng nôn trôn tháo, liệt giường 1 ngày ko ăn uống đc gì. May là hôm sau nó lại tỉnh, mình cũng ko nghĩ nghiêm trọng nên ko cho đi bệnh viện.

Mình đặc biệt thích ăn cơm rang dưa bò, nhưng cơm để khô qua đêm trên giá, dưa chuột ko che đậy kỹ, mỡ rang cơm ko đảm bảo làm mình phải bỏ hẳn món này.
@Apple Haters 2.01 Em thì thích tự rang. Cơm rang ngoài quán họ dùng cái gì ấy, hình như k phải trứng thật.
tin_truc22
TÍCH CỰC
2 năm
@Apple Haters 2.01 Dân VN có hệ miễn dịch cao rồi, chứ dễ chết vậy chắc không kịp đi học ĐH đâu
Hoang Min
TÍCH CỰC
2 năm
Thế tóm lại là Anh hay Bỉ ???
Gõ máy xong là mặc nhấn nút đăng bài mà không đọc lại à o_O
@Hoang Min Không bác, đọc lại đc 1 lần còn đi lo cỗ 30 😁
Em đã sửa rồi
@Hoang Min Mod này vừa viết bài vừa nhậu, hay vừa bay du lịch nên cập nhật sai ý mà
Để đồ ăn đã nấu ở nhiệt độ thường đến 5 ngày thì đến trâu còn chết nhé
westerners
TÍCH CỰC
2 năm
Do họ sức đề kháng yếu
@westerners Do Tủ lạnh hư thôi
xyzmen
CAO CẤP
2 năm
Chùi ui..chết thúi 1 tuần rồi tinhte ui...
namtrung70
TÍCH CỰC
2 năm
Có vậy nữa hả
bomy
CAO CẤP
2 năm
Đồ ăn mua ăn trong ngày dư thì đổ đi, mà cũng ko mấy khi dư chứ chưa bao giờ ăn đồ để tủ lạnh mấy ngày rồi lại ăn tiếp
Cái này đúng là chết vì thiếu hiểu biết. Thời tiết HN đỏng đảnh đồ dễ thiu, đồ lấy ở tủ lạnh ra lần nào mình cũng phải ngửi qua rồi mới chế biến.
zaizai_via
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có lần Nobita về hỏi mẹ một câu chuyện mang tính ghê rợn để cùng thi kể chuyện cùng đám bạn, Mẹ Nobita mới kể rằng: ở vùng núi hoang vắng có một bà cụ sống 1 mình, một ngày nọ bà bị ốm và suốt 5 ngày, sau đó bà khỏe lại và ăn cơm được ngay. Hết.
Đến đây Nobita hỏi mẹ ghê rợn chổ nào, mẹ Nobita mới nói: nồi cơm thiêu 5 ngày mà bà vẫn ăn được. Haha
Pnmr560
TÍCH CỰC
2 năm
@zaizai_via Bác nhớ chuẩn thật. Đúng là có tập như vậy.
phudiec_95
ĐẠI BÀNG
2 năm
giải thích lý do vụ này ở đây
Birdy
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mấu chốt của vấn đề nằm ở chổ này nhe mấy chuyên gia hóng hớt
"Về sau người bạn cùng phòng mới thông báo là anh thấy chàng trai kia đã để quên hộp mì ở ngoài tận 2 ngày và anh đã cất đi giùm bạn."
@Birdy ko sợ kẻ thù mạnh, chỉ sợ đồng đội ngu như bò! tay SV này chết vì thằng bạn mắc toi =))))
@thedeath1883 Sao khong do di ho lai di cat di ho
clapika
TÍCH CỰC
2 năm
@thedeath1883 Mùng 1, sau khi trả lời xong cái email cuối cùng để đi ngủ mà em còn phải đăng nhập để like cho bác 😆))))
brightway79
ĐẠI BÀNG
2 năm
anh ý trả cái giá quá đắt.
R.I.P
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019