Một số hình ảnh Sài Gòn năm 1955 và Tp. Hồ Chí Minh năm 2005

Nam Air
29/7/2022 2:50Phản hồi: 284
Một số hình ảnh Sài Gòn năm 1955 và Tp. Hồ Chí Minh năm 2005
Vào năm 2005 Tp. HCM có sự kiện trưng bày ảnh chụp Sài Gòn cách đây 50 năm. Năm đó mình đang làm sinh viên năm cuối và có đi xem ảnh. Mình dùng máy hình kts của mình chụp lại các ảnh đó, đến bây giờ 2022 là 17 năm trôi qua, mời anh em xem hình Sài Gòn năm 1955, HCM năm 2005 và anh em so sánh xem bây giờ năm 2022 thành phố mình khác nhau ra sao nhé.

bao tang lich su viet nam 1955.jpg
Bảo Tàng Lịch Sử - 1955

bao tang lich su viet nam 2005.jpg
Bảo Tàng Lịch Sử - 2005

ben bach dang 1955.jpg

Bến Bạch Đằng 1955

ben bach dang  2005.jpg
Bến Bạch Đằng 2005.

ben bach dang nhin tu bason 1955.jpg
Bến Bạch Đằng nhìn từ Ba Son - 1955

ben bach dang nhin tu bason 2005.jpg
Bến Bạch Đằng nhìn từ Ba Son - 2005

cang sai gon 1955.jpg
Cảng Sài Gòn - 1955

cang sai gon  2005.jpg
Cảng Sài Gòn - 2005

Quảng cáo

cho binh tay 1955.jpg
Chợ Bình Tây 1955.

cho binh tay 2005.jpg
Chợ Bình Tây 2005.

cong truong me linh 1955.jpg
Công Trường Mê Linh - 1955.

cong truong me linh 2005.jpg
Công Trường Mê Linh - 2005.

Quảng cáo

dinh thong nhat 2005.jpg
Dinh Thống Nhất 2005. Tấm này mình không rõ vì sao không có hình khu đất đó hồi 1955, chắc hồi đó đất trống nên họ không chụp chăng? Công trình này Khởi công 1 tháng 7 năm 1962, Hoàn thành 31 tháng 10 năm 1966.

ks majestic 1955.jpg
Khách sạn Majestic 1955.

ks majestic 2005.jpg
Khách sạn Majestic 2005.

nha tho duc ba (mat sau) 1955.jpg
Mặt sau Nhà thờ Đức Bà - 1955.

nha tho duc ba (mat sau) 2005.jpg
Mặt sau Nhà thờ Đức Bà - 2005

nha tho duc ba 1955.jpg
Mặt trước Nhà thờ Đức Bà - 1955.

nha tho duc ba 2005.jpg
Mặt trước Nhà thờ Đức Bà - 2005.

toan canh sai gon - kenh nhieu loc thi nghe 1955.jpg
Kênh Nhiêu Lộc 1955.
toan canh sai gon - kenh nhieu loc thi nghe 2005.jpg
Kênh Nhiêu Lộc 2005.

Những hình sau đây mình quên ghi chú lúc chụp, anh em nếu nhận ra khu vực xin comment để mình ghi chú lại nha. Mình đánh số hình theo thứ tự để anh em tiện comment, cám ơn anh em.

Hình 1 - 1955.

Hình 1 - 2005.

Hình 2 - 1955.

Hình 2 - 2005.

Hình 3 - 1955.

Hình 3 - 2005.

Hình 4- 1955.

Hình 5 - 2005.

Hình 6 - 1955.

Hình 7 - 2005.

Hình 8 - 1955.

Hình 9 - 2005.

Screen Shot 2022-07-29 at 9.53.07 AM.jpg
Đây là thông tin hình mình screenshot EXIF lại, hồi đó đưa máy lên là chụp thôi chứ cũng chả biết chỉnh gì, mình rất thích máy DiMAGE Xg vì nó rất nhỏ gọn, có zoom nhưng không lòi ống kính ra ngoài, đã có viết 1 bài ngắn về nó ở Tinh tế nhưng chưa tìm lại được link.
284 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tanakakb
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình dân SG không phải gốc nhưng sống ở SG từ lúc mới sinh ra cho đến giờ (hơn 30 năm), có vài nơi chưa bao giờ vào luôn vd như Nhà thờ Đức Bà, Bảo tàng lịch sử, chợ Bình Tây, bến Nhà Rồng,...
Mình muốn hỏi Nhà thờ Đức Bà trước khi bảo trì và sau khi bảo trì xong thì có cho du khách vào trong tham quan không ta, hay có thánh lễ cử hành trong đó không?
crazywin
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tanakakb Nhà thờ Đức Bà trừ những lúc giãn cách xã hội ra thì lúc nào cũng vẫn làm Thánh Lễ như các Nhà thờ khác bình thường cho dù có đang trùng tu hay không nha, du khách được tham quan ngoài giờ Thánh Lễ
QuanVu2192
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hạ Dân Nếu tính là người đầu tiên thì lúc đó còn chưa có Sài Gòn. Mà khi đã có tên SG thì là người Việt mình sống ở đó rồi đặt tên cho nó là SG chứ sao lại ko có cơ sở để nói là dân gốc SG???
Nếu muốn truy gốc gác của mảnh đất này thì xa xưa là người Xiêm ( hoặc khơ me) ở nhưng lúc đó thì lại ko phải SG rồi 🤣🤣🤣
@Hạ Dân gốc là bao nhiêu năm mới là gốc? 100 năm, 1000 năm, hay 1tr năm? Nó đẻ ở đâu thì gốc nó ở đó. Vẽ chuyện.
nhd1986
TÍCH CỰC
2 năm
@Hạ Dân Xàm
sg thấy ít đổi thay
chụp hà lội thì chắc đổi thay nhiều
@maija Đầu tư nhiều hơn mà. Mình 2,3 năm ra lần mà thấy choáng ngợp. Ngày trước ngõ ngách nào cũng biết giờ mù tịt nếu ko google maps.
@cuongtao2016 Nói toẹt ra là vắt sữa đầu tàu đầu tư "chỗ khác".
@Thao T. Pham Phố cổ đảm bảo y xì, khác mỗi hàng quán.
Thắc mắc ngày xưa SG có lụt như giờ ko ta ?
@Lục Gia Hãy đi nhiều để trãi nghiệm và văn minh hơn trong xưng hô
tanduya3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@BrioPc Nó hết ngập rồi nên ko cần bơm nữa. Ko biết trả tiền cho cái máy bơm đó sao thôi.
@HyH Ủa, giờ còn bày đặt xưng hô ở đây nữa??? Mày đi đc bao xa, bao nhiêu nước? Tao đi Mỹ, Âu, Nhật, Hàn cũng 20 nước có lẽ. Mày đã khỏi cái giếng VN chưa?
Hồi mày 5 10 tuổi đi ra khỏi cái xóm cái phường xung quanh bằng đôi chân mày ko mà bày đặt lên giọng ở đây? Nc bt ko muốn thích xl à, mày đủ trình để tao xưng là bạn là anh à? Dek có cửa đâu nhé 😌
@Lục Gia Tự hỏi tự trả lời luôn
Cười vô mặt
😆) ko khác mấy, do chúng nó chuyển hết tiền ra bắc r =)))) đi quảng ninh thì cứ như du lịch nước ngoài
senfall
TÍCH CỰC
2 năm
@Long UFM Ok để e học lại cấp 2 ạ !
dragon_287
ĐẠI BÀNG
2 năm
@lover19 https://www.vietnamplus.vn/tphcm-dau-tho-bat-dong-san-keo-thu-ngan-sach-but-pha-tu-dau-nam/775730.vnp
dragon_287
ĐẠI BÀNG
2 năm
@J000 tôi làm gì rảnh thế, hứng chí thì tổng hợp và viết thôi. Tại chúng nó nhai lại nhiều quá, cứ như thua thiệt lắm. Đi trước về sau lại còn kêu ca.
lover19
TÍCH CỰC
2 năm
@dragon_287 Theo mình đọc thì dầu tho xuất, nhập qua cảng sài gòn mới tính thuế cho tp hcm. Khoản thu dâu thô là viết sai https://www.google.com/amp/s/amp.vnexpress.net/tp-hcm-that-thu-ngan-sach-tu-nhap-khau-dau-tho-4026600.html
Do vùng đông nam bộ là khi kinh té động lực chiém hơn 70% ngân sách vn nhưng đàu tu kém hơn nhiều, đại khai nguoi dân cảm tháy lày tiền đi nuôi vùng khác, mình cảm thấy không công bằng.
Trong khi vùng khác xây duòng vành đai 4, câu thì 5 - 6 cái tầm 10k tỷ/cái. Cao tốc 400 km hn đi lào cai có bao nhiu giá trị so với miền đô g nam bộ và đi mièn tây nam bộ.
Trước có bài viết Sài Gòn thay đổi nhiều thì bảo phá nát cảnh quan, mấy thằng tiêu chuẩn kép
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@centernc Mấy hình mod đưa lên nó như những điểm mốc định hình SG, cho phá không ai dám phá. SG giờ không khác mấy thì lên Google mà soi. Bọn nó nói sướng mồm chứ nghĩ gì đâu bác.
@centernc Chổ mình có mấy ngôi nhà cổ thời Pháp, họ đập đi xây mới hết, ko phải xây toà nhà, ko hơn diện tích là bao. Còn vài địa danh lịch sử là họ chưa đập thôi!
Dinh Quận Hóc Môn.
Hoài niệm quá
Khoap89
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình vào đây để chờ xem còm của mấy bạn sinh năm 9x và 2k hoài niệm Sài Gòn xưa rồi bắt đầu chê bai Sài Gòn nay như thể các bạn đã sống cùng Sài Gòn từ thời Lê Văn Khôi khởi nghĩa
AyBee
TÍCH CỰC
2 năm
@Khoap89 mời bác về quê mình ngắm cảnh 😁
@A.Q chính truyện Quê bác đâu thế có dịp em qua ngắm. Đôi khi cũng thấy thích nhìn lại phong cảnh làng quê Bắc Bộ xưa
@vicktorbui Giờ ko còn đâu. Quê như thành phố nhà nào biết nhà đó, không như thời 2000 đổ về trước cả xóm có cái tivi 14 inch căng mắt ra coi. Giờ quê mình biệt thự, ô tô, hàng xóm có khi cả năm mới thấy mặt nhau
@cuongtao2016 Thế mình mới chờ bác kia đó bác. Nếu có mình sẽ qua đó xem thử
Mặt sau nhà thờ Đức Bà là công xưởng của Pháp. Giờ là toà nhà Diamon Plaza.
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
Mật độ xây dựng quá dầy. Thành phố bây giờ "lưa thưa vài cây bụi", ngột ngạt quá.
SG đất chật người càng đông. Giờ ra đường cứ 10 xe thì 7 xe bs tỉnh. 10 người thì 5 Bắc Kỳ, 2 Trung Kỳ, 2 miền Tây Nam Bộ, 1 thì hên xui. SG phồn hoa 👍🏿
Sài Gòn của tôi cây xanh bóng mát, Sài Gòn của tôi âm vang tiếng hát
@nguyencaothangtp Dĩ nhiên vậy rồi, diễn đạt chung chung vậy thôi, mình đi làm hằng ngày hay thấy vậy. Ra đường đi làm từ những năm đầu 2k tới giờ rồi nên đâu khó nhận ra, nói chung là từ con người tới giao thông xe cộ này nọ, nhận định vậy.
@xecatang Do trong này cơ chế kinh tế làm ăn thoáng hơn ngoài đó...làm ăn sòng phẳng...kiểu tui đút cho ông 1 thì ông tạo điều kiện cho kinh tế tui được 2 hay 3 và ngược lại
tamp123
ĐẠI BÀNG
2 năm
@xecatang Nói như bạn thì SG có đc như hnay là nhờ người các tỉnh khác về xây dựng, đến cả Bitexco biểu tượng mới của SG cũng ko phải do ng SG xây dựng.
@tamp123 Chứ trông chờ người gốc SG còn cái nịt. Đa phần đi trời Tây, một số ở lại thì kiểu an phận
Đô thành Sài Gòn đã từng rất đẹp đẽ và đáng sống. Tiếc.
https://honngocviendong.net/wp-content/uploads/2019/10/SAIGON-1.jpg
@vanhunghus Lịch sử của các bạn đó có mấy chục trang , toàn ăn wafale với chạy thôi - có gì để mà học chứ !
vanhunghus
ĐẠI BÀNG
2 năm
@chicharito mu Tội nghiệp bảo sao bị dắt mũi dễ thế 😁
Ngần ấy năm bao đời xe hơi, nhưng con đường vẫn là của xe máy nhỏ và ngập, kẹt và khói bụi. Máy lạnh xe hơi đã lọc được bụi mịn và người ta dần muốn bỏ xe máy vì nghĩ xe máy làm kẹt xe
cái kênh bẩn thật sự :v
Bạn nào có nhu cầu xem hình chiến tranh xâm lược Việt Nam, Việt Nam xưa thì hãy vô flickr của a này để xem: https://www.flickr.com/photos/13476480@N07/
@quochoang24891 Tuỳ theo cách nhìn thôi! Những di sản để lại thì rất nhiều. Ít ra thì họ cũng hiệu quả hơn nhiều khi nói về xây dựng đất nước, cũng như vị thế dân tộc. Còn mê thì họ bảo sao nghe vậy, cứ để mặc cho họ dắt mũi. 😌
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@SoGetSu Vậy bạn đã xem xét lại chưa. Xem xong thì lên lãnh đạo dân tộc nhé. Đừng đưa VN thành thuộc địa kiểu mới.
ussh999
TÍCH CỰC
2 năm
@SoGetSu Cách nhìn kiểu gì? Hiệu quả cho nước Pháp à. Sang đó mà sống. Đừng vì không thỏa mãn thực tại mà gọi giặc làm cha.
LAMSAODAYH
TÍCH CỰC
2 năm
SÀI GÒN ÍT THAY ĐỔI, NHƯNG THAY ĐỔI NHIỀU NHẤT LÀ CÁC CON SÔNG, KÊNH Ô NHIỄM HƠN, VÀ BỊ THU HẸP DÒNG CHẢY, NGÀY XƯA CÁC CON KÊNH, SÔNG TRONG VEO, CÁ BƠI LỘI, NGÀY NAY LÀ DÒNG NƯỚC ĐEN KỊT, BỐ CÁ NÀO MÀ SỐNG NỔI.
Làm bộ ảnh 2005-2022 cũng khác lắm rồi
Hijeep Vox
ĐẠI BÀNG
2 năm
khu nội thành xưa Pháp quy hoạch cây xanh nhiều , giờ thấy nhà không. Số ít hiếm hoi được lưu giữ như đường Gia Long , Trần Hưng Đạo, Duy Tân, Lê văn Duyệt Quy hoạch mới thì cây thấp vĩa hè rộng cở nào cũng bị lấn chiếm có nơi làm cả con đường có vĩa hè cũng như không có là đường đi Củ Chi (QL 22)
@Hijeep Vox Đó là Pháp qui hoạch nó được nhiều cây xanh
Thời Việt nắm thì chặt bớt đi để xây nhà phân lô kiếm $$$
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
@Hijeep Vox thông cảm thôi bác, dân đông quá mà
hoacuclon
TÍCH CỰC
2 năm
SG hơn chán HN, HN giao thông như...
BrioPc
TÍCH CỰC
2 năm
@hoacuclon HN được đầu tư hơi nhiều đó bác, đường cao tốc quá trời, chỉ là khu trung tâm thì còn các công trình lịch sử, công trình cổ, không phá được, nên nó trông chật chội thôi.
hoacuclon
TÍCH CỰC
2 năm
@BrioPc ý E là ý thức người tham gia giao thông á Bác, HN chạy như kiểu trong rừng vậy
Ryo116
TÍCH CỰC
2 năm
@BrioPc Biết tiền từ đâu đổ về ko =)))
qhi
TÍCH CỰC
2 năm
Sao mình lại thấy SG xưa nhìn ngăn nắp, gọn gàng, trật tự hơn bây giờ nhỉ ?
Ngày nay, sg cứ lộn xộn, xô bồ và ko có quy hoạch.
Đường xá xưa to rộng, thẳng tắp, kiến trúc bàn cờ nhìn đẹp quá, thật đáng tiếc.
qhi
TÍCH CỰC
2 năm
@minoan Thiểu não à ?
Ryo116
TÍCH CỰC
2 năm
@maija m qua bên TQ xem người ta quy hoạnh đi
1,4 tỷ dân éo có tạp nham như xứ đông lào
@Ryo116 mình có bà chị đi du lịch TQ nói đúng là họ quy hoạch rất tốt nhưng dân đông nên tuy thấy cái gì cũng to rộng mà tắc thì vẫn tắc, kẹt thì vẫn kẹt, chỗ nào cũng nhung nhúc người.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019