Một số lưu ý khi sử dụng máy hút bụi cầm tay, anh em chia sẻ thêm nha

Duy Luân
15/2/2020 23:29Phản hồi: 72
Một số lưu ý khi sử dụng máy hút bụi cầm tay, anh em chia sẻ thêm nha
Chia sẻ với anh em một vài điểm lưu ý trong quá trình sử dụng máy hút bụi cầm tay, mời anh em xem qua và có kinh nghiệm gì hay ho thì chia sẻ bằng cách comment vào bài viết này nhé.

Nhớ dọn vệ sinh cho nó nhé

Bạn không cần phải vệ sinh sau mỗi lần hút, nhưng cũng đừng quá lười mà bỏ bê nó. Khoang chứa bụi chứa đầy rác có thể làm giảm khả năng chứa rác mới đi vào, ngoài ra để lâu thì bụi cũng bám nhiều hơn và làm máy vận hành không ngon như trước (mình cũng không rõ vì sao, nhưng mỗi khi mình dọn khoang bụi thì có vẻ như máy hút mạnh mẽ hơn so với trước?).

Và tất nhiên, bạn chẳng muốn để lại đống rác trong nhà mãi đúng không nào?

Khi vệ sinh hộc chứa bụi, đầu tiên mình sẽ đổ hết bụi vào thùng rác, gói lại đem bỏ ngay để bụi không bay lung tung. Có thể dùng thêm chổi nhỏ để quét hết bụi ra khỏi hộc chứa. Sau đó mình tháo lưới lọc của máy, rửa qua tất cả những thứ có thể rửa. Chiếc máy hút bụi Black+Decker của mình có lợi điểm là có thể bung gần như mọi thứ nên việc vệ sinh rất dễ dàng và sạch sẽ.

Sau khi rửa hộc chứa bụi, luôn phơi thật khô ráo

Cái này luôn có trong mọi quyển sách hướng dẫn sử dụng của bất kì máy hút bụi nào, nhưng đôi lúc nôn nóng quá nên bạn quên mất. Việc để hộc chứa bụi khô hẳn trước khi lắp lại vào máy sẽ tránh tình trạng hộc chứa bị hôi (tin mình đi, mình bị 1 lần rồi, siêu hôi luôn), và cũng tránh để bụi bám thành mảng trong khoang chứa vì dính nước. Việc này cũng hạn chế nấm mốc sinh sôi nảy nở trên chiếc hộc chứa của máy hút bụi.

Cách mình hay làm đó là để hết mấy cái phụ tùng sau khi đã rửa ra ban công rồi đi làm, chiều về tới nhà là tụi nó đã khô ráo rồi.

Đừng quá lo lắng về chuyện sạc pin liên tục

Cũng giống như điện thoại, những dòng máy hút bụi cầm tay hiện đại có khả năng tự ngắt sạc điện sau khi đã đầy pin, và thường bạn có thể biết được điều này thông qua việc nhìn đèn trên máy đã tắt hay chưa. Bạn không cần phải lo lắng quá về việc pin bị chai do sạc liên tục đâu, cứ kệ nó đi, khi nào cần thì pin luôn sẵn sàng không cần đợi sạc, vậy mới sướng chứ. Mua thêm đồ xịn mà để đầu óc suy nghĩ nhiều về nó quá thì thôi khỏi mua cho khỏe 😁

Và cũng đừng lo pin bị hỏng

Tất cả những dòng máy hút bụi cầm tay mình thấy trên thị trường gần như không có loại nào mà bạn có thể tự gỡ pin ra thay cả, vậy nên nhiều anh em lo lắng lỡ pin hỏng thì thay thế như thế nào. Anh em đừng quá căng thẳng, cũng giống như điện thoại hay máy tính, hiện tại độ bền của pin không phải là thứ mà anh em phải suy nghĩ về nó. Cứ dùng 3-4 năm, thậm chí 5 năm, lỡ mà hư thì chia tay, mua cái khác, hoặc nếu tiếc tiền thì có thể đem tới cho hãng sửa chữa và thay pin. Đằng nào anh em cũng có tự thay được đâu, vì phải đi mua đúng loại pin, rồi mở máy ra lắp đặt các thứ nữa, vậy thì đem ra hãng cho người ta cho nhanh, chuyên nghiệp.
72 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dùng máy sấy tóc cũng tiện phết, ko lo hết pin mà chức năng cũng tưởng đương
bustalyme
TÍCH CỰC
4 năm
@trainoitrull Mình dùng rồi. Máy hút bụi công suất to dùng cũng đã lắm mà không đẹp mắt thôi.

Mình hay dùng hút chân không cho túi và hút kẽ cửa sổ
@Duy Luân A ơi cho hỏi loại cầm tay thì loại nào có công suất lớn dễ cầm hút bụi, thuận tiện và pin trâu trâu 1 tý, nên dùng của các hãgn nào thế A nhờ @@~
Vmemory
CAO CẤP
4 năm
@trainoitrull Hao năng lượng hơn mà công suất kém hơn do quạt nhỏ với phải chạy cuộn dây mayxo
@Vmemory Vui vẻ tý thôi bác, không có thì dùng tạm chút ít thôi, chứ làm sao mà thay được máy hút bụi
Thề luôn là đọc bài về máy hút bụi bài này là bài thứ N+1 luôn rồi
@Zamoss Nó là cái sự thật, người ta nói đúng nói thẳng vấn đề, câu từ lịch sự, kích kích gì ở đây vậy?
Bác đọc mà không phân biệt được thế nào là kích động hay gây cãi nhau à?
@Zamoss Vâng, thế bác report kết quả sao rồi, phân biệt được đúng sai chưa =))
dat225
TÍCH CỰC
4 năm
@Zamoss Bạn có trí tuệ tuyệt vời vãi. Ôi IQ đôi khi cũng thật là quan trọng.
Mấy cái này tiện sang chảnh thôi chứ sao so vs máy công nghiệp. Nếu không chú trọng hút bụi " phải đẹp" thì các bạn nên mua máy công nghiệp tầm 20l, 1,6kw hoặc loại 4kw hút bao phê
Trác Nhân
ĐẠI BÀNG
4 năm
@boyngo1988 trước mình hút cái bột trét tường nó cũng teo luôn haha
@Trác Nhân Uh cái bột đó đó nó mịn quá tắc máy, máy nó rú lên 1 cái rồi xì khói cháy luôn.
@heobanhki Xem cái này để thấy con V10 bá đạo thế nào nha bác

Giờ là V11 rồi.
PhoenixThuan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@heobanhki bạn đang so sánh cái điện thoại bàn với cái đtdđ à? o_O
Loài ng trước giờ vẫn xài như vậy mà. Có gì đâu mà phải lưu ý.
Hoang-pm
TÍCH CỰC
4 năm
Mình cũng đang dùng 1 cái gần giống trong bài. Tiện lợi, hút khá, tóc tai bụi bặm gì chui vô hết. Chỉ lo cái lọc bụi rửa nhiều nó có bị mềm mục ra không nhỉ? mua đồ thay ở chỗ nào nữa
linkking
TÍCH CỰC
4 năm
Vừa mua con hút bụi diệt khuẩn UV Hons hsbc-2000 của hường quắc về mà thằng cu con làm đổ bim bim lên giường hút qua hút lại vẫn ko hết mấy hạt muối li ti, quá buồn zzz
Hàn quốc hả đúng chuẩn nhìn đẹp là mua còn chức năng là phụ hả bưởi 😁
Máy hút bụi 2 trong 1 Electrolux em có chừng 20 cây. Bao xài ngon.
hut bui23.jpg
hut bui2.jpg
hut bui123.jpg
hiennghiem
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangtan245 mình xin thông tin bạn ơi, đang sài con như vậy nhưng đời cao hơn. bạn cho mình xin thông tin nhé, mua thêm sài cho phòng ngủ
@hiennghiem Nó sd điện 220v sạt vô tư, cái này sd phòng ngũ ok. giá 900k. 0901355152
phong7vn
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangtan245 Bạn bán rẻ vậy, mình mua ở siêu thị 30-4 Thủ Đức gần 2 triệu (cách đây 2 năm) hàng xài tốt, pin trâu, hút mạnh, của bạn có giống vậy ko, chứ mình thấy siêu này này bán cũng đúng giá, thái độ nhân viên tốt, cũng hay đến mua đồ
@phong7vn Hình là tự tay chọp đó. giá rẻ cho AE dùng gia đình.
Về khoản tiện lợi thì nó ăn đức con Robot. vì chỉ cần cảm thấy nhám chân quơ vài cái là xong.
@phong7vn Hàng nội địa Nhật bản, không phải New @phong7vn
Giá cả phải chăng, và bền
Thông tin ngắn gọn, hữu ích
yuki250893
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình có mua con máy hút bụi nhỏ, cầm tay của daewoo thấy cũng ổn
https://www.nguyenkim.com/may-hut-bui-daewoo-dwx-e620p-xanh.html
mà có điều chạy 2 phút thấy nóng lên nhanh quá, chả biết có sao không
Mình dùng loại máy công nghiệp có dây nối dài full đủ kiểu. Tuy nó hơi tí ồn ào nhưng nước hay bụi thậm chí phân chó khô quất luôn. Bụi nhỏ li ti hay ....sạch bong. Tiện chỗ đổ nước lấy máy bút sạch luôn . Mấy con xách tay nhẹ cơ động nhưng yếu và mau hết pin. Mình xài con này chục năm rồi vẫn chạy tốt. Giá đắt nhưng tiện lợi vô cùng. Nó to gấp 3 máy thường có thùng đụng bụi và nước chạy cũng không to lắm . Bật 1 phát chó mèo chạy hết . Tết lôi ra vệ sinh màn mùng chiếu gối sạch bong. Trước quay số rút thăm trúng thưởng con Elex......xài bức xúc tùm lum. Túi bụi bằng giấy nhỉ xíu mỗi lần đầy tháo bỏ hoặc tiết kiệm ngồi dổ ra vất vả lắm. Làm gì thì làm khoản 2 lần là nó rách . . Nó tặng 2 cái sơ cua xài hết đi mua. nó bán 3 cái giá 15oK khó kiếm mua chết bà. Về nhà cho đứa cháu luôn. Về nhà nó cắt cái miệng chế cái túi vải to hơn tí xíu xài nhiều lần cũng hay . Xài thế thì chỉ có nhà giàu xài thôi .Hahahahahah
@pond1597 Ý thím là mấy loại này?
https://www.google.com.au/search?q=shopvac&client=safari&hl=en-au&sxsrf=ALeKk000LGCYrg6hcHJm1jn-CzPDHopmVg:1582173212681&source=lnms&tbm=isch&sa=X&ved=2ahUKEwiMksLCpt_nAhXQ6XMBHTvDA0gQ_AUoAnoECBgQBA&biw=1101&bih=1435
Mình thấy có nhiều chỗ hút bụi xong vẫn phải dùng khăn ướt lau lại mới sạch. Chính vì vậy mình dùng khăn ướt lau luôn cho nhanh và đỡ phí tiền mua thêm máy hút cầm tay. Thấy mất công, mất diện tích cất giữ, mất công sạc, bảo dưỡng, mỗi lần hút có chút xíu lại phải lôi ra cất vào, cắm sạc rất mệt. Đi giặt cái khăn lau vèo cái là xong.
vuanuihbi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@phuongduy2908 Có phải chỗ nào cũng lau khăn ướt được đâu. Máy tính và các đồ điện tử, giá sách, ghế nỉ... Nói chung phải có nhu cầu thực sự mới nên mua.
mấy cái máy này ồn kinh khủng.
Cũng ngon đỡ dây dợ lằng nhằng
Cái máy dyson thì xịn thật mà thiết kế có vẻ hầm hố khó hợp không gian nội thất, thấy thiết kế của xiaomi phong cách minimalism đẹp hơn nhiều, thấy giá cũng khá mắc mà không biết có ngon không.
Xiaomi-Roidmi-Handheld-Wireless-Vacuum-Cleaner-o4184spkntfnusv2zbfjay3rxpbqcf1r6ms4loj7go.jpg
@boyngo1988 Xiaomi bạn xem con Dreme v9 thử 😁 đẹp hơn và có vẻ cầm sẽ không bị mỏi như con trong hình
@Duy Luân Vẫn thấy con F8 trong hình đẹp hơn con bác nói mà, con kia nhìn nó dị dị ... mà con F8 mắc thật 7tr bạc gấp 3 lần máy hụt bụi bình thường rồi.
@boyngo1988 Cầm bị mỏi á bâc
bakery00
TÍCH CỰC
4 năm
vẫn đang mong có bác nào tư vấn máy cầm tay kiêm đc bơm hơi bánh xe máy cho mình
sapphire2142
ĐẠI BÀNG
4 năm
cho em hỏi dùng mấy máy có dạng màng lọc giấy thì vệ sinh ướt được ko hay phải thay, và có nên mua loại có màng lọc bằng inox không ạ?
DAT-THANH
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chào bạn.
Mình cũng vừa mua em này xong. Hút, hít thấy cũng khá ok. Chưa biết độ bền ra sao.
hiepmu
CAO CẤP
4 năm
@DAT-THANH cho mình xin cái link mua con này đi bác? 😁
abuken
TÍCH CỰC
4 năm
Mình đã dùng loại này dc 5 năm, pin vẫn đáp ứng đủ nhu cầu sử dụng
zeronatdo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác nào dùng con "Máy hút bụi không dây ABAKIA AVA6" rồi cho em xin đánh giá, thấy giá cũng rẻ ko biết chất lượng thế nào @@

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019