Một số cách tối ưu dung lượng miễn phí 15GB trên Google Photos, chuẩn bị cho ngày 1 tháng 6
Rất hay và hữu ích!/12 người
Pnghuy
2 thángBình luận: 162
Một số cách tối ưu dung lượng miễn phí 15GB trên Google Photos, chuẩn bị cho ngày 1 tháng 6
Dù anh em sử dụng iPhone hay Android, ngày 1 tháng 6 sắp tới sẽ là ngày định mệnh với nhiều anh em sử dụng Google Photos. Có nhiều sự lựa chọn cho người dùng sau ngày 1 tháng 6 này, nhưng nếu anh em vẫn muốn sử dụng dịch vụ của Google thì có thể xem qua gói trả phí Google One, 45k/tháng anh em đã có 200GB lưu trữ dữ liệu rồi, rất rẻ. Còn nếu anh em không sử dụng Google One mà muốn tối ưu 15GB lưu trữ miễn phí đó thì mình sẽ chia sẻ với anh em một số cách giúp anh em tối ưu tốt nhất.

Lưu ý rằng là những hình ảnh đã backup lên trước ngày 1 tháng 6 sẽ không tính vào dung lượng 15GB, vì vậy anh em có thể tranh thủ backup lên trước thời hạn này.

Chuyển phương thức backup sang “Storage saver”

Mình đã từng nói với anh em trong bài viết Google định nghĩa lại về hình ảnh “chất lượng cao” tức là “tiết kiệm bộ nhớ”. Tức Google không muốn người dùng hiểu lầm về cách mà Google backup hình ảnh của người dùng lên cloud của họ, chính vì vậy họ đã đổi từ “chất lượng cao (High Quality)” sang “tiết kiệm bộ nhớ (Storage saver)", còn về bản chất thì nó gần giống nhau. Hình ảnh anh em tải lên Google Photos ở chế độ Storage saver sẽ được nén lại để tối ưu 15GB lưu trữ đó, nó sẽ không khác nhiều với trước đây ngoại trừ việc ảnh nén bây giờ vẫn bị tính vào 15GB, nhưng mình nghĩ rằng Google sẽ nén ở một mức nào đó (dưới 1MB/hình chẳng hạn) vừa đảm bảo chất lượng mà vừa tối ưu được bộ nhớ miễn phí. Chính xác như thế nào thì sau ngày 1 tháng 6 chúng ta sẽ biết.

Để chuyển đổi định dạng sang Storage Saver, anh em click vào hình profile trong ứng dụng Google Photos > Photo Settings > Backup & Sync >Upload size > chọn Storage Saver (trước đây là High Quality). Lưu ý rằng với những người dùng đang sử dụng Pixel thì vẫn sẽ được upload ảnh nén miễn phí, đây là đặc quyền mà Google dành riêng cho người dùng Pixel.

Quảng cáo

Anh em xem thêm:
Google Photos định nghĩa: hình ảnh "chất lượng cao" là "tiết kiệm bộ nhớ", áp dụng từ ngày 1 tháng 6

Xoá bớt ảnh & video không cần thiết

Trước đây Google Photos mặc định sẽ backup tất cả các thể loại hình ảnh & video mà anh em có ở trong điện thoại lên cloud của Google, tất nhiên sẽ có những loại anh em không cần phải backup lên, nhưng có thể lúc đó Google vẫn cho upload miễn phí nên không quan tâm, bây giờ thì anh em có thể xoá bớt những thứ không cần thiết đó.

Screen Shot 2021-05-29 at 11.26.40.png

Cụ thể là hình ảnh screenshot và ảnh bị mờ (screenshot & blurry). Đầu tiên anh em có thể vào trang quản lý dung lượng Google Photos tại đây (máy tính hay điện thoại gì cũng được), kéo xuống mục xem lại và xoá (Review and delete) anh em sẽ thấy Google liệt kê ra những danh mục khác nhau, chú ý đến “ảnh bị mờ” và “ảnh chụp màn hình”. Tuy Google tự động xác định thuộc tính hình ảnh, nhưng anh em cũng cần xem lại kĩ trước khi xoá hẳn những hình ảnh đó.

Sử dụng công cụ quản lý dung lượng Google One

Screen Shot 2021-05-29 at 11.42.52.png

Dù cho anh em có sử dụng dịch vụ Google One hay không, anh em vẫn có thể sử dụng công cụ quản lý dung lượng này. Tại đây, anh em có thể kiểm tra những tệp tin, hình ảnh & video dung lượng lớn đang chiếm giữ dung lượng gốc của anh em, từ Google Drive, Gmail hay cả Google Photos. Những tệp tin đính kèm với email có những tệp dung lượng lớn mà lâu quá có thể anh em quên, chính nó gây ra tình trạng tốn bộ nhớ của anh em, vì vậy có thể xem xét xoá đi nếu không sử dụng nữa. Anh em có thể sử dụng công cụ đó tại đây.

Thuật toán AI dự đoán của Google

Screen Shot 2021-05-29 at 11.57.14.png

Quảng cáo

Đây là một phần của công cụ quản lý dung lượng Google One, Google sẽ đưa ra dự đoán về mức dung lượng còn lại sử dụng trong bao lâu, dựa vào thói quen sử dụng của người dùng mà Google thu thập được. Ví dụ như mình đang sử dụng gói Google One 200GB của Google và họ dự đoán mình sẽ dùng hết trong vòng 4 năm nữa, tất nhiên con số này không chính xác 100% nhưng phần nào sẽ giúp anh em có cái nhìn tổng thể về dung lượng còn lại của anh em.

Còn thực sự nếu anh em thấy 15GB quá ít ỏi, cứ phải dè dặt để sử dụng thì nên mạnh dạn mua gói Google One, lúc này anh em sẽ không còn bất kì giới hạn nào trong việc sử dụng nữa.
161 bình luận
Để coi trong thời gian tới đây có bị ảnh hưởng quá nhiều tới quy chế mới của Google hơm, nếu vã quá thì buộc phải mua vì mình chụp ảnh thường xuyên liên tục, ko thể ko lưu. Đang xài Mega vài 3 tháng nay nhưng có vẻ xài G.Photos vẫn ngon hơn 😅
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@D.lord Chắc mạng yếu hoặc máy đời sâu 😁
lyductuong
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@crazysexycool1981 Đang hài lòng với việc mua thêm dung lượng g.photo, khỏi lo về hết dung lượng, chụp hình thoải mái một thời gian xem lại dọn dẹp
@lyductuong Để xem trong thời gian tới nhu cầu lưu ảnh của mình có tăng thêm ko, lúc đó sẽ cân nhắc sau 👍
@No.1.new tk edu có giới hạn dung lượng đâu bạn, up tẹt ga! nhưng rủi ro là tk được quản lý bởi trường học ?
Còn app nào ko mod ơi
@misterniken App thì chắc là có. Nhưng đảm bảo tính năng ko khôn bằng Google.
@misterniken Còn những dịch vụ khâc thôi, hoặc lưu vào ổ cứng 😁
@dualshoсk Google cũng không khôn lắm đâu. Mình xóa bớt ảnh thừa trên điện thoại, trên Drive nó không xóa theo. Lại mất công xóa lần nữa, rất buồn cười
@NguyễnXuânBằng À đúng. Cái đó mình cũng ko thích. Nên mình mua iCloud ^^ ý mình nói đến các tính năng quản lý, nhận diện, tìm kiếm, tự làm clip kỷ niệm… của nó thì ngon hơn những thằng khác.
gagaxy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mình đã backup toàn bộ ảnh chụp từ trước tới nay lên 2 tk khác nhau. Ảnh sau này sẽ lưu ổ cứng điện thoại và máy tính.
Đang tính mua con pixel cũ hoặc bán luôn máy ảnh chờ pixel 6 pro ra mua luôn, chụp xong edit backup được luôn.
@Minh TNK Em mua bên này máy kèm lens kit là 30tr bác ạ
Minh TNK
TÍCH CỰC
2 tháng
@Chun Nguyen mình vừa xem giá @@, không đủ tiền mua rồi. Giờ bán thì khoảng bn tiền hả bác? 30tr mà vẫn crop thì hơi buồn nhỉ.
@Minh TNK Bán chắc tầm 27, nhưng gửi về vn chắc mất nhiều thuế quá
@Minh TNK Crop của fuji bác tìm hiểu thêm nhé! 😀
45k/tháng được 100G thôi nhé. Muốn 200G thì 69k
@Ken’s Mua cả năm thì nó bớt cho 2 tháng nên lại rẻ hơn iCloud chút ^^
@Ken’s Mà Icloud lại k ngon bằng GG1 😂
Ken’s
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Đức.Chung không ngon ở chỗ nào ông chỉ tôi phát. nếu mà người dùng hệ sinh thái của apple thì dùng icloud, nếu windows thì onedrive. chứ trên google theo dõi người dùng, méo ai dám tải ảnh, video và dữ liệu cá nhân lên
Không phải IC ko ngon mà là IC không con bằng GGP
Bác cứ tự tra xem GGP nó hơn IC ở chỗ nào là nó ra. Em ngại viết vì nó dài và nhiều lắm =))) Tại sao người dùng IP vẫn dùng và trả phí để có GGP là bác hiểu r đấy
Còn AI của GG theo dõi ng dùng để cải thiện cho cái app GGP nó ngon hơn, rất tiện dụng khi sử dụng chứ ko tù như cái app Ảnh của IP đâu
Em dùng song song IP và Android nhé
45k/tháng chỉ 100GB mod ơi
HyH
TÍCH CỰC
2 tháng
Kệ nó đi, quan tâm làm gì cho mệt.
Tối ưu gì thì cũng đến lúc đầy.
Mua HDD lưu cho khoẻ
HyH
TÍCH CỰC
2 tháng
@hohahcn Chúc mừng bạn (vì bạn “khôn”)
HyH
TÍCH CỰC
2 tháng
@hohahcn Chúc mừng bạn (vì bạn “khôn”)
Cười vô mặt
Demah
TÍCH CỰC
2 tháng
@HyH Thôi bác ơi. Người ta muốn đơn giản, không lằng nhằng, hỗ trợ đa nền tảng, an toàn dữ liệu. Mấy cái bác nói chỉ giải quyết 1 trường hợp nhất định, với những đối tượng nhất định mà thôi. Mà m thấy còn mệt hơn chứ không “khoẻ” tẹo nào
Love pc
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Làm thế nào để chuyển ảnh tải lên gg driver sang lưu trữ trên gg photo nhỉ ae
Demah
TÍCH CỰC
2 tháng
@Love pc Có nút export sang mà bác
Tks mod!
Vỗ tay cho bác
jing
CAO CẤP
2 tháng
Mình đã kịp upload hết ảnh lên cách đây mấy tháng rồi
Minh TNK
TÍCH CỰC
2 tháng
@Demah toàn ảnh 18+ nên ko cho lên driver được, lặng lẽ mua ổ rời chép vào :'(
Demah
TÍCH CỰC
2 tháng
@Minh TNK Có không chia sẽ sẽ bị quạ bắt diều hâu tha 😈
Minh TNK
TÍCH CỰC
2 tháng
@Demah Mang ổ cứng sang đây, mang cả dầu ăn nữa 😘
Demah
TÍCH CỰC
2 tháng
@Minh TNK Thôi. Tại hạ khép ddits xin lui 🤣
Bỏ hoặc mua. Hạn chế láo nháo.
mình đưa về drive hết đây
Hết thì lại mua iCloud 50G tạm đủ dùng. thêm sẵn Onedrive 1Tb nữa rồi.
Ken’s
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@bomduc tôi cũng có onedrive 1TB mà bỏ xó không dùng đến, dùng iphone với macbook nên icloud vẫn là tốt nhất, đồng bộ mọi thứ dễ dàng
@Ken’s Dữ liệu Win cũng nhiều nên vẫn phải dùng OneDrive upload backup cũng nhanh.
Ken’s
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@bomduc Nêu xài windows thì onedriver vẫn ngon hơn bọn google, tôi thì mua 1 năm để xài outlook trên macos với skype thôi
@Ken’s Uh tôi dùng cả office luôn tiện
trexanhvn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Ủa sao gg driver có 100G /45k nhỉ. Ad có gì tư vấn giùm với ạ
@trexanhvn Mình nhầm, mình đang trả gói 200GB 😁
jing
CAO CẤP
2 tháng
Mua synology để sync ảnh thay google photo rất tốt
trexanhvn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@jing Đang dùng 2 con. Hơi bất tiện.
không quan tâm lắm , công việc mình làm liên quan đến hình ảnh khá nhiều , những hình ảnh cần dùng thường xuyên thì lưu trong máy tính , còn ít dùng hoặc muốn lưu làm kỉ niệm đa phần đều lưu trong USB hoặc ổ cứng.
ty1903
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Nhật Hoàng 999 Theo kinh nghiệm của mình nếu ảnh kỷ niệm của bạn ít hơn 200 gb thì tốt nhất nên dùng gg photo. Xài ko hối hận đâu. Nó ko chỉ là công cụ chỉ để lưu trữ mà còn nhiều thứ khác. Vì:
1. Lỡ usb or ổ cứng mà trục trặc thì coi như mất sạch. Mình bị 1 lần rồi 😔 may mà khôi phục được nhưng vất vả lắm. Chẳng có j đảm bảo 5-7 năm nó ko lăn đùng ra chết
2. Có thể truy cập mọi lúc khi cần
3. Gg photo hay tự tổng hợp nhắc lại kỷ niệm ảnh cũ cho mình. Cái này đảm bảo nếu lưu trên hdd nhiều lúc quên luôn là mình đã có những ảnh này
4. Tính năng AI: gg photo giờ nó thông minh lắm, tự động phân loại ảnh, nhận diện khuôn mặt, địa điểm... Vd bạn muốn chỉ tìm ảnh có khuôn mặt của con, nó sẽ hiển thị toàn bộ, hoặc tìm ảnh chụp tại 1 địa điểm nào đó (mà bạn ko nhớ ngày) nó cũng hiện ra....

Mình dùng 10 năm nay, lưu trữ toàn bộ ảnh, đặc biệt là ảnh hồi nhỏ, ảnh gia đình từ lâu nên ko lo mất. Dùng thích lắm. Vài ý kiến cá nhân bạn tham khảo
@ty1903 Nhược điểm của lưu trong máy tính hoặc ổ cứng là khá bất tiện khi cần truy cập nhanh, vì thế những ảnh cũ cũng dễ bị lãng quên, trừ khi chủ động nhớ được hoặc lục lại thì may ra.
hohahcn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Nhật Hoàng 999 T đã mất rất nhiều hình ảnh do lưu trong ổ cứng.
1 lượng lớn hình ảnh khác vẫn còn trong PC mà muốn xem lại rất bất tiện
Demah
TÍCH CỰC
2 tháng
@ty1903 Chuẩn đó bác ạ. Nó giống như 1 album kỷ niệm luôn, thỉnh thoảng được nó nhắc xem lại ảnh cũ mà có khi lưu ổ cứng chắc chẳng bao giờ mở xem lại.
kieu_vu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Bất tiện là một khi đã up lên quá nhiều thì xem như phụ thuộc vào nó suốt đời. Với lại Google mà nó tăng giá không muốn dùng nữa thì down cái đám đó xuống cũng đừ người. Còn lại mọi thứ quá OK
daitritue
ĐẠI BÀNG
2 tháng
dùng gần 10 năm up lên vài nghìn cái ảnh mà hết có 5gb. Để dùng hết chắc nhẹ cũng 10 năm nữa quá các bác à

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019