Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một số phần mềm giúp bạn tận dụng tính năng Day Dream trên Android 4.2

Duy Luân
27/1/2013 23:26Phản hồi: 40
Một số phần mềm giúp bạn tận dụng tính năng Day Dream trên Android 4.2
DayDream là một tính năng mới xuất hiện trên Android 4.2. Về cơ bản, DayDream có thể được xem như là một screensaver cho phép chúng ta hiển thị một số thông tin như album ảnh, tin tức mới nhất từ Google Currents, hiện đồng hồ, trình chiếu hình theo dạng ô nhỏ... DayDream tạo ra những hiệu ứng rất đẹp mắt, giúp thiết bị của chúng ta trở nên sinh động hơn, đẹp mắt hơn, thậm chí là hữu dụng hơn (ví dụ: bạn có thể đọc tin từ Google Current một cách nhanh chóng). Ngoài ra, một số phần mềm do bên thứ ba phát triển cũng tương thích với tính năng thú vị này và các bạn có thể xem chúng ở phần nội dung bên dưới.

Cách kích hoạt DayDream

Để sử dụng DayDream, trước hết các bạn vào phần Settings > Display (hoặc "màn hình") > DayDream ("mơ màng"). Ở cạnh trên cùng màn hình, bạn gạt thanh DayDream sang bật. Ở bên dưới, chọn lấy một loại screen saver mà bạn thích. Ví dụ mình sẽ chọn "Bảng Ảnh". Nhấn tiếp vào biểu tượng nhỏ nhỏ ngay bên cạnh để chọn hiển thị hình ảnh từ những ứng dụng, album mà bạn thích (có thể lấy hình từ Facebook, Google+ và nhiều app khác nữa).

Khi đã chọn xong, bạn nhấn nút Back để quay trở lại màn hình cài đặt DayDream. Tại đây, bạn có thể xem thử screensaver mình vừa mới chọn bằng cách nhấn nút Start Now ("Bắt đầu ngay"). Kế bên đó có nút DayDream ("Khi mơ màng"), tại đây bạn sẽ chọn thời điểm để DayDream bắt đầu hiện hình. Thường mình chọn lúc cắm sạc cho đẹp, lại đỡ hao pin. Vậy là xong.

Trên đây là cơ bản cách kích hoạt và sử dụng DayDream cho những bạn mới lần đầu tiếp cận với tính năng này. Khi đã quen rồi thì việc tinh chỉnh thật dễ dàng phải không các bạn? Bên dưới đây, mình sẽ giới thiệu một số loại screensaver mà bạn có thể cài từ Google Play để làm phong phú thêm DayDream.

Clock Plus DayDream

2013-01-22_17.45.02.png 2013-01-22_17.44.53.png

Chiếc đồng hồ DayDream mặc định của Android 4.2 dùng cũng khá tốt, tuy nhiên nó không cung cấp nhiều tính năng lắm. Thay vào đó, các bạn có thể thử qua Clock Plus DayDream. Nó có hầu hết những thứ mà bản gốc có, thêm vào đó là hiện DayDream về ngày giờ, các cài đặt báo thức sắp tới. Ngoài ra, chúng ta còn có thể thấy các biểu tượng để thông báo về cuộc gọi nhỏ, SMS, email chưa đọc. Bạn có thể chọn giữa đồng hồ kim hoặc kĩ thuật số tùy ý thích. Trong chế độ Night Mode, màn hình sẽ giảm độ sáng lại một chút để dịu mắt hơn khi nhìn trong đêm.

Tải về: Clock Plus DayDream (miễn phí)

Flipboard

2013-01-22_17.48.45.png 2013-01-22_17.46.17.png

Flipboard là một trong những ứng dụng đầu tiên hỗ trợ DayDream khi tính năng này ra mắt, và đúng như những gì bạn mong đợi, nó hoạt động rất tốt. DayDream của Flipboard sẽ thể hiện những tin tức mới do ứng dụng này cập nhật, hiển thị các hình ảnh rộng ra toàn màn hình cùng với các "ô" và thể loại đặc trung của Flipboard. Khi chạm vào những hình ảnh đó thì app Flipboard sẽ được khởi chạy lên. Ngoài ra, cũng cần phải nói thêm rằng cái DayDream này không che mất thanh thông báo của chúng ta, do đó bạn vẫn có thể theo dõi những notification, đồng hồ và nhiều thông tin khác như bình thường. Chỉ có điều thanh thông báo giờ đây bị làm mờ đi một chút.

Tải về: Flipboard (miễn phí)

Quảng cáo

Clock Tower 3D

2013-01-22_17.56.24.png 2013-01-22_17.56.35.png
Nhà phát triển ứng dụng này (Kittehface Software) làm ra khá nhiều livewallpaper đẹp và bây giờ những anh chàng này tiếp tục áp dụng nó lên DayDream với sản phẩm Clock Tower 3D. Thực chất, khi bạn cài Clock Tower 3D thì bạn vừa có live wallpaper, vừa có luôn daydream nữa. Khi đã kích hoạt Clock Tower 3D, cơ bản là chúng ta sẽ được thấy nhiều bánh răng chạy để vận hành một cái đồng hồ to, giống như những gì bạn thấy trong một cái tháp đồng hồ lớn. Phần mề này có giá 0,99$ , không quá đắt, không rẻ nhưng bù lại, bạn có thể chuyển đổi giữa nhiều mặt đồng hồ, kim đồng hồ khác nhau. Ngoài ra chúng ta cũng có thể điều chỉnh nhiều thành phần đồ họa khác tùy ý thích nữa.

Tải về: Clock Tower 3D ($0.99)

Daydream Quotes

2013-01-22_19.23.08.png 2013-01-22_19.23.17.png

Cái tên nói lên tất cả. App này sẽ hiển thị ngẫu nhiên các câu danh ngôn nổi tiếng lên màn hình DayDream của chúng ta. Bạn có thể tùy chỉnh khoảng thời gian cho mỗi câu xuất hiện, ngoài ra app cũng có cung cấp mục thay đổi kích thước của font chữ. Hiệu ứng mờ mờ của app cũng khá thú vị.

Quảng cáo

Tải về: Daydream Quotes (miễn phí)

40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

alanlee
TÍCH CỰC
11 năm
Nằm mơ ban ngày :rolleyes:

Sent from my SAMSUNG-SGH-T989 using Tinhte.vn
Sireto
TÍCH CỰC
11 năm
Ngủ ngày 😁
mkool9x
TÍCH CỰC
11 năm
tình hình là em phải gom lúa nâng đời lên 4.2 thì mới xài được 😔( hy vọng mấy pro xda sẽ mod cho bản android đời thấp hơn
chưa được lên 4.1 nữa thì sao đúng là Day Dream
Khoảng lockscreen của android theo mình thấy là đẹp nhất trong mấy Os cho phone. Tùy biến, bóng bẩy, tự do 😁
kunkute28
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái này chạy lại tổ tốn thêm pin
Bỏ ít tiền làm một con nexus S đời cũ giá rẻ là đa có 4.2 để dùng rồi chứ đâu cần máy đời cao giá cắt cổ mới có
@kenny81_hp Con ss captivate của mình cũng đang chạy 4.2 đó bạn
muop92
TÍCH CỰC
11 năm
@kenny81_hp Nexus S không lên được 4.2 mà bạn

Sent from my GT-N8000 using Tinhte.vn
namttn
TÍCH CỰC
11 năm
Thử cái. Lúc cắm sạc thôi cho đỡ hao pin :rolleyes:

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
nikuson
TÍCH CỰC
11 năm
thấy cái này trong máy nhưng cũng ko làm gì nhiều với nó :eek:
cool đấy chứ nhỉ
asimo7777
TÍCH CỰC
11 năm
dùng rồi thấy cũng hay.
hay nhỉ.nhưng bao giờ được lên 4.2 đây. s2 4.1 còn chưa có nữa là
@Nhật Anh champion thế hả bác. thế mà sao k thấy nó báo nhỉ. cứ tưởng chưa có. mai e up mới dc. còn cock thì có lâu rồi. nhưng còn nhiều lỗi quá. nên chưa dùng. đợi sam ra bản stock rồi được mod lại sẽ không lỗi linh tinh nữa
@Qdezi thank bác nhiều....e chả hay biết gì😔
@lethien2011 thank nác nhiều nhé
@phamloc_ct Máy bạn chắc i9100 à. Thấy bạn bảo từ xưa jellybean lỗi nhiều thì chắc chỉ có s2 i9100 thôi. Còn i9100G tuy chip yếu hơn nhưng laị tương thích với 4.2.1 nên các ROM 4.2.1 cực ổn định, nhanh và mượt.
Còn về stock thì cả 2 cùng có rồi. Trên xda cũng port 1 ít các chức năng của note với s3 cho cả 2 rồi. Mình dùng s2G đang chạy 4.1.2 stock có multiwindos này. Screenshot_2013-02-12-06-26-09.png Screenshot_2013-02-12-06-26-56.png
Cái này giống tính năng duyệt ảnh gì đấy trên Note II ko nhỉ (quen6 tên rồi)^^
Có tốn pin hem thía? 😔
Boyzvupro
TÍCH CỰC
11 năm
CÁi này mình chưa bật lên bao giờ. Vì nó chả làm đc gì mấy, ngoài làm đẹp nên ko cần thiết. Thà sưu tập wigdet còn hơn
Trước tình trạng gào pin của android thì cái này k cần thiết. Máy mình có nhưng chả bh dùng.

Sent from Q-mobile M2 of SIM 2 by using taobao.com
Cái gì đẹp thường phải trả giá bằng thời lượng pin vốn đã khá èo uột 😁
4.2 tuyệt quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019