Một số quảng cáo trên Facebook sẽ không thể định hướng đối tượng theo giới tính và tuổi tác nữa
P.W
2 nămBình luận: 47
Một số quảng cáo trên Facebook sẽ không thể định hướng đối tượng theo giới tính và tuổi tác nữa
Mới đây, Facebook đã phải bỏ ra 5 triệu USD để dàn xếp không chỉ một mà tới ba vụ kiện, qua đó tố cáo Facebook vi phạm luật chống phân biệt đối xử. Một trong số đó cho phép những đơn vị chạy quảng cáo trên Facebook không hiển thị bài post bán nhà lên news feed của những người da màu hoặc những người đã có gia đình. Một vụ kiện khác thì diễn ra do những nhà tuyển dụng chạy ad cố tình không cho những bài post đến được với những người phụ nữ sử dụng Facebook.

Hệ quả, Facebook cho biết kể từ nay đến cuối năm, họ sẽ có một vài thay đổi trong nền tảng quảng cáo. Cụ thể hơn, những quảng cáo bán nhà, tuyển dụng nhân sự hoặc tín dụng sẽ không thể lựa chọn định hướng khách hàng tiềm năng theo độ tuổi, giới tính và địa điểm như trước nữa. Những đơn vị quảng cáo cũng sẽ phải xác nhận rằng bài post của họ tuân thủ theo luật chống phân biệt đối xử. Facebook sẽ có một hệ thống tự động quét để loại bỏ những quảng cáo không theo quy định. Trước mắt mới chỉ có ba dạng quảng cáo này bị ảnh hưởng, còn những post quảng cáo thời trang, ăn uống thì vẫn chưa bị đưa vào tầm ngắm.

Từ trước đến giờ, khả năng định hướng quảng cáo, chỉ hiển thị bài post cho một nhóm người cụ thể theo độ tuổi, giới tính là một công cụ mà những đơn vị chạy quảng cáo cũng như content trên Facebook sử dụng đến triệt để, vừa nhằm mục đích chọn đúng đối tượng khách hàng tiềm năng, cũng như cắt giảm đến tối đa chi phí marketing hao phí. Rồi sẽ đến lúc, tất cả những bài post sponsored trên Facebook sẽ không thể định hướng đối tượng được nữa, và những vụ kiện cáo này hoàn toàn có thể thay đổi hoàn toàn hướng đi của marketing online nói chung và quảng cáo trên Facebook nói riêng.

chả hiểu
@daotruong94 ý nó là FB bảo dân da màu nghèo không có tiền mua nhà chăng 😁
@Khôi 121900 thẳng tay phạt
keymaster
ĐẠI BÀNG
2 năm
@daotruong94 Theo thuyết nhị nguyên, thế giới có A thì sẽ có A phủ định, có người da màu thì sẽ có người không phải da màu.
Còn cái việc phân biệt chủng tộc là do loài người, do dân Mỹ giáo dục kém chứ đ' phải do mấy cái filter vớ vẩn của facebook. Tóm lại là người Mỹ còn vớ vẩn lắm, xã hội kiện cáo có tiền, đủ thứ tào lao nảy sinh.
@keymaster mỹ quá lạc hâụ
Ông FB này năm rồi dính chàm quá đỗi. Mà có làm dc gì ổng đâu.
@phatkrongana Có thằng nào cạnh tranh dc với nó đâu, lên dăm ba cái kiện tụng này chỉ như sứt tý móng tay thôi không ảnh hưởng đến sức khỏe.
Lại sắp có ông vào kêu sao toàn thấy quảng cáo thuốc sinh lý với tìm bạn trai 😁
rintakis
ĐẠI BÀNG
2 năm
@graphiclancer Của e sao toàn hiện mấy cái yếu sinh lí các kiểu :v
theladu
TÍCH CỰC
2 năm
@rintakis Chắc bắc hay lên gg gõ thuốc yếu sinh lý nhiều
rintakis
ĐẠI BÀNG
2 năm
@theladu Vậy là thằng gg bán thông tin cho fb hả bác.
kimthoaduy
TÍCH CỰC
2 năm
@rintakis Xem japan anti virus nhiều quá đó bác 😃
theladu
TÍCH CỰC
2 năm
@rintakis Chuẩn đấy bác ơi..!
PCX145
ĐẠI BÀNG
2 năm
iPhone 5 vẫn quá đẹp 😁
@PCX145 Liên quan gì bà :D? Mà thề, iPhone 4 với 5 đẹp thật 😃
hơi khó hiểu?!? sao ko kiện thằng "đơn vị chạy quảng cáo" mà lại kiện FB??? FB chỉ là bên cung cấp công cụ định hướng cho mấy "đơn vị chạy quảng cáo" thôi mà!?! khác nào thằng du đãng lụi chết người lại lôi thằng bán dao ra để xử!
dinhchungcr
ĐẠI BÀNG
2 năm
@thedeath1883 công cụ quảng cáo và mấy bộ lọc này do fb cung cấp mà, đơn vị chạy chỉ là ng sử dụng thôi chứ
FB nó kiểu ghi âm mình nói chuyện hay sao ấy, chỉ cần nói mình thích mua gì, muốn mua gì, thì y chang sẽ có quảng cáo sản phẩm đó trên trang chủ. (mặc dù đã đã tắt quyền ghi âm)
@manchirua Tắt quyền nó vẫn ghi dc thôi, như bác tắt quyền truy cập vị trí thì nó vẫn biết bt
@manchirua chỉ nói bân quơ với nhau mà còn biết nữa. Khiếp luôn fb
@manchirua Mấy ứng dụng mạng xã hội, ứng dụng chát chít nó không theo dõi bạn thì mới thấy lạ ấy.
Thằng zalo cũng trùm đó.
kurt80
TÍCH CỰC
2 năm
@haichin Chuyển sang giao diện tiếng Nga và sử dụng tiếng Pháp thì chắc nó không theo dõi được đâu.
@kurt80 Tiếng Wakanda may ra.
là một người QC trên fb thì vụ này mình ủng hộ fb, có kiện thì đi kiện thằng mua quảng cáo ấy. Như mấy hãng siêu xe, có tiền chắc gì nó bán cho, sao ko đi mà kiện
@If you dont mind Mình cũng chạy trên fb. Hi vọng nó ko siết quá
Fb lắm phốt nhỉ 😃
sắp nát rồi
Facebook mỗi ngày 1 phốt ta ơi, bố thằng Mark mát
kingking7
ĐẠI BÀNG
2 năm
có những cái quảng cáo nó còn ko cho mình ẩn đi,cứ mặc kệ thì nó hiện liên tục,nhiều lúc ức chế quá phải vào chặn bố cái trang đấy đi 😆
jaja596
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chỉ khổ mấy ông chạy Ads. 😆
alihung
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quảng cáo nhiều thì nó khó chịu - nó chặng các kiểu - còn không cho nó coi thì nó la làng. 😁 . Đó là suy nghĩ thông thường, nhưng em nghĩ thằng Mark nó muốn thế để thu thêm tiền quảng cáo thoai...kakka
Thằng bạn mình chơi như chó … Hôm rồi gọi điện than phiền với đám bạn thân, ngay lập tức chiều hôm ấy fb mình hiện ra các loại group chó các thể loại.
Càng ngày càng lầy.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019