Một số điểm mới của Internet Explorer 11 trên Windows Phone 8.1

Duy Luân
14/4/2014 0:4Phản hồi: 165
Một số điểm mới của Internet Explorer 11 trên Windows Phone 8.1
Trên Windows Phone 8.1, Microsoft đã thực hiện một số thay đổi với Internet Explorer nhằm mang lại trải nghiệm tốt hơn cho chúng ta, đồng thời cũng giúp trình duyệt này cạnh tranh mạnh mẽ hơn với những đối thủ như Chrome hay Safari trên thiết bị di động. Những cải tiến trong Internet Explorer 11 tuy không nhiều nhưng bù lại rất đáng giá, từ việc cho phép chơi các video nhúng ngay trong web cho đến chế độ đặc biệt giúp hiển thị nội dung rõ ràng, mạch lạc hơn.

Đầu tiên là tính năng cho phép chơi các video dạng HTML5 ngay trong trang web (ví dụ như video YouTube nhúng trong các bài viết mà anh em thấy trên Tinh tế). Trước đây, đối với các clip dạng này thì IE trên Windows Phone buộc chúng ta phải mở nó trong một giao diện riêng, rất phiền toái trong trường hợp chúng ta vừa muốn xem video vừa muốn đối chiếu với một nội dung gì đó trên web. Còn bây giờ thì trải nghiệm đã tự nhiên và hợp lý hơn. Tất nhiên nếu muốn thì bạn vẫn có thể phóng to nó ra toàn màn hình để xem, không vấn đề gì cả.

Kế tiếp là In-Private Browsing, tính năng lướt web ở chế độ riêng tư. Khi kích hoạt chế độ này, máy sẽ không ghi lại các thông tin đăng nhập, cookie, file tạm cũng như lịch sử duyệt web, tương tự như chế độ bảo mật của IE trên máy tính.

Trên IE 11 của Windows Phone 8.1 cũng đã xuất hiện Reader Mode, tính năng dành cho anh em thích đọc. Nó sẽ hiển thị nội dung chính của web và loại bỏ hết quảng cáo cũng như các thành phần đồ họa râu ria bên ngoài, giúp chúng ta tập trung hơn vào những thứ quan trọng. Một biểu tượng nhỏ hình cuốn sách sẽ xuất hiện ở thanh địa chỉ khi duyệt qua một số trang web tương thích để giúp chúng ta kích hoạt tính năng này.

Cuối cùng, IE 11 đã hỗ trợ đồng bộ các tab đang mở với IE trên máy tính Windows 8.1 cũng như IE trên các điện thoại Windows Phone 8.1 khác. Tất cả những gì chúng ta cần làm là đăng nhập cùng một tài khoản Microsoft trên tất cả những thiết bị này. Hãy thử tưởng tượng rằng lúc ở nhà bạn đang đọc một bài nào đó trên Tinh tế thì có việc phải ra ngoài đường. Khi giải quyết xong công việc, bạn chỉ cần rút điện thoại ra và chỉ với một vài thao tác đơn giản thì bài viết đó đã xuất hiện trên màn hình, chúng ta không cần phải mất công tìm kiếm thêm lần nữa.

Vài thay đổi khác của Internet Explorer 11 trên Windows Phone 8.1:
  • Hỗ trợ chuyển giữa 2 tab với nhau bằng cách nhấn giữ nút Back
  • Có tùy chọn tải về tập tin bất kì (còn mở được hay không thì tùy vào việc máy có cài app tương thích hay không. Ví dụ: tải file *.xls thì có thể mở bằng Office)
  • Cho phép mở nhiều hơn 6 tab cùng lúc, bạn sẽ không bị yêu cầu đóng bớt như trước
165 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vvtt00
ĐẠI BÀNG
10 năm
Biết là co nút back thế đã có nút nẽxt chưa nhỉ. Thật wp đến 8.1 rồi mà Vân vớ vẩn như xưa

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Ma Sói
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vvtt00 520 rồi lên 925 sau 1 tuần thì cả 2 đều ra đi! Bạn thể hiện điều j ở đây? Với những người bình thường khi dùng chiếc máy đầu tiên của WP là ng ta đã biết nó hợp với mình hay ko rồi :rolleyes:
PS: bây giờ đang dùng 620 và 920 và ko có ý định bỏ vì khi dùng cái đầu tiên đã biết mình lựa chọn ko sai 🆒
@vvtt00 Dùng điện thoại mà như bọn trẻ trâu thế bạn, cái giao diện là cái bạn nhìn thấy ngay đầu tiên khi ở cửa hàng, bạn có thể quyết định mua hay ko. Còn xin lỗi mình mượn đứa e mình con ip 5s dùng 1 tuần cũng chán lại về với wp, nhưng mình chẳng đánh giá thấp iOS, mỗi OS có ưu nhược riêng.
@vvtt00 Vãi quả ném đá rất ất ơ...
@vvtt00 ừ, vẫn chưa hết vớ vẩn nhưng mà back bằng cách kéo màn mình từ trái qua phải, next bằng cách kéo màn hình từ phải qua trái
Quá tuyệt nhưng ae k dùng winphone 8.1 mà trải nhiệm 😔
wp8.1 gần đến rồi
@kunY có chắc chắn là 14 có bản dev ko nhỉ, hay lại tin gà vịt thì chán ốm.Chờ cái bản update này dài cả cổ rồi
@kunY Sao app windows Phone insider của t k giống ông, làm s hay z =]]
@GenBubble ;)insider pro bác ơi,mà bản free cũg thế mà.chắc ko giống giao diện chứ gì
@suvival198 giờ nước Mẽo bác ơi///
hôm nay 14 rồi mà vẫn chưa thấy gì nhỉ 😔
Mod đã được lên 8.1 rồi sao
fangy
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác có update rồi ạ?? E hóng từ tối qua đến giờ, check update liên tục mà chưa thấy gì, enable cái dev rồi ạ, đăng kí tk ngon lành rồi
@fangy 520 của e có update 8.1 rồi, đang đợi wifi để tải về đây 😁
fangy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Love Is Pain Chắc ko bác ?? hay lại là .155
@fangy sorry bác, 155. có cập nhật mới tưởng 8.1, làm e mừng hụt 😁
có con 8s đang hóng lên 8.1 đây
htc chả bao h chịu úp sớm cho htc wp của mình cả ,chán.
@khonggianbonchieu_dh Up GDR3 trc cả tháng so với cái máy sớm nhất của Nokia mà bạn bảo chả up sớm =)))) Còn cái Preview thì tự up chứ ai up cho bạn
ai đồn là 14/4 có bản wp8.1 nhỉ
Em ko tot
ĐẠI BÀNG
10 năm
Hay qua . .cho sony ra wp rui m se du tiep voi wp .
sao 14/4 rồi chưa thấy nữa các bác.
imsolazy
ĐẠI BÀNG
10 năm
@shophuubut Còn gần 4 tiếng nữa bên USA nó mới là ngày 14 bạn ạ 😁
bangdp90
ĐẠI BÀNG
10 năm
Khoảng từ đầu giờ chiều có khả năng có. 😁
các Mod đã có bản Rom test 8.1 của Nokia VN rồi à, sướng thật
qua 12h trưa nay là sớm nhất, vì mẽo kém mình 12h. mà chưa có thông tin chính thức mà
Nói thật, IE thì bao giờ cũng "ngu" hơn các trình duyệt khác (Ý kiến cá nhân).

P/s: Các đồng chí khỏi reply cái này, ko cùng đẳng cấp khó nói chuyện.
ku_tin
ĐẠI BÀNG
10 năm
@Giang Hoàng Long em tán thành với bác hehe ông thầy dạy JAVA của e có 1 câu :3 máy tính nó ngu lắm thật sự rất ngu nếu con người không chỉ cho nó cách hoạt động thì nó k thể làm đc gì :3 kekeke cách dùng của người sử dụng mới quan trọng kkk mặc dù fan firefox nhưng e luôn luôn dùng IE để tải firefox =)))))
không hiểu cái ý thứ 3 của bác lắm (ak em đã hiểu =)))))) )
@ku_tin Xưa nay mình thích IE k hẳn vì nó nhanh mà vì nó hỗ trợ nhiều thứ rất tuyệt vời, phải nói là rất mạnh so với các trình duyệt khác như khả năng chặn pop-up tuyệt vời, lưu trang web đang duyệt thành 1 file offline duy nhất (Sau này có thể mở lên xem mọi thứ có trong trang dù không còn kết nối internet)... Nhưng từ IE10 mình phải công nhận nó rất tuyệt rất nhanh, phần lớn người dùng windows ở VN dùng win lậu+..... dỏm nên k dám update thành ra k nhận ra dc sự khác biệt giữa các bản IE cùng version (IE10 sẽ có IE v10.01, v10.1,...v.v) Nó giống như những bản update của Chrome hoặc FF. Chỉ có 1 cái là chưa có khả năng đồng bộ qua 1 tài khoản như Chrome. Nhưng từ IE11 thì Ok 😆.
P/S: Đứng bao giờ dùng IE cũ hơn IE10 vì nó là thiên đường quảng cáo load web xong nhìn bực cả mình
@JerryKist nói thật với bác là bác ở cái đẳng cấp ngu nào mà phán là ie ngu hơn trình duyệt khác =))
vphuc161
TÍCH CỰC
10 năm
@VodkaKick nói chuyện mất lịch sự kinh
phantnang
TÍCH CỰC
10 năm
thấy WP là ngán!
@phantnang ngán vậy vô cmt làm cóc gì ?
phantnang
TÍCH CỰC
10 năm
@Akinori0512 ghét thì chửi chứ sao😁
xuanhong95
ĐẠI BÀNG
10 năm
@phantnang ghét là chửi vậy cũng khá giống con cún nhà mình :D người lạ nó ghét là nó sủa nó cắn :eek:
4 giờ sáng bật dậy check update vẫn chưa có gì, hóa ra bên bển vẫn chưa qua ngày 14 hahah
Vẫn chưa có phím previous nhỉ. Đây là một điều mình thấy rất bất tiện.
VO7T
TÍCH CỰC
10 năm
@police_no7 bấm phím BACK ấy bạn, nếu bạn nói phím NEXT thì còn hợp lý :lol:
n.kien
TÍCH CỰC
10 năm
@police_no7
previous co roi. La phim back ay.

Sent from my Windows Phone using Tapatalk
Ma Sói
ĐẠI BÀNG
10 năm
@police_no7 hình như là vuốt qua trái => foward, qua phải => back
@police_no7 Như trên 😁
natomedia
TÍCH CỰC
10 năm
Đang hy vọng hnay có
VO7T
TÍCH CỰC
10 năm
8.1 dev cho tải hay chưa thì mình ko biết, chứ ở VN thì đã có máy prototype 8.1 lâu rồi, ít nhất là hơn 1 tuần, vì chủ nhật tuần trước nữa mình có mượn đc 1 con máy mẫu để vọc thử.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019