Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một số thủ thuật khi dùng instagram dành cho IOS

Gd165
14/1/2020 10:41Phản hồi: 33

Xem nhanh

1. Bài viết (post)

2. Ẩn bài viết, bỏ theo dõi (unfollow) nhanh một người

3. Lưu trữ bài viết

4. Tin (story)

5. Ẩn tin của một người

6. Lưu trữ tin

7. Một số cài đặt khác về tin

8. Một số điều cần thiết khác

9. Khu vực trò chuyện: mình cũng đã từng giới thiệu là trên instagram các bạn có thể nhắn tin, video call, gửi hình này nọ. Rất đơn giản ngay từ trang chính bạn lựa chọn hai hình tam giác ghép lại ở góc phải phía trên (khoanh đỏ) là vô được giao diện nhắn tin. Mình không chụp lại giao diện đó được nha, tại nhắn tin với nhiều người quá :D

10. Ẩn trạng thái hoạt động và lựa chọn tài khoản cá nhân/công khai: tức là bạn không thể thấy người ta đang hoạt động hay không (hoạt động sẽ có chấm xanh) và không biết được người đó hoạt động cách đây bao lâu, chiều ngược lại cũng tương tự. Ngoài ra bạn có thể lựa chọn mình là tài khoản công khai để ai biết được tên tài khoản đều có thể coi bài đăng của bạn mà không cần theo dõi, ngược lại tài khoản cá nhân thì ai muốn theo dõi (follow) thì bạn phải đồng ý thì mới coi được bài đăng. Các bạn cũng từ trang instagram của mình chọn 3 gạch đầu dòng góc trên phải (khoanh đỏ) - Cài đặt - Quyền riêng tư - Trạng thái hoạt động (khoanh đỏ) hay Quyền riêng tư của tài khoản (khoanh xanh lá).

Một số thủ thuật khi dùng instagram dành cho IOS
Mình đã có bài TOP 5 lí do sử dụng instagram, nay mình viết thêm bài chia sẻ một số thủ thuật khi dùng. Trước tiên, dành cho bạn chưa hoặc ít dùng instagram thì đăng bài trên ứng dụng này có 2 dạng - bài viết (post) và tin (story), bài viết thì có thể tồn tại mãi mãi cho đến khi bạn xóa nó, còn tin chỉ tồn tại trong vòng 24 tiếng kể từ lúc bạn đăng. Nói thêm là mình đang dùng iPhoneios 13.3, phiên bản instagram 124.0, điện thoại Android có thể khác, mình sẽ chia sẻ sau nhe.

Bài viết (post)

Ẩn bài viết, bỏ theo dõi (unfollow) nhanh một người

Bạn có thể bỏ theo dõi mỗi người bằng cách vô trang cá nhân họ chọn bỏ theo dõi, hoặc vô trang cá nhân của bạn tìm những người bạn đang theo dõi rồi bỏ theo dõi. Tuy nhiên vẫn còn cách nhanh hơn ngay từ trang chính của instagram.

Ngay từ trang chính hiện bài đăng của tài khoản bạn theo dõi bạn chọn dấu "3 chấm" ở góc phải hình là sẽ ra được các lựa chọn như "Ẩn: Vẫn theo dõi nhưng bài viết tài khoản đó sẽ không hiện lên nữa", "Bỏ theo dõi", ...​

Lưu trữ bài viết

Bạn có thể lưu trữ bài viết của người mà bạn theo dõi và bài viết của chính bạn
  • Bài viết của người khác:
Chọn biểu tượng khoanh đỏ góc dưới phải ảnh bạn muốn lưu​
  • Bài viết của chính bạn:
Các bạn phải vô ảnh đã đăng - chọn biểu tượng 3 chấm (khoanh đỏ) - chọn "lưu trữ"​
  • Cách xem lại:
Từ trang chính bạn vô trang cá nhân của mình ở góc dưới phải (khoanh đỏ) - Chọn biểu tượng 3 gạch góc trên phải (khoanh đỏ) - Coi lại hình mình lưu trữ thì chọn "Kho lưu trữ" (khoanh đỏ), coi lại hình người khác chọn "Đã lưu" (khoanh xanh lá).

Tin (story)

Tin của CLB Barcelona​

Như mình đã nói ở đầu bài thì tin (story) là dạng chỉ tồn tại trong vòng 24 tiếng kể từ lúc bạn đăng. Tin hiện ở trang chính hình những người bạn theo dõi theo dạng hình tròn, tin nào bạn chưa con sẽ được bao bọc bởi đường tròn phát sáng, tin nào coi rồi sẽ không

Ẩn tin của một người

Đơn giản là khi bạn không muốn coi tin của người nào đó thì bạn ẩn đi thôi, tuy nhiên bỏ theo dõi thì kì quá vì cuộc sống có nhiều điều khó nói mà. Mình thường ẩn tin của ai đó khi họ đăng quá nhiều, đăng những thứ mình không quan tâm, hoặc đau thương hơn là khi thích người ta nhưng người ta không thích mình thì ẩn đi, "mắt không thấy thì tim không đau mà".
  • Ẩn tin:
Giữ đè tin cần ẩn - chọn "Ẩn" - Chọn "Ẩn Tin" hoặc "Ẩn tin và bài viết"​
  • Bỏ ẩn:
Khi đó bạn kéo xuống cuối thì tin bạn đã ẩn đi sẽ ở đó, nhưng rất tối, tối hơn cả tin bạn đã xem, bạn giữ đè tin đã ẩn - Bật thông báo

Lưu trữ tin

• Tương tự với lưu trữ bài viết thì cũng có lưu trữ tin, trước hết có cái để lưu trữ thì bạn phải tạo tin đã.

Quảng cáo

Bạn vô tin đã tạo (khoanh đỏ) - Dấu "3 chấm" (khoanh đỏ) - Lưu (khoanh đỏ) - Chọn lưu tin hoặc lưu ảnh về máy.​
  • Cách coi lại:
Tương tự như coi lại bài viết đã lưu trữ, tin đã lưu cũng vậy, sau khi vô kho lưu trữ, bạn sẽ chọn muốn coi lại bài viết hoặc tin.

Một số cài đặt khác về tin

Nói về "tin" thì lại có 2 loại dành cho tin bình thường và dành cho bạn thân. Mình sẽ chỉ bạn vô những cài đặt đó.

Bạn cũng vô tin bạn đã đăng - Dấu 3 chấm - Cài đặt tin - Đặt mọi thứ theo ý muốn của bạn.

Một số điều cần thiết khác

• Khu vực trò chuyện: mình cũng đã từng giới thiệu là trên instagram các bạn có thể nhắn tin, video call, gửi hình này nọ. Rất đơn giản ngay từ trang chính bạn lựa chọn hai hình tam giác ghép lại ở góc phải phía trên (khoanh đỏ) là vô được giao diện nhắn tin. Mình không chụp lại giao diện đó được nha, tại nhắn tin với nhiều người quá 😁

• Ẩn trạng thái hoạt động và lựa chọn tài khoản cá nhân/công khai: tức là bạn không thể thấy người ta đang hoạt động hay không (hoạt động sẽ có chấm xanh) và không biết được người đó hoạt động cách đây bao lâu, chiều ngược lại cũng tương tự. Ngoài ra bạn có thể lựa chọn mình là tài khoản công khai để ai biết được tên tài khoản đều có thể coi bài đăng của bạn mà không cần theo dõi, ngược lại tài khoản cá nhân thì ai muốn theo dõi (follow) thì bạn phải đồng ý thì mới coi được bài đăng. Các bạn cũng từ trang instagram của mình chọn 3 gạch đầu dòng góc trên phải (khoanh đỏ) - Cài đặt - Quyền riêng tư - Trạng thái hoạt động (khoanh đỏ) hay Quyền riêng tư của tài khoản (khoanh xanh lá).

33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trên Android có tương tự vầy ko mod?
Gd165
TÍCH CỰC
4 năm
@vn_ninja Android cũng tương tự nhưng vị trí hiển thị khác nhau tí 😁
cvn
TÍCH CỰC
4 năm
Mấy cái này là các thao tác cơ bản chứ thủ thuật cái gì!
@cvn Đúng rồi, mấy cái cơ bản thiết lập ban dâud
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
@cvn Mất thời gian mình vl
Có thể bạn đã biết: xài hashtag để có thể được nhiều tym hơn
bvnhan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ghét nhất không support Ipad.
tri5800xpm
TÍCH CỰC
4 năm
@bvnhan Mình cug từng đăng bài vậy. Gạch tùm lum nhà luôn
bvnhan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tri5800xpm Sao thế, đâu phải lúc nào cũng cầm điện thoại. Trên Ipad cũng cài chế độ iphone được nhưng chán như con gián.
@bvnhan Cài qua safari rồi add shortcut nó ra ngoài màn hình 😁
Đảm đảo giao diện Insta trên iPad sẽ full hoàn toàn (mỗi tội méo có tin nhắn Direct)
Chán nhất là nó k cho lưu hình của người post.
App này nhiều gái vl 😃
nutaro_2007
ĐẠI BÀNG
4 năm
không hiểu sao đến giờ ipad vẫn chưa hỗ trợ
htphoto
TÍCH CỰC
4 năm
Vợ cấm xài instag lâu rồi 😔
Hay quá
asdflkjh
ĐẠI BÀNG
4 năm
{quote}
hoặc đau thương hơn là khi thích người ta nhưng người ta không thích mình thì ẩn đi, "mắt không thấy thì tim không đau mà".
{quote}

=> sao tim tôi đau quá man ;(
vuongde
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xài insta chủ yếu xem mấy e khoe vếu, khoe mông ;)
Hay quá giờ mới để ý.
Vẫn đợi bản update có chức năng save ảnh trực tiếp từ ứng dụng
hatn.85
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thủ thuật hay cho ai mới xài
Mình xin bổ sung thêm về phần lưu trữ bài viết. Thật ra phần lưu trữ bài viết của người khác và của chính mình mà bạn nói là hai phần khác nhau. Anh em nào dùng tiếng Anh thì phần lưu trữ bài của người khác là "Save" và phần lưu trữ bài của mình là "Archive". Save của Instagram hoạt động tương tự Save của Facebook, nó giống như bạn bookmark bài viết đó lại vậy. Khi bạn save bài viết của bạn thì bài viết của bạn vẫn còn nguyên. Còn Archive là ẩn bài viết của bạn đi, tương tự như khi bạn đặt chế độ "Chỉ mình tôi" trên Facebook.
daicatiss
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xài android nên đọc cho zui 😆
plusvn
TÍCH CỰC
4 năm
ai dùng Insta chắc đều biết cả rồi 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế