Một số thiết lập Face ID & mật mã trên iPhone mà bạn cần quan tâm

Mikeknowsme
29/5/2020 11:19Phản hồi: 80
Một số thiết lập Face ID & mật mã trên iPhone mà bạn cần quan tâm
Đối với những ai sở hữu iPhoneFace ID (iPhone X trở lên) thì chúng ta nên quan tâm phần thiết lập Face ID & mật mã (Face ID & Passcode) trong phần Cài đặt để việc sử dụng máy khi mở khoá hay thao tác ngoài màn hình khoá tiện lợi hơn. Mình xin chia sẻ một số phần quan trọng như sau:

Có thể tắt "yêu cầu chú ý cho Face ID"

Trong mục Face ID & Mật mã có phần gạt tắt / mở Yêu cầu chú ý cho Face ID (Require Attention for Face ID). Khi mở mục này lên thì buộc người dùng phải đưa mắt vào iPhone để camera TrueDepth có thể xác định để mở khoá iPhone.

Tuy nhiên bạn có thể tắt mục này đi, trong một số trường hợp mắt bạn không cần nhìn vào iPhone vẫn mở Face ID được hay ngay cả khi bạn nhắm mắt. Tiện nhất là cho những ai đeo kính mát hoặc kính kiểu gì đó vẫn mở khoá Face ID dễ dàng.

Lưu ý rằng khi tắt thì yếu tố bảo mật sẽ giảm đáng kể, nên bạn phải cân nhắc với hoàn cảnh sử dụng hằng ngày để quyết định nhé! Như cá nhân mình thì có đeo kính mát nên mình sẽ tắt nó đi.

Cho phép sử dụng một số tính năng khi iPhone được khoá

Hiện tại bạn có thể truy cập sử dụng các mục trên khi màn hình bị khoá, các tính năng bạn nên gạt tắt là USB Accessories - vì nếu kẻ lạ cắm USB vào iPhone bạn ngay cả khi nó đang được khoá màn hình và có ý đồ xấu thì không hay lắm, hoặc cũng nên gạt tắt trả lời tin nhắn luôn.

Xoá hết mọi dữ liệu nếu iPhone bị mở khoá thất bại 10 lần

Bạn có thể gạt mở tính năng này khi bạn nghĩ rằng bạn đang sống trong môi trường "nguy hiểm", nếu như một kẻ lạ cố gắng mở khoá fail iPhone của bạn đến 10 lần thì toàn bộ dữ liệu trên iPhone sẽ xoá hết nhằm đảm bảo sự an toàn của dữ liệu cá nhân. Và lần tới mở iPhone bạn có thể vào bản backup trên iCloud gần nhất để sử dụng trở lại.

Lưu ý: phải thật sự cần mới gạt mở tính năng này lên nhé, không thì bị xoá mất dữ liệu xui lắm!
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

FaceID rất tiện lợi và an toàn
Shark Hunter
ĐẠI BÀNG
4 năm
@aws An toàn có hạn thôi😀
binhle976
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Doi Nguyen Xs max minh đeo khẩu trang ko mở đc nè bạn
vanky1994bg
ĐẠI BÀNG
4 năm
@aws nó có gây tốn pin ko anh em
dùng face id sướng thật, nhiều lúc quên luôn đang có sử dụng khoá
@mouse_gaga A ngồi trong nhà chú nhé. Hay chú là vô công việc ngồi tự kỷ 1 mình?
vanky1994bg
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mouse_gaga nó có gây tốn pin ko ông
@vanky1994bg cái gì gây tốn pin
vanky1994bg
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mouse_gaga face id nó quét khi nhận khuôn mặt ý
Cũ rồi
share luôn cách lưu số danh bạ và gọi điện thoại mod ơi, mỗi tuần 1 chức năng cơ bản là quá tuyệt, iphone thật thần kỳ 😂😂
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
@caffeinezzZ Đúng rồi. Tưởng share bí kíp gì chứ. Toàn mấy cái setting nằm chình ình ra đó.
lophocvui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@caffeinezzZ Gắt quá. Chia sẽ vậy có cái để bạn lên đây sân si
@lophocvui xân xi chỗ nào b
Gd165
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thì tắt tính năng xoá mọi dữ liệu, vì sợ lỡ có trẻ con trog nhà nghịch máy
@Gd165 mặc định mà, tắt chi b 😁
@Gd165 Có đang có mở nếu bạn ko mở đâu 😁
Gd165
TÍCH CỰC
4 năm
@Gd165 Tại mình từng có kỉ lục 6 lần ấn sai rồi nên phải tắt 😁
@Gd165 Mình thường chỉ quá tam ba bận cho mấy loại mật khẩu các kiểu
Phúc 2103
TÍCH CỰC
4 năm
Faceid tiện cầm máy lên là dùng lun rất đã nhưg đeo khẩu trang thì hơi phế😂😂
@Phúc 2103 Phải gọi phế vật mùa covit.Mình bỏ luôn faceid đợt từ tháng 2 tới cuối tháng 4.quay lại gõ pass thời cổ đại. tháng 5 mới mở lại face id
Tính năng cuối, self-destruction 😃
Đang xài iphone và xài cả 2 touch ID lẫn face ID rất ưng ý 😀
MyLove0509
ĐẠI BÀNG
4 năm
@sharinran141 ???
@MyLove0509 Mình nghĩ bạn ý xài 2 máy với 2 phương thức bảo mật này (vd iPhone 8+, iPhone X)
dvt368
TÍCH CỰC
4 năm
Mắc mệt với mod này! Ba cái cơ bản tưởng ai cũng biết dùng chứ.
Susu0806
TÍCH CỰC
4 năm
Tính năng “Yêu cầu chú ý cho face ID” dùng để kiểm tra kính mát rất tiện, kính mát nào zởm, không có tính năng chống tia UV sẽ mở đt vô tư
Mình đeo mắt kiếng, bật "require attention for FaceID", FaceID vẫn nhận biết được nhé.
FaceID trên iphone đúng là rất đáng giá và xịn xò
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
tks Ad
ToNgoc
TÍCH CỰC
4 năm
Quả “ yêu cầu chú ý cho Faceid” mình dùng kính đen vẫn mở dc. Chỉ có nhắm mắt là ko mở dc thôi
Susu0806
TÍCH CỰC
4 năm
@ToNgoc Vì kính mát của bạn là loại thường, không có khả năng chống tia UV.
ToNgoc
TÍCH CỰC
4 năm
@Susu0806 Uh đúng bạn
Lolo69
TÍCH CỰC
4 năm
@Susu0806 Sai rồi. Không liên quan gì tới tia UV. Chỉ cần kính phản quang là không dùng được. Kính đen/ kính thuốc có chống tia uv vẫn dùng bình thường.
Face ID dùng tia hồng ngoại.
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
Hay quá thanks bác
FaceID xài khá ngon. Đưa lên và vuốt lên xài đôi khi còn chẳng để ý là có sự hiện diện của nó
danh hoà
ĐẠI BÀNG
4 năm
Em hỏi xíu là nếu tắt cái phụ kiện usb đi thì sau hơn 1 tiếng khoá máy mà cắm sạc thì có sạc được không hay phải mở khoá rồi mới sạc được?
mod viết bài cực kỳ chán nhé, bài hướng dẫn viết tiếng Việt, dành cho người Việt đọc nhưng lại cho hình demo giao diện tiếng Anh??? ngàn chấm ...
@BlackCat_94 Đó chính là tinhte =))
Thứ mà phục apple nhất đó là Face ID. Đến nay vẫn chưa có con android nào sánh được.
@hongphuc1992 Nhái đc bề ngoài thì đầy ra đó. Nhưng chỉ đc 1 năm là bỏ chạy hết.
@Anh Em Siêu Nhân Dùng tấm ảnh là mở khóa được. Vậy mà nhái gì.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019