Một số máy Mac chip Intel bị biến thành "cục gạch" sau khi cập nhật Monterey

2/11/2021 2:20Phản hồi: 154
Một số máy Mac chip Intel bị biến thành "cục gạch" sau khi cập nhật Monterey
Bên cạnh việc thiếu hụt một số tính năng của macOS mới, một số người dùng Mac chip Intel cũng nói trên các diễn đàn công nghệ rằng máy tính của họ sau khi cập nhật lên Monterey đã bị brick. Các máy này không thể sử dụng nữa, thậm chí không thể bật lên và buộc người dùng phải đem ra các trung tâm hỗ trợ chạy lại hệ điều hành.

Mình có dạo trên một số group về Mac thì cũng đã bắt gặp một bạn than thở về vấn đề tương tự. Năm ngoái, macOS Big Sur cũng đã khiến một số máy MacBook Pro đời cũ cũng gặp vấn đề. Trên trang cộng đồng hỗ trợ người dùng của Apple, có thể tìm thấy ít nhất 10 bài viết liên quan đến việc Mac biến thành cục gạch sau khi cập nhật lên macOS Monterey (1, 2, 3 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10), tất cả đều là máy dùng chip Intel, những máy dùng chip M1 không gặp tình trạng brick máy. Nếu anh em dùng chip Intel và vẫn còn đang dùng Big Sur thì mình nghĩ chưa cần vội cập nhật, cứ theo dõi thêm đã nhé.
Theo Macrumors
154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Dần bỏ intel
@sskkb @causelove94chết main vậy đem ra trung tâm bảo hành apple để tế à.
@dvtung0103 Có vụ dùng phần mềm, cụ thể là virus, để tiêu diệt ổ cứng đấy.
@causelove94 Mạnh dữ, vậy ai đỡ được
Cười vô mặt
@Sfvnthanh Mấy máy đó quá đen
Doạ các em vài câu để mau chuyển qua Apple Silicon thôi mà. Kaka
Mày vui tính vãi
@COVID-19 CHN Apple muốn người dùng Intel cập nhật bản Monetary chứ không phải Monterey, ai ko hiểu ý thì brick là phải 😆
@sskkb Chế quá chuẩn 😂😂😂
Apple muốn người dùng mua Mac mới mà, ý tốt cả thôi
@baomat1585 tốt cái gì
Ý NGHĨA
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Nguyễn Lưu Minh đức Tốt cho TimCook
Solova
ĐẠI BÀNG
2 năm
@baomat1585 cảm kích áp pồ
Mình lên bình thường. Đang sài Macbook chip Intel
huybinh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Macbook Pro 13” đời mid 2015 mình lên phà phà đây, quả táo vẫn phát sáng như ngày nào.
BondBond203
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huybinh Đợt update này, cả iphone và macbook chỉ update về bảo mật cho thiết bị. Cơ bản firmware mới ko có nhiều cải tiến như đợt lên Bigsur
@huybinh Lượng người bị nhỏ thôi, không lớn!
@huybinh Ông hiểu “một số” là thế nào không?
Apple chơi chiêu đó mà
Sỹ Nam
ĐẠI BÀNG
2 năm
Anh em đang dung mac chay intel nên chuyển sang cài win nhé
Cười vô mặt
@Sỹ Nam đang chạy máy ảo đây bác ơi
Toni Trịnh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chắc nó chừa mình ra
Mac intel bh nhìn rác vl, đ hiểu mấy thằng bán mấy con 2018 2019 nghĩ cái gì mà dám bán đắt hơn M1?
@tuanminh9889 Giờ Mac Intel vẫn tương thích phần mềm tốt hơn nhiều M1 đó, cài gì cũng dễ.
@Nh0kluatjh Bác vứt ở bãi rác nào thì đọc e cái địa chỉ nha. E ra lượm về bán ve chai chứ cũng dôi cân nhôm chứ có ít đâu.
Nh0kluatjh
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Akay Nhím em mạnh mồm thế thôi chứ im mồm xài tiếp tiền đâu mà M1
@tuanminh9889 thế theo bạn nó là rác rưởi tại sao nhiều ngượi lại dùng, tại sao các cửa hàng vẫn bán, tại sao các nhà phát triển hiện vẫn viết app cho đấy, hạn chế tính năng thì vụ này ko mới, iphone cũng thế có ai nói j đâu
Ole... thêm lý do này thì mình khỏi lên, cứ gắn bó em MWP82 với Cata cho lành 😁
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
Screen Shot 2021-11-02 at 13.34.06.jpg
@caocaolatre199x A chỉ lên khi máy lỗi, ko thể khắc phục được, còn nếu bản cũ vẫn tốt, chạy ổn thì cũng ko quá ham hố mấy đổi mới trong các bản update 👌
@Anonymox Thôi, chốt rồi, ở lại Cata cho lành, chả ham hố 😂
Anonymox
TÍCH CỰC
2 năm
@crazysexycool1981 mình cũng cố ở lại mà ko được, bọn Apple nó ép phải lên mới cho dùng xcode mới
Giận
HHHIEP
TÍCH CỰC
2 năm
Dính 1 con này Macbook Pro 2019. Không hiểu tại sao luôn. Làm đủ trò nó không lên còn mỗi cách nạp lại Bios là chưa thử thôi.

Mình đã tìm được các Fix vụ này rồi. Đơn giản hơn mình nghĩ nhiều. Anh em nào bị mang qua mình làm Free nhé.
HHHIEP
TÍCH CỰC
2 năm
@Nh0kluatjh Mình quen gọi là BIOS từ rất lâu rồi nên nó thành quen. Firmware chắc đúng hơn.
@HHHIEP Mình chỉ dùng thôi, ko biết sửa các lỗi ko nói đến phần cứng mà lỗi phần mềm cũng vậy, có gì lỗi là ra tiệm
phuc45623c
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HHHIEP Bác ơi cứu em với, bác có onl cho em xin số sdt bác em lhe với ạ. Máy em cũng pro 2019
HHHIEP
TÍCH CỰC
2 năm
@phuc45623c Mình ở Nguyễn Du bạn ơi. Số điện thoại chính thì mình không tiện đưa lên đây lắm. Bạn có thể gọi vào số này.
0522222866
vẫn đang dùng macbook air 2018 lên monterey chậm, lag cực
@nospecial vừa về mojave hôm qua
Cười vô mặt
Tohuluree
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đã lên và chưa biết ngày thành cục gạch, đã hết hạn bảo hành, lại không có Apple Care.
Buồn ghê...
Thien2802
ĐẠI BÀNG
2 năm
apple cố tình chơi ng dùng đấy giờ có chip riêng rồi nên tính giết lun con mac intel mua mấy M1 táo
zerolove77
TÍCH CỰC
2 năm
16" i9 đây, xài từ beta đầu tiên ^^. Toàn mấy thánh ko xài macbook ngồi phán
tbdat11
CAO CẤP
2 năm
@zerolove77 Ngay trên cmt của bạn cơ 1 người bị kìa chứ từ miệng nhà báo gì 😆)
@zerolove77 có 10 cái sources ở bên trên bài chính , tất cả là user report chứ nhà báo nào ? Đọc báo ko biết dùng não ah bạn ? Quan ngại với độc giả thời nay ghê
Im lặng đi
@zipder những người dùng Macbook mà không bị lỗi gì thì mới được công nhận là người dùng Macbook nhé. Còn đứa nào bị lỗi thì đứa đó chắc chắn là nói láo, không dùng Macbook mà nói linh tinh
Cười vô mặt
zerolove77
TÍCH CỰC
2 năm
@zipder Quan trọng là bác có bị không? Bạn bác có bị không? Bố con nhà bác có thằng nào bị ko? Hay chỉ đọc mấy cái "sources" ?
Giờ thì ai dùng não?
Do chip Tèo bị lỗi vặt thôi chứ OS vẫn chạy máy khác vèo vèo.
Mình chỉ quan tâm là hiện tại có cách nào cài win lên mấy con macbook M1 ko các bác. Chứ mình cũng khoái macbook mà từ khi nó đổi qua M1 thấy hết cửa. Mình thì làm về kỹ thuật nên ko có win không được.
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
@HoLyNightKing 2 máy luôn 😁
@lat4ever83 nếu chạy máy ảo vậy thì có hao pin hơn và lỗi nhiều ko bác.
@HoLyNightKing Máy laptop tốt còn đầy ra đó, chi phải khổ vậy bạn.
Mình cũng làm kỹ thuật, cứ máy nào tương thích tốt, dễ sửa thì quất thôi cho nhẹ đầu.
Mua máy mần ăn mà còn phải lo sợ nó ko tương thích rồi nghiên cứu thì thời gian đâu nữa làm việc
@lat4ever83 ố, lên bản mới vẫn còn bypass được á, làm như nào vậy bạn
Rất đúng quy trình 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019