Một số nước cấp “chứng chỉ miễn nhiễm” cho người bình phục Covid-19, WHO nói làm vậy là sai

Nam Air
26/4/2020 6:50Phản hồi: 78
Một số nước cấp “chứng chỉ miễn nhiễm” cho người bình phục Covid-19, WHO nói làm vậy là sai
Thông thường sau khi khỏi bệnh thì cơ thể loài người sẽ sinh ra kháng thể để có thể chống lại việc tái nhiễm căn bệnh đó, vì vậy mà một số quốc gia đang phát "giấy chứng nhận miễn nhiễm" cho những người đã được chữa khỏi Covid-19. Tuy nhiên WHO đã phát đi cảnh báo rằng không có bằng chứng cho thấy những người đã bình phục có thể miễn nhiễm với virus SARS-CoV-2 gây bệnh Covid-19.

Cụ thể hiện có Đức, Chile và một số quốc gia đang phát giấy thông hành "miễn nhiễm Covid-19" cho những người nhiễm căn bệnh này và đã bình phục, cho phép họ được tự do đi lại, đi làm việc mà không bị cấm hoặc bị đo thân nhiệt ở những khu vực đang cách ly. Tuy vậy thì WHO nói rằng vẫn chưa có bằng chứng chứng minh những người đã bình phục sẽ có kháng thể để có thể không bị tái nhiễm lần 2.

WHO lo ngại việc cấp giấy chứng nhận miễn nhiễm cho người bình phục có thể làm bùng phát trở lại dịch bệnh Covid-19 vì những người này có thể bị tái nhiễm và tiếp tục lây lan cho những người khác vì chủ quan.

Hầu hết những nghiên cứu hiện tại cho thấy người đã khỏi bệnh Covid-19 có kháng thể, tuy nhiên một số người có lượng kháng thể rất ít, không đủ để giúp cơ thể họ chống chọi lại căn bệnh nếu tiếp tục phơi nhiễm.

Theo Vox
78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lại thành 1 nguồn siêu lây nhiễm thì thôi.
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@micheal9000 https://www.who.int/vietnam/vi/about
leonheart79
ĐẠI BÀNG
4 năm
@micheal9000 WHO là cơ quan thuộc LHQ mà bạn, tìm đọc lại đi
@leonheart79 Máy móc vừa thôi. Nói thế thì nước nào và những gì thuộc các nước chả là của LHQ
leonheart79
ĐẠI BÀNG
4 năm
@micheal9000 Máy móc gì, nó như hội thuộc liên hiệp hội, quy chế hoạt động vẫn tuân theo nguyên tắc cơ bản của LHQ, đâu phải cơ quan độc lập
vậy là Who đã nói đúng 1 lần
Những vấn đề này thì chỉ người trong nghành mới hiểu rõ , chứ cả hệ thống y tế của một quốc gia họ cũng ko phải dạng vừa đâu .
@tungnhtsb Ôi trời ơi cho em xin lỗi nhé tội em nặng quá , em sai rồi lần sau em ko dám như vậy nữa . Cho em gửi lời cả 2 bác trên nữa . Bỏ qua cho em đi
.
@rubbysun Em hứa với bác là em về học lại tiểu học , bỏ qua cho em nhé .
@concobebe2411 Báo chưa nói rõ, công nhận kit của Việt Nam là 50-50
@uthalinh Đùa tí cho vui ấy mà
Giờ Who đọc cho vui thôi
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Khoidang Thế giới 7 tỷ người vs 1.000.000 vote ảo => uy tín là 99,9999999999.... % chứ bạn
ncn_nguyen
TÍCH CỰC
4 năm
@Khoidang Chắc chắn phải trên 1.000.000 rồi. Nên ko thể bằng 0 đc nhé
Quá sai đi chứ, cúm mùa phải chích mỗi năm đây nè.
@Channel NTL Năm nay bác chích chưa 😁 =))
Tin chi thằng WHO. Nó chơi với thằng tạp. Mệt
@nịnastorm Ủa trong câu mình bảo phải giải trình cho mình lúc nào vậy bạn. Bạn có vấn đề về não hay sao ?
@Siêu nhân gầy trả lời thấy có liên quan không. Thằng avatar màu vàng bảo "không tin who". Vậy cho hỏi who nó nói gì sai trên bài viết phía trên ? Có tài liệu của bất cứ tổ chức nào chứng thực có miễn dịch ?
Ủa vậy 1 nước đang muốn "cấp visa miễn dịch" có công cấp tài liệu cho "công dân" nước đó không, cho mình xem KÉ với
@minhquynh2007 Vì sao ngta phát triển. Vì họ suy luận ngược đời (theo cách nghĩ của người Viêt trong nước). Covid theo tui nghĩ cũng như nhau
@dktran01 Haizz não để suy nghĩ chứ không phải để trưng nhe thanh niên. Bị bắt bẻ chuyển qua chuyện khác à.
Who giờ có uy tín gì nữa đâu mà đánh giá sai hay đúng 😃
@Lê Hoàng Huynh UK nè bạn, UK nó gà lắm hả bạn??? Kekekke
@concobebe2411 Liên minh châu âu cũng công nhận mà 😃
@concobebe2411 Mình đâu có chê đồ VN đâu, VN mình luôn giỏi mà, chỉ phát triển sau chúng nó thôi
Trước đó thì "quẩy sớm ăn gì?"
liketalk
ĐẠI BÀNG
4 năm
cũng đúng nhỉ, who cũng cũng cũng biết hối lỗi, mình cho 1 like, mik thấy bác ấy phí công viết bài ít nhất phải cho 1 like mới đúng chứ. đúng ko các bác.
bachang91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vấn đề này phải thống kê lại mới chắc chắn...
|||x|||
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khoa học dựa trên bằng chứng chứ có phải vu khống, nghi ngờ linh tinh như ai kia 😆
Không hiểu sao dùng từ miễn nhiễm vì rất nhiều thông tin tái nhiễm & biến thể của Corona nữa, ...
Sao k cài app theo dõi cho tiện hơn? Tất nhiên app đó phải rõ ràng, minh bạch, cầu thị lắng nghe và sửa lỗi chứ k phải một mặt thì kêu gọi cộng đồng đóng góp, mặt khác thì cố chấp k thừa nhận sai lầm.
@from team b with love Thế ông có làm đc cái app chưa mà ngồi trên đây đòi hỏi như đúng rồi vậy !? Google và Apple còn đang phát triển kia ông còn đòi gì nữa !?
Hay nè
Bút xanh
TÍCH CỰC
4 năm
Nhiều con vật, kể cả vật dụng như cái khẩu trang đều có thể mang virus mà không bị nhiễm bệnh.
Miễn nhiễm không có nghĩa là không mang virus trên người, nên giấy chứng nhận này không biết để làm gì.
tái nhiễm là chuyện thường.
Đức mà cũng vậy à? Phải có nghiên cứu chứ
rubjgj
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vãi cả chứng chỉ
uyvuhuy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đã có người miễn nhiểm à. Vậy sẽ tìm ra vaccine sớm thôi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019