Một số thủ thuật bí ẩn có thể bạn chưa biết với Gboard

MinhTriND
9/3/2021 10:49Phản hồi: 100
Một số thủ thuật bí ẩn có thể bạn chưa biết với Gboard
bàn phím là một trong những thao tác mà chúng ta sử dụng thường xuyên nhất đối với smartphone, nhưng dường như không phải nhà sản xuất nào cũng để ý đến trải nghiệm này. Và Gboard - bàn phím do Google phát triển là giải pháp giúp giải quyết vấn đề nói trên. Ngoài việc cho phép bạn tinh chỉnh nhiều yếu tố và có một giao diện sạch, rõ ràng, vị trí hợp lý, thì Gboard còn có khá nhiều tính năng ẩn rất hay nhưng có thể bạn chưa biết. Đó là những tính năng gì thì mời anh em xem tiếp nội dung bên dưới.

1. Sử dụng phím Space để làm con trỏ chuột

Tính năng này thực ra tương tự như bàn phím của iOS. Để có thể thực hiện thì bạn ấn giữ vào nút Space, sau đó kéo sang trái hoặc phải để di chuyển con trỏ đến chữ cái mà bạn đang muốn sửa. Cách này sẽ nhanh và chính xác hơn rất nhiều so với việc bạn dùng cả ngón tay để chạm vào ký tứ như trước giờ. Nếu bạn đọc tới đây sau đó làm thử nhưng không thấy nó hoạt động thì đừng lo, có thể bạn chưa kích hoạt nó lên.

Để kích hoạt thì bạn tìm đến mục Cài đặt của bàn phím, nó là biểu tượng hình cái bánh răng nằm ở trên thanh công cụ phía trên của bàn phím. Sau đó, bạn tìm đến mục "Nhập bằng cách trượt" và đảm bảo nút gạt bên cạnh "Bật điều khiển con trỏ bằng cử chỉ" đã được bật lên.

Thật ra, để có thể tinh chỉnh chính xác hơn nữa đến vị trí mà bạn cần chỉnh sửa trong văn bản thì các bạn có thể bấm vào biểu tượng chữ "I" trên thanh công cụ. Tuy nhiên thì mình ít khi dùng tới cái này, chỉ cần nút Space thôi là đủ rồi.

2. Truy cập nhanh vào các ký tự đặc biệt

Thông thường, để có thể truy cập nhanh vào các ký tự đặc biệt thì chúng ta thường phải bấm vào góc dưới bên trái, nơi có nút "?123", sau đó mới tìm đến ký tự cần dùng. Tuy nhiên, thực tế là có 1 cách nhanh hơn. Đó là bạn chỉ cần giữ ngón tay vào cái nút "?123", sau đó kéo nó tới các vị trí có biểu tượng bạn cần, buông ra, vậy là xong.

3. Viết hoa nhanh

Sẽ có lúc bạn chỉ cần viết chữ in hoa vài chữ cái thôi, nhưng nếu bấm vào nút Shift 2 lần, sau đó lại chuyển sang chế độ bình thường, sau đó lại muốn viết in hoa tiếp thì mất thời gian quá. Để xử lý thì cũng đơn giản, bạn bấm giữ nút Shift, sau đó kéo nó tới chữ cái cần, vậy là chữ đó đã ở trạng thái in hoa.

4. In hoa tất cả các chữ thường

Có một cách để bạn có thể viết in hoa tất cả các chữ thường đã gõ. Đó là bạn tô đen toàn bộ những từ mà bạn cần, sau đó bấm vào phím Shift, vậy là xong.

5. Xoá văn bản nhanh

Quảng cáo

Có thể cách xoá nhanh nhất mà bạn vẫn hay làm đó là tô đen hết phần muốn xoá rồi bấm delete hoặc thay thế bằng đoạn văn bản khác. Nhưng có cách nhanh hơn. Để xoá 1 hoặc nhiều từ cùng lúc, bạn chạm ngón tay vào nút Backspace (chữ "X" phím ở bên phải của chữ "m"), sau đó nhanh chóng trượt về phía bên trái. Trượt càng xa, đoạn văn bản mà bạn cần xoá sẽ càng nhiều. Sau khi bạn xoá, đoạn văn bản mà bạn vừa xoá sẽ hiện ở trên cùng của bàn phím, để 1 lần nữa cho bạn cân nhắc là có nên xoá luôn hay không. Nếu muốn văn bản đó quay lại, chỉ cần bấm vào phần gợi ý phía trên đó là xong.

6. Sửa văn bản

Tính năng Tự động sửa nằm trong mục Sửa văn bản của Cài đặt bàn phím sẽ giúp bạn tự động sửa chính tả. Đôi lúc, tính năng này sẽ hoạt động không như ý muốn, nhưng đa phần thì nó vận hành ổn. Dường như Google đã liên tục nâng cấp tính năng này nên nó ngày càng ổn định hơn. Tự động sửa lỗi giúp bạn gõ nhanh hơn. Chẳng hạn, khi bạn gõ chữ "nhưg" hay bị lỗi gì đó trong quá trình gõ, nó sẽ tự động sửa đúng thành "nhưng", kiểu kiểu như vậy. Trước đây mình trải nghiệm tính năng này trên bàn phím của iOS và thấy rất thích và đa phần nó sửa khá chính xác, sau này thì Gboard cũng đã đượtiệm cận ở mức đó.

7. Vuốt để nhập văn bản

Quảng cáo

Cái này thì mình nghĩ sẽ có nhiều anh em ở đây biết rồi. Khi bạn kích hoạt cái tính năng Nhập bằng cách trượt trong phần Cài đặt của bàn phím thì tính năng này đã sẵn sàng để dùng. Cách sử dụng đó là thay vì bạn bấm vào từng ký tự để nhập thành từ thì bạn có thể vuốt qua các ký tự đó trên bàn phím. Phần mềm sẽ tự động đưa ra từ phù hợp nhất, kể cả phần dấu câu. Nhìn chung thì cách nhập này cũng tương đối nhanh, độ chính xác cỡ 80% và đặc biệt hữu ích trong các tình huống mình chỉ có thể gõ bằng 1 tay.
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Gboard với Labankey cái nào ngon hơn nhỉ?
NHL8
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vietok Em dùng máy Huawei p30
@the last dragon Không bác ơi 😔
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Nghiện Là Dở Rồi Mình dùng Laban vì để được ảnh nền là mấy đứa nhỏ nhà mình
@NHL8 nếu chỉ đơn giản đánh chữ thì laban key ngon , nhưng nếu kết hợp đánh, vuốt, nói thì gboard đỉnh hơn nhiều
Mình thì thích Swiftkey hơn, dù Gboard cũng được. Swiftkey đoán được từ ghép, Gboard thì không.
@渡辺稲荷 Không có VNI đâu bác, giống như Gboard, chỉ có Telex thôi. Mà họ chắc không có ý định hỗ trợ VNI cho bàn phím ảo đâu vì bây giờ hầu hết nhập liệu Tiếng Việt toàn bằng Telex rồi
@nghaimin SwiftKey sao không có tiếng Việt trên iOS vậy bác nhỉ
Uh. Hiện không có cho iOS
mình dùng samsung keyboard cũng ngon 😁
jin_279
TÍCH CỰC
3 năm
@manhcuong04 chuẩn rồi 😌
@manhcuong04 Trước đây mình dùng thấy ngon thực sự
@manhcuong04 samsung keyboard không gõ w=ư được đúng không bác?
@Lê Văn Đốp Đúng rồi bạn ạ
Hieuu Hoang
ĐẠI BÀNG
3 năm
@manhcuong04 Samsung Keyboard giờ ko đồng bộ lên cloud được nữa à các bác ? mình dùng 2 thiết bị của samsung mà mỗi bên phải học thói quen gõ phím từ đầu bất tiện quá 😔
Từ ngày có cái này bỏ hết các loại khác trên cả iOS và Android luôn. Công nhận là ngon.
Goolge có 3 sp mình luôn tải đầu tiên khi mua máy là Map-Google photo- và cái này. + Đặt tìm kiếm mặc định trên Edge là google nữa.
NHL8
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có ai đấy được bàn phím của Google lên cao chưa.
Cái chế độ float chán quá.
Em đang không đẩy được nó lên cao như iOS.
anh523110
TÍCH CỰC
3 năm
@NHL8 Float phù hợp vs các app như game á. Khi khung nhập liệu bị thiết kế củ chuối mà thường hay thấy ở mấy cái game 😃
Gboard không có VNI nên chịu. Mình xài laban vì nó có VNI và dễ custom.
Việc đầu tiên làm là chuyển về VNI, tắt gợi ý từ, tắt sửa lỗi, tắt hết các tính năng "thông minh".
id@wn...
TÍCH CỰC
3 năm
@Ice Never Dies PC còn VNI đc chứ phone mà VNI nó chán gì đâu, vừa chậm vừa tốn diện tích màn hình
@id@wn... Quen thì sẽ nhanh thôi, Mà mình không xài gợi ý từ nên layout nói chung vẫn gọn gàng lắm.
vuốt để nhập và dùng phím tắt cho số tài khoản ngân hàng, địa chỉ, số điện thoại để gửi cho ai cho nhanh khỏi nhầm
tayeutl
TÍCH CỰC
3 năm
Gboard nó học câch dùng của người xài. K xài nó lâu nên cứ rớ vô chê nó ngu là phải.
Nên dùng Gboard để an toàn cho cá nhân.
Bàn phím ios
La ban Key là ngon nhất. Tự sửa cực thông minh. Nhưng nó của Zalo nên sợ nó thu thập dữ liệu
@trunghieuonline Tất nhiên là nó phải thu thập dữ liệu rồi vì nó free mà 😅
jin_279
TÍCH CỰC
3 năm
cái nào chả thu thập dữ liệu, quan trọng là phải chọn lọc 😂
@trunghieuonline Cái nào chả thu thập data người dùng bác nó thu thập nó mới gợi ý từ tốt theo cách bác sử dụng
Quy Le Anh
TÍCH CỰC
3 năm
Không biết cái này luôn.
Niwky
TÍCH CỰC
3 năm
Đã cài Gboard và xóa sau 30 phút trải nghiệm trên iOS. Mình hay viết tắt các kí tự (ko->không, được->được...) nhưng Gboard không có tính năng này mà nó dùng chung với shortcut key có sẵn của iOS. Để dùng được shortcut key thì trong Gboard bạn phải bật tính năng tự động sửa lỗi chính tả, mà tính năng tự sửa lỗi của Gboard thì lại cực kì tệ, nhiều lần tự ý sửa chữa những từ mình nhập từ đúng thành sai.
id@wn...
TÍCH CỰC
3 năm
@whisky_x Sài nhiều nó mới tự sửa chính xác đc chứ mới sài 30p thì ai mà học cho đc bác.
@id@wn... Lúc mới cài mình phải dùng khoảng 1 tuần nó mới theo ý của mình. Giờ vuốt không lệch chữ nào luôn 😅
Niwky
TÍCH CỰC
3 năm
@id@wn... Vậy để mình tải về lại trải nghiệm thử vài ngày xem sao
meoden007
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình xài gboard , xài thêm usticker nhưng ko add thêm icon như mèo ami hay ếch pepe dc, nó cứ báo không hổ trợ chèn ảnh là sao bạn ơi
Cái phím thì ios bá trên cục đá. Google đang học hỏi để tốt hơn ^^
justin_vn
TÍCH CỰC
3 năm
So với bàn phím ios thì sao nhỉ? Cái bàn phím ios thì mình vẫn đang hài lòng 90%. Còn ghét 2 vụ là k có hàng phím số, và vụ chuyển ngôn ngữ ( nut chuyển giữa anh việt thì nằm cùng vị trí, mà lỡ bấm qua emoji thì nút chuyển lại nằm chỗ khác)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019