Một số thiết lập bảo mật để giúp tài khoản Google của bạn trở nên an toàn hơn

Pnghuy
15/5/2023 10:46Phản hồi: 24
Một số thiết lập bảo mật để giúp tài khoản Google của bạn trở nên an toàn hơn
Tài khoản Google chúng ta gần như ai cũng có một cái, việc Google gần đây bổ sung tính năng passkey đăng nhập không cần mật khẩu giúp tài khoản Google của người dùng an toàn hơn. Nhưng không vì vậy mà chúng ta bỏ qua những cách để làm cho tài khoản của chúng ta an toàn hơn.

Dưới đây sẽ là những thiết lập để giúp tài khoản Google hay Gmail của anh em an toàn hơn nữa.

Trước tiên, nếu anh em có sử dụng Gmail, địa chỉ email cũng sẽ là tài khoản để anh em đăng nhập vào hầu hết các dịch vụ của Google, và đó cũng chính là tài khoản Google của anh em luôn. Vì vậy nếu ai đó có được tên đăng nhập và mật khẩu Gmail của anh em thì họ có thể đăng nhập vào tất cả những dịch vụ khác có liên quan, rất nguy hiểm.
Screenshot 2023-05-15 185050.png
Hãy truy cập vào account.google.com để bắt đầu các thao tác kiểm tra. Tiếp tục chọn Security Checkup để kiểm tra nhanh.
Screenshot 2023-05-15 190108.png
  • Your Devices: kiểm tra các thiết bị đã đăng nhập vào tài khoản Google, kể cả trên thiết bị hay trên trình duyệt. Nếu thiết bị đã cũ không sử dụng nữa hoặc thiết bị lạ không nhận ra, hãy đăng xuất tài khoản khỏi thiết bị đó.
  • Recent security activity: cung cấp thông báo về các lần đăng nhập lạ mà Google phát hiện.
  • Sign in & recovery: thiết lập email khôi phục, số điện thoại, câu hỏi bảo mật và thiết bị di động đáng tin cậy.
  • Third-party Access: những phần mềm hoặc dịch vụ của bên thứ ba có quyền truy cập vào dữ liệu của bạn.

Quay trở lại giao diện tài khoản thì chúng ta tiếp đến với mục Privacy & personalization, anh em chọn manage your data & privacy.

Đầu tiên là History Settings, đây là nơi chúng ta có thể tuỳ chọn về việc ngăn hoặc cho phép Google thu thập dữ liệu lịch sử hoạt động web, lịch sử YouTube hoặc lịch sử vị trí, việc này anh em có thể thiết lập rất dễ dàng.
Thứ hai là Personalized Ads, tại đây anh em có thể bật hoặc tắt tính năng cá nhân hoá quảng cáo của Google. Nếu tắt đi thì anh em sẽ nhận ít quảng cáo theo những thứ anh em quan tâm, nhưng số lượng quảng cáo thì gần như không thay đổi, thay vì quảng cáo theo xu hướng tìm kiếm cá nhân thì nó sẽ quảng cáo nhiều thể loại khác nhau.

Một điều thú vị là trang My Ads Center đã được cập nhật với giao diện Material You, trông đẹp hơn hẳn 😁. Còn một tuỳ chọn nữa đó là cá nhân hoá quảng cáo trên các trang web và ứng dụng có hợp tác với Google, nếu không thích anh em cũng có thể tắt nó đi.

Thứ ba là Personal result in Search, anh em có thể quyết định xem có hiển thị kết quả được cá nhân hoá trong tìm kiếm dựa trên tài khoản của anh em hay không.
Thứ 4 là Google Fit Privacy, anh em có thể theo dõi và quản lý dữ liệu từ thiết bị đeo có kết nối với Google Fit, bao gồm dữ liệu tập luyện, các chỉ số cơ thể, dữ liệu giấc ngủ, các triệu chứng bất thường của các cơ quan trong cơ thể…Anh em cũng có thể quản lý dữ liệu được chia sẻ cho Google Assistant, quyền truy cập dữ liệu của Fit…
Thứ năm là danh sách các dữ liệu mà anh em có thể chia sẻ với người khác, tất cả đều là dữ liệu cá nhân, ví dụ như thông tin về vị trí, thông tin họ tên & ngày tháng năm sinh.

Quảng cáo

Cuối cùng sẽ là danh sách dữ liệu từ các ứng dụng và dịch vụ mà anh em đang sử dụng, menu hiển thị nội dung và tuỳ chọn có liên quan đến các dải sản phẩm có tài khoản Google mà bên thứ ba có quyền truy cập vào.
Để chắc chắn các thiết lập được thay đổi, anh em có thể quay trở lại Home, vào mục Privacy Checkup, ở đó Google sẽ liệt kê lại cho anh em những cài đặt chính mà anh em đã có trong menu Privacy & personalization, một dạng anh em có thể double check lại một lần nữa.

Ngoài ra, nếu lâu quá anh em chưa thay đổi mật khẩu Gmail, có thể nghĩ đến việc thay đổi mật khẩu, để tăng thêm tính bảo mật. Một số dịch vụ khác thậm chí còn yêu cầu anh em thay đổi mật khẩu 6 tháng 1 lần, ví dụ những app ngân hàng chẳng hạn. Nếu chưa kích hoạt bảo mật 2 lớp, hãy bật nó lên để gia tăng thêm một lớp bảo mật nữa, trong trường hợp kẻ xấu biết được mật khẩu đăng nhập của anh em thì đó cũng chỉ mới là 50% mà thôi.
Thiết lập passkey cũng là một thiết lập quan trọng, vấn đề của passkey là giúp anh em đăng nhập nhanh vào tài khoản Google mà không cần nhập mật khẩu, thay vào đó là dùng các phương thức bảo mật sinh trắc học, hoặc xác nhận bằng điện thoại đáng tin cậy. Cách thiết lập passkey cho tài khoản Google anh em có thể tham khảo bài dưới dày nha:
24 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

anhtkl
TÍCH CỰC
một năm
Bài này sẽ hay hơn nữa nếu Mod viết luôn nguyên bài bằng tiếng Anh chứ ko dùng tiếng Việt diễn đạt 😆))
An toàn cái giề! Cs nó yêu cầu thì nôn thông tin ra ngay, ko sót cái đéo gì, toàn lùa gà
@annaphuong M làm cái gì mà cs phải yêu cầu? M ko làm cái gì thì cs yêu cầu m cũng nôn ra?
@annaphuong M là thằng nào
@xxxx201314 Nó là con mà 😁 Anna Phương đấy thây :D. Tinh tế như có mấy người bị nhiễm từ "lùa gà". Có thằng gì Toila9 là ví dụ điển hình. Ngứa mắt quá mình đã chặn từ lâu. Cmt như bot :D
@annaphuong đá mua ở đâu mà chất lượng thế :v
Ngoài việc cài đặt các bảo mật trong tài khoản thì mình còn dùng khoảng 5 gmail, với mỗi mail dùng làm 1 nhiệm vụ riêng. Mail dùng để đăng kí ngân hàng. Mail dùng để liên lạc công ty, bạn bè (dùng họ tên). Mail dùng đăng ký các tài khoản google play, grab, các ứng dụng giao hàng, vận chuyển và tài khoản của các ứng dụng thường dùng. Mail đăng kí các diễn đàn, website ít quan trọng, có thể dính spam nhiều. Cuối cùng là 1 mail tổng, mail này ko đăng ký thứ gì, bảo mật cao nhất, phục hồi bằng sdt, chỉ để nhận chuyển tiếp thư, làm mail phục hồi cho các email kia, gửi thư cũng từ mail này luôn. Mình chỉ cần đăng nhập mail này là quản lý tất cả thư.
Nhờ hệ thống phân cấp email mà mình ko dính spam, ko bị lộ mail quan trọng. Password cũng chia ra 3 loại, rất quan trọng, quan trọng và ít quan trọng.
@SieuSaiyanRose Uhm, cũng nên học theo bác này nhỉ ! Mình cũng đăng ký tá lả âm binh gần chục cái email .... mà cái nào cũng xài ngang cấp như nhau ... dẫn đến cái meo chính là cái meo nhận hỗn độn đủ thứ nhiều nhất luôn ! Oải thiệt !
@SieuSaiyanRose Thế dùng Android mà cả tá lá email thì đồng bộ kiểu gì bạn nhỉ
Lion4me
ĐẠI BÀNG
một năm
@yellowcard chỉ cần bạn nhập đúng cái mail chính mà bạn muốn đồng bộ tất cả các thiết bị android thôi. xong nhập mấy mail khác nhỏ nhỏ vào là được mà
@SieuSaiyanRose bác này giống mình nè. mình còn dùng thêm thằng duckduckgo mail để tạo alias với lọc tracker nữa :v đăng ký cái gì thì cứ đưa cái alias ra, ko bố con thằng nào biết địa chỉ thật của mình cả.
Hay lắm !!! Rất hữu tích ! Cảm ơn em rất nhiều !!!!
Bảo mật cho lắm vào cũng phiền phức. Tôi nhiều gmail mỗi khi ra hàng nét đáng nhập chắc khác mạng quai phai google nó cứ bắt xác thực mới cho vào
Mình thấy đăng nhập không dùng mật khẩu như bên microsoft thì tiện với bảo mật hơn
uronbkhn
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình chỉ bật 2FA, còn lại không quá quan tâm.
MetalArm
ĐẠI BÀNG
một năm
@uronbkhn b dùng 2fa có bị cái gg promt phiền phức ko? mỗi lần đăng nhập phải zô app utube chọn 1 trong 3 số đó. dù mình search tìm cách tắt và chỉ dùng code sms vậy mà nó cứ hiện cái promt đó hoài rất phiền. cái promt đó trên phone mình mở ra nó xoay hoài.
@MetalArm là sao bác nhỉ,hic
phuongin
ĐẠI BÀNG
một năm
để chút làm hehe
nhiều khi hơi bất tiện
Utube watch history off sao xem lại chòi
Cám ơn mod
Hí hí.
Tinhte cũng bảo mật quá cơ?!
Thay đổi thông tin tài khoản, cụ thể ở đây là mail chỉ cần xác nhận từ địa chỉ mail mới, bỏ qua mail đang liên kết. Đúng là fan  áo. Lỗi bảo mật cũng y chang (passCode)
Có mấy cái giờ mới biết thanks mod

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019