Một số trải nghiệm tốt và không tốt trên chiếc MacBook Pro 16 inch

Trưởng Anh
30/5/2020 4:58Phản hồi: 174
Một số trải nghiệm tốt và không tốt trên chiếc MacBook Pro 16 inch
Chào anh em, mình đã đổi từ chiếc MacBook Pro 15 inch 2017 lên Pro 16 inch được khoảng hơn một tháng. Mình đã có một số những trải nghiệm tốt và không tốt trên con máy này muốn chia sẻ với anh em.

Bàn phím TỐT

Lúc đầu mình sử dụng chiếc MacBook Pro 2017 với bàn phím cánh bướm khi chuyển sang bàn phím cắt kéo này sẽ có cảm giác gõ không được tốt bằng. Mặc dù phím bướm rất dễ hỏng nhưng tiếng clicky của nó nhiều lúc nghe khá vui tai.

macbook pro 16 inch09324.jpg

Còn đối với bàn phím cắt kéo mới thì khi sử dụng một thời gian mình cảm thấy quen dần hơn, so với phím bướm thì nó gõ mềm và ít tiếng kêu hơn và hành trình sâu hơn. Nhưng anh em sẽ phải tác dụng lực nhiều hơn trên một nút khi bấm.

Và còn một điều nữa mình cảm nhận được đó là lực tác dụng lên các phím sẽ có cảm giác nó phân bổ không được đều như trên những bàn phím bướm. Trên phím bướm anh em gõ vào đâu trên phím thì lực nó cũng như nhau ở cạnh hay ở giữa vì nó không có hành trình.

macbook pro 16 inch09323.jpg

Tuy nhiên việc nó khó hỏng hơn với phím bướm thì mình sẽ cho nó một điểm tốt vì mình đỡ phải quan tâm đến việc sửa chữa bàn phím của máy tính cứ thế dùng thôi.

Kê tay rất nóng KHÔNG TỐT

Mặc dù có bàn phím tốt nhưng việc có một quả pin lớn và một cấu hình mạnh khiến cho chiếc máy của mình luôn ở tình trạng nóng. Và khu vực kê tay thì luôn ở trạng thái ấm nên khi mình sử dụng chiếc máy này trong phòng không có máy lạnh thực sự là rất khó chịu. Việc kê tay lên khu vực này và gõ cảm giác không sướng một chút nào.

macbook pro 16 inch09326.jpg

Hiện tượng này mình ít gặp ở chiếc MacBook Pro 2017 cũ. Mình nghĩ một phần là do hệ điều hành sau khi cập nhật lên bản 10.15.5 trải nghiệm vài ngày mình thấy vẫn chưa có sự thay đổi quá nhiều. Có lẽ phải chờ đợi thêm bản cập nhật tiếp theo nữa nữa.

Màn hình 16inch TỐT

Màn hình 16 inch với so với 15.4 inch thực sự nó không lớn hơn là bao nhiêu khi so sánh về kích thước thực tế. Nhưng nó đem lại trải nghiệm tốt hơn đối với mình ở độ phân giải hiển thị mới.

Quảng cáo

macbook pro 16 inch09328.jpg

Mặc định độ phân giải hiển thị trên MacBook Pro 16 inch và 15 inch lần lượt là 1792x1120, 1680x1050 nhưng mình không thích sử dụng tỷ lệ mặc định này. Việc giảm độ phân giải xuống 1536x960 và 1440x900 sẽ giúp cho Mac OS của mình có một độ nét tốt hơn. Lúc đó Mac sẽ gom 4 điểm ảnh thành 1, đồng thời card đồ hoạ ít phải xử lý hơn đồng thời mình cũng có thể nhìn dễ dàng hơn vì lúc này icon và chữ cũng to hơn một chút.

do phan giai tot hon.png

Như vậy việc chuyển từ MacBook Pro 15.4 inch lên 16inch sẽ giúp mình có một không gian làm việc rộng hơn nhờ độ phân giải hiển thị mới.

Quản lý năng lượng KHÔNG TỐT

Vẫn là vụ quản lý năng lượng trong máy. Máy mình thường bị giảm khoảng 40% pin sau khi học Online trên Zoom khoảng gần 2 tiếng.

Quảng cáo

Mình thường xuyên kiểm tra thì máy luôn sử dụng dGPU (AMD Radeon Pro) để xuất thông tin ra màn hình mặc dù đã để chế độ Auto Switch trong phần quản lý năng lượng.

qan ly nang luong.png

Và ở bản Mac 10.15.4 mình gặp hiện tượng máy gập lại cắm sạc một lúc thì sẽ bị dính lỗi. Mở máy lên thì sẽ phải khởi động lại từ đầu.

Anh em nào khắc phục được vụ này thì bình luận cho mình biết nhé.

Update...

Sau khi mình đóng ứng dụng Photoshop đi là nó chuyển về card Intel Pin sẽ cải thiện nhé. Nhưng một vấn đề là mình hay làm Photoshop chẳng lẽ tắt đi bật lại liên tục. Bản Photoshop của mình cũng là bản quyền nên cũng thường xuyên update liên tục.

tắt photoshop.png

Loa và microphone TỐT

Trải nghiệm loa trên chiếc MacBook Pro 16 inch này thực sự rất tốt. Mình dùng loa của chiếc Macbook này để nghe nhạc cả ngày. Nhưng mình nghe thì cảm nhận được là Loa của chiếc Macbook này hơi bị nhiều Bass quá, mình không chuyên về âm thanh nên cũng không đánh giá quá nhiều về loa.

Còn Microphone trên chiếc macbook này có chất lượng rất ổn đế mình có thể thu âm làm video hướng dẫn hoặc làm Podcast đơn giản cũng được. Mình có một đoạn video được thu trực tiếp với chiếc MacBook Pro này mời anh em nghe thử (từ phút thứ 12 nhé):

KẾT LẠI

Không có gì là hoàn hảo cả nên anh em nào đang sử dụng những chiếc Macbook đời cũ và vẫn cảm thấy tốt thì vẫn cứ nên tiếp tục dùng. Nếu có hỏng thì hãng nên nâng cấp. Cảm ơn anh em đã đọc bài!
macbook pro 16 inch09327.jpg
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xin thông tin ổ cứng với bác.
Mình cũng định lên 16 inch, đang dùng macbook pro 15inch 2016 max options. Dạo này render video có vẻ đuối.
Cuối cùng mình quyết định lắp máy bàn :v.
@anhlt Nhiều khi ngta dùng premier khổ nhiều lần nên đi cài hackintosh để khổ mỗi lúc đầu thôi 🤔?
pisa
TÍCH CỰC
4 năm
@anhlt Dùng Premier mà tít gì nổi, nó nuốt cấu hình vô hạn. Nếu dùng windows thì thử dùng Davinci Resolve chạy tối ưu phần cứng hơn nhiều.
@anhlt Mình là develop bạn à, và develop thì dùng windows khá khó chịu, mình là fullstack develop, có dev mobile nên vẫn thích dùng macOS hơn. Render video chỉ là thú vụi thôi bạn.
@pisa Mình dùng final cut pro (.....) và Davinci resolve thôi á bạn. Adobe mình chỉ dùng lightroom thôi. Nên dùng GPI AMD ngon lành. Cảm ơn bạn
dinhhung.le
ĐẠI BÀNG
4 năm
cũng đang muốn nâng cấp, nhưng có lẽ từ từ vậy. Thanks chủ top nhiều
@dinhhung.le uki nha ^^
lanhducminh
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ok b
boyhk_206
TÍCH CỰC
4 năm
Cảm ơn chia sẻ của bác
Mình mua 16 inches trước tết âm, mình không bị tình trạng nóng chỗ kê tay
@gauto988 Bác ngồi máy lạnh hem
@Trưởng Anh Mình ngồi trong văn phòng thì có chứ, nhưng mình nghĩ nó cũng không giảm được mấy đâu nếu nóng đến mức đó, về nhà thì mình không dùng điều hoà. Máy mình dán miếng dán JRC cho Mac khá tốt, nghe người bán quảng cáo là nó cũng có chất liệu nhôm nhiếc gì đó giúp tản nhiệt, cá nhân mình thấy dán miếng dán này lên cho toàn bộ máy giúp mình tự tin hơn khi cầm mac mà ko lo trượt tay rơi mất, ngoài ra mua thêm miếng dán màn hình chống bong lớp chống loá nữa
kidls
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy pin trên 16 ngon mà, còn vụ máy bị khởi động lại thì bạn nên up lên OS mới nhất.
@kidls Mình cũng thấy khá ô kê 😁 Khi chỉnh ảnh hi-res bằng Ps & Lr thì pin tụt cỡ 15% 1 tiếng và lúc đó thì máy đã hơi nóng lên rồi.
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
Mê em nó lắm mà chưa đủ tiền cưới
@aceracer cướp khỏi phải cưới 😆
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
@Trưởng Anh Ai lại làm thế 😁
Sau 1 thgian mê Mac thì đã về win vì nhu cầu công việc
Chippi_b8
ĐẠI BÀNG
4 năm
e cũng mê 16 lắm mà ko đủ tiền nên rước e 13 à, thôi từ có tiền rồi sau đổi 😅
@Chippi_b8 13 giữ giá hơn 16 😆 sau 16 rẻ đổi lên
Chippi_b8
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh em dùng vp là chính à, đổi lên 16 có lố quá ko 😂
Điều kiện giữ chức mod năm 2020 bèo thì cũng phải có macbook 16" sao nhỉ?😁😁
@fuaka93 mod cũng là thành viên thôi =))
Nhớ người yêu cũ Magsafe2 quá! Đã 5 năm rồi huhu =]]
@Rich Leon Mình đang order cổng Magsafe cho Type-C hỗ trợ 100w hi vọng ổn 😁
@Rich Leon Magsafe dỏm cứ bị hư chân tiếp xúc suốt, hài lòng với USB-C, thích magsafe thì cứ mua phụ kiện nam châm gắn vào thôi
micheal fily
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Rich Leon giờ lên cả 100W rồi, magsafe không an toàn nữa bác!
với lại ngày xưa, sạc bằng magsafe chỗ đó chả nóng rang
@micheal fily Nóng kinh luôn ấy
Pro 16" của bác nhiệt độ như nào ạ? 😁 Em đo bằng Macs Fan Control thì khi thấy khá mát, vì khi chạy nặng thì CPU cũng không lên quá 70 độ, còn pin và kê tay thì luôn ổn định ở mức 35 độ 😃 Khi làm ảnh RAW hi-res thì phần phía trên Touch Bar có nóng lên nhưng tay còn sờ được thì mình nghĩ nó chỉ tầm 50-55 độ thôi...
@Đặng Trung Hòa mình render check intel power gadget nó lên 100 độ haha
micheal fily
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh có dùng fancontrol không, hay chỉ mặc định bác
@micheal fily cứ mặc định mà chơi thôi bác
micheal fily
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh dùng thêm cho chắc bác ơi, em hay chạy cái parallel thêm để gõ office, vì cần thằng mathtype, mà đụng tới là nóng như điên
Tóm lại máy mới ngon nên khoe cái trước đã 😆😆😆😆
@Bão Sài Gòn mua lâu r mà, khoe gì đâu
Xài hai tiếng hết 40%pin. Má ơi sao nge bảo ma book pin 8-10 tiếng mà
@tinnokian781 8-10 tiếng là mở lên để không nha ông, chứ chạy tùm lum ứng dụng photóshop các thứ thì hết pin là đương nhiên
@Đặng Trung Hòa Thằng Teams dùng hơi lởm, trên windows cũng lag chứ chưa nói đến Mac bạn tìm bản web dùng xem, call mới dùng app teams
@liebherrltm1200 Zoom made in china nên nớ thế đấy 😆
@Đặng Trung Hòa Teams là thằng app dùng tốn năng lượng nhất trong các app
Mấy em macbook đời sau này tích hợp con chip T2 nên nếu vác ra ngoài sửa chữa gì thì không có phần mềm của Apple chạy lại để verify, khá là rắc rối. Thế nên thôi, mua apple care thôi
@gauto988 bị móp tí cạnh mua apple care đc k
@Trưởng Anh Apple Care là gói mua thêm, trên này nhiều bác bán này 😃 Móp cũng vẫn mua được
ricky0090
TÍCH CỰC
4 năm
Pin gần 100Whr mà yếu thì ko ổn rồi, lướt web 2 tiếng mà đi tong 40% pin là quá nhiều
@liebherrltm1200 vậy là tại zoom dỏm rồi, mình ko xài zoom ko biết 😁
@nightwish47 Zoom đểu thiệt, qua Google Meet cái khác hẳn, mát rười rượi :D
@liebherrltm1200 dùng zoom web có đỡ hơn không bác nhỉ, hôm nay đọc comment mới phát hiện ra không phải mỗi mình mình thấy máy siêu nóng khi dùng zoom
micheal fily
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ricky0090 zoom xài trên win mới ngon :v
ducpt1012
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy khá nóng và mau hết pin. Mới up lên 10.15.5 hôm qua. Hy vọng pin sẽ đc cải thiện.
@thienduc1012 Mau hết pin do bản 10.15.5 tích hợp thêm tính năng Battery Health Management để tránh chai pin, bù lại thì thời lượng sử dụng giảm đi.

"Ví dụ, cục pin của MacBook Pro 16 inch có dung lượng thiết kế là 8409mAh, khi chức năng tối ưu pin được bật lên thì nó sẽ chỉ sạc tới 8000mAh thôi (số ví dụ), và trên thanh pin của bạn vẫn thể hiện là pin sạc đầy 100%.

Đánh đổi lại, thời gian dùng pin mỗi lần sẽ ngắn hơn, nên Apple có nói rằng nếu ưu tiên của bạn là thời gian xài pin dài nhất có thể thì bạn có thể tắt chức năng này đi trong System Preferences > Energy Saver > Battery Health."

https://tintuc.shopdunk.com/apple-phat-hanh-macos-10-15-5.html
Mr..guru
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy em mà để sleep nó cũng bị khởi động lại, phải tắt Power Nap mới khỏi bệnh. Lên 10.15.5 thì chưa thấy bị. Máy quá nóng, nghe tiếng quạt chạy thường xuyên 😔. Cứ cắm thêm cái màn hình ngoài là tăng thêm 20 độ, chưa cần chạy gì nặng nhọc 😂
@Mr..guru =)) lại vào mùa hè nữa chứ, phòng đã nóng sẵn haha
Mr..guru
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh Em cắm thêm màn hình với bàn phím nên máy nóng chắc cũng ko vấn đề lắm. Cơ mà quạt chạy vo ve rất khó chịu 😔. Em dùng 2 con mac 16 khác nhau, thấy bàn phím nó cũng khác nhau. 1 con gõ rất êm, nảy; con sau thấy gõ chán hơn hẳn. So với của thằng bạn cũng lởm hơn :(
@Mr..guru 2 máy có cùng thị trường không bác, vụ cắm thêm màn hình vào máy nóng lên này mình cũng nghe nhiều ng nói.
Mr..guru
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Eldwyn Aldrich Có bác ơi. Em bên Mẽo, nên ra cửa hàng gõ thử mấy con cũng thấy khác. Em có mua 16Gb ram, sau đổi sang con 32Gb. Con 16 gõ sướng hơn hẳn luôn. Thằng bạn em dùng con 64Gb gõ cũng khác tí. Hình như nó ko đồng đều lắm.
Tại sao lại không thêm cái bàn phím số vào bàn phím luôn nhỉ. Rộng thế cơ mà
@Sơn Áii để chỗ cho loa 😆 với cả để còn bán bàn phím ngoài magic keybard với number =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019