Một số trải nghiệm tốt và không tốt trên chiếc MacBook Pro 16 inch

Trưởng Anh
30/5/2020 4:58Phản hồi: 174
174 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Update...

Đóng cái App Photoshop đi là nó chuyển về card Intel pin sẽ cải thiện nhé, mà mình hay làm Photoshop chẳng lẽ tắt đi bật lại liên tục
tắt photoshop.png
@Trưởng Anh có vẻ cơ chế switch giữa 2 graphic drivers của macbook tuy mượt mà nhưng hơi ngu khoản này bác nhỉ
@Eldwyn Aldrich mà dùng con card intel nó k được mượt lắm
Ấy, chưa chỉnh được GPU từ Radeon về iGPU tích hợp với CPU thì sao lại có thể đổ thời lượng pin kém được em?
@P.W E mới update vào bài nha do cái App PTS.
1. Bàn phím mới ( cũ) đem lại cảm giác gõ chắc chắn hơn, nhưng mà mình luôn phải xem lại xem đã gõ dính chữ chưa.
2. Phần kê tay của MBP từ trước đến nay vẫn luôn ấm khi dùng, phần đáy máy thì khỏi nói.
3. Phải công nhận là màn hình mới dùng đã hơn rất nhiều. Nhưng mà máy cũng to và nặng hơn nữa. Và dày hơn model cũ khoảng 1,5 mili 😃
4. Chắc chủ thread có vấn đề về phần mềm rồi, chứ mình học trên Zoom cũng khoảng 2 tiếng + làm MindNode mà mất có 20% pin.
5. Khoản loa và micro thì đồng ý với chủ thread.
@PhungChiNguyen Mình mới update vào bài nha do cái app PTS
djhoangwar
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy e thỉnh thoảng duyệt web năng lâu lâu đơ 1 lúc bác có bị k?
@djhoangwar Nếu b dùng Safari thì dễ đấy 😃. Còn FF và Chrome thì ít hơn.
@djhoangwar Lúc viết bài trên safari cũng hay bị đơ nên đổi sang chrome
djhoangwar
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh M toàn dùng firefox và chrome
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
Hiệu năng cao trên máy tính luôn đi kèm với ngốn điện và siêu nóng 👌
TqTTpT
TÍCH CỰC
4 năm
Cám ơn chia sẻ của bác, đang nghía em này, muốn trải nghiệm macbook sau khi dùng xps quá lâu
Hay, thông tin hữu ích !
Trên Ubuntu, Chrome OS, Windows hiển thị native độ phân giải màn hình, còn độ phân giải hiển thị với gom 4 điểm ảnh thành 1 là trò trẻ con chỉ có MacOS mới có
@Yuri Mikami hihi^^ Còn Mac nó còn ko hỗ trợ phân giải thấp luôn 😃)
@trungduca8vn Bạn ơi giờ tối thiểu FHD rồi, 1336x768 giờ còn ai dùng nữa. Còn độ phân giải hiển thị thì bạn cài app vào, bạn thích scale xuống bao nhiêu thì scale thôi chứ vấn đề gì.
@Yuri Mikami hihi^^ "Thế bạn có biết vì sao đa phần các hãng sx laptop windows họ lại éo trang bị màn 2k mà phải dùng đến tận 4K" hỏi sao ngược lại sao Macbook trang bị màn hình 4k đi? đơn giản vì nó lag, vì cái HiDPI được mod, admin tinhte và bạn thần thánh, trong khi chẳng có hệ điều hành PC nào sử dụng như thế, hi hi
https://tinhte.vn/thread/mot-so-trai-nghiem-tot-va-khong-tot-tren-chiec-macbook-pro-16-inch.3141525/page-2#post-56933327
Annotation 2020-05-31 062601.png
Annotation 2020-05-31 062609.png
@Yuri Mikami hihi^^ Quan trọng là màn FHD giờ nó phổ biến nhưng phổ biến toàn 24 Inch, cắm con mac Mini vào 24 Inch FHD sẽ thấy nó tởm lợm như nào. Mình tưởng mỗi mình bị, check GG ra thấy anh em công nông toàn thế giới đnag chửi AP như hát hay gần 10 năm nay về vụ này =))
duy2271995
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn có thể dán miếng da ngay khu vực kê tay để chống nóng. Mình làm vậy với con Mac 15" 2012 của mình thấy có hiệu quả
@duy2271995 Trước mình cũng dán nhưng gập lại nó bị hở nên bụi hay bay vào
DioLeKhoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cái không tốt nhất... chắc chắn là giá :v Mê lắm mà vẫn phải ráng xài mac pro 2015 😔
caoranhma
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bàn phím cánh bướm nếu dùng quen thì cảm giác khá ok và khó hỏng, thậm chí dùng lâu ngày còn thấy gõ nhanh và đỡ mỏi tay hơn so với kiểu phím có hành trình truyền thống
@caoranhma Uh bướm mỏng làm máy cũng mỏng nhẹ hơn !
tjendung
TÍCH CỰC
4 năm
Bản i9 hay i7 mà lại bị nóng thế bác
@nbnbnb2112 Mình dùng i7 thôi,
@Trưởng Anh hôm bữa mình xem trên 1 trang nước ngoài, ngta bảo i7 sẽ nóng máy hơn i9, do phải chạy hết công suất để đạt được tác vụ như mong đợi, còn i9 thì chỉ chạy hết công suất khi cần thiết thôi
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình cũng mới lấy máy về chiều nay nên cũng xin góp thêm vài ý kiến...
1. Máy nóng và quạt thổi rất to: Thật sự thì máy nóng hơn bản pro 15inch 2018 trước của mình. Quạt cũng rất nhanh thổi, chỉ cần nóng tí là nó lo thổi liền. Con 2018 của mình thì ban đầu nóng không nhiều nhưng chỉ cần sài 3 apps trở lên là nó nóng như điên, nhưng quạt lại chạy nhẹ hều, nhưng khi nó nóng thì máy giật lag, nhất là chỗ nào có hiệu ứng blur (trên con 16inch không gặp tình trạng này, mọi thứ đều rất mượt mà, nhất là khi chạy GPU rời thì mượt hơn con GPU Intel).

2. Loa nghe rất hay (hay nhất trong các laptop từng dùng từ cao cấp đến trung cấp) nhưng thỉnh thoảng nó bị rè nhẹ nhẹ, chỉ thỉnh thoảng thôi, chắc mới mua về mình chưa burn in.

3. Màn hình nhiều không gian hơn, tuy chỉ lớn hơn 0.6inch nhưng cảm giác nhiều không gian rõ rệt.

4. Hiệu năng chạy rất nhanh, cắm ra màn hình 4k monitor không còn bị lag nữa. Tất nhiên là quạt gió sẽ thổi cực kì to nhưng mọi thứ vẫn cực kì mượt mà. Nói chung hài lòng về độ mượt hơn con 15inch 2018 trước.

5. Máy nặng, thề là hơn có 1 lạng mà cảm thấy nặng và dày hơn. Nhìn thằng bạn xài con 13inch mỏng nhẹ đẹp mà ham.

6. Bàn phím gõ giống macbook 2015. Gõ có lực hơn nhưng mình thích bướm bướm hơn.
@Ken Bùi 93 mình cũng đã dùng qua màn 4k với macbook rồi cũng lag lag vì gpu gánh mệt mỏi 😆 thực ra chơi màn 4k thì mua hẳn con imac + macbook pro 13 inch là đẹp
GlassMask
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình dùng màn rời Dell U2518.
Nhiệt độ tầm 60-70$ khi mở nhiều task. Cũng ko nóng lắm.'
Cơ mà con màn 2k dell kia nhìn ko mượt như cắm vào windows pc.
nên thôi đành xài màn mac vậy.
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh Đúng rồi bác. Màn hình 4K tuy đẹp nhưng mà GPU gánh mệt mỏi quá. Giải pháp giờ là nối eGPU ra ngoài để nó lo đảm nhiệm cái màn đó, máy cũng đỡ nóng. Có điều render đồ sẽ chậm hơn so với GPU trong máy. Hoặc chơi hẵn combo iMac + macbook air thì ngon lành cành đào rồi.
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
4 năm
@GlassMask Màn 2K xài ok đó bác. Máy công ty của mình là pro 15inch 2017, cắm vô màn Dell 2K chạy cũng mượt lắm, không đến nổi quá nóng. Chỉ có khi cắm vô con màn LG 4K kia là GPU chịu tải nặng thôi. Mình research thì có một số vấn đề xảy ra với card khi cắm màn đó:
1. Là do màn hình 4K, máy vừa xuất nội dung ra 4K rồi lại scale down 4 lần xuống Full HD. Nó làm giảm hiệu năng cực kì. Chưa kể mac hay có hiệu úng blur nên nó phải gánh thêm một đống thứ nữa.
2. là do màn hình 60hz. Số này càng cao thì GPU càng mệt. Full HD 60hz bình thường đủ mệt rồi, đằng này tới 4K rồi lại scale down xuống Full HD.
3. Do con này tới 1 tỷ màu, hỗ trợ màu 10bit. Màn hình càng hỗ trợ nhiều màu, thì GPU càng tải nặng.

Có thể đây là 3 lý do chính làm con máy mình nó lag
darkera13
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nói vụ màn hình, a Apple keo quá, 16 inch mà ko cho lên 4k, scale xuống FullHD có phải là bá cháy không.
@darkera13 Nhử dần dần chứ =))
bossbom
ĐẠI BÀNG
4 năm
@darkera13 Tuỳ nhu cầu à bác, màn retina này scale xuống 1536 nhiều lúc còn thấy nhỏ. Màn 27in 4k mình scale xuống fullhd mới thấy vừa đủ. 16 in thì fullhd mọi thứ nhỏ quá. Còn lên hẳn 4k thì GPU nó phải hoạt động mệt mỏi rồi chắc pin không còn 8-10h như quảng cáo.
darkera13
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bossbom Không nhỏ đâu bác, em đang dùng hackintosh trên XPS 15 màn 4k, scale xuống Full HD đẹp lắm, vừa rộng vừa mịn 😃
@darkera13 cài hackintosh vào mấy con dell 15 inch là biết, nhìn rõ phê 😃)
@darkera13 tại vì cái màn 16 inches 4k nó mắc vkđ ấy bác, hao pin nữa. Mà 16 inches 4k với Full HD có khi cũng k tạo ra trải nghiệm khác biệt gì nhiều (ít nhất là với MacOS). Em là em mong cái màn tần số quét cao nhiều hơn.
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Thấy vụ pin có vẻ k ngon lắm
có ai bị như mình k, gập máy cái là nguyên mạng wifi nhà sập, nên giờ cứ phải tắt kết nối wifi trên mac trc khi gập máy, thử đủ cách mà vẫn bị.
khoa_ha
TÍCH CỰC
4 năm
Mới bỏ trăm củ ra mua em nó thay cho xps 9550 đã cũ thì nhận xét như sau. Quá phí tiền màn thua 4k của xps. Dùng ức chế hơn máy win mặc dù bootcamp cũng tốt nhưng vẫn bị hạn chế.
Tài VT
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình không hiểu tại sao apple lại thay đổi default scale không còn là 1:2 nữa, dù trước đây luôn là vậy và mình nghĩ mọi người vẫn thích 1:2 hơn vì nét hơn và vga cũng nhẹ hơn
@Tài VT chắc do hiện tại card intel bên trong máy cũng đủ gánh tốt được tỷ lệ mới nên để mặc định như vậy thì ok cho cả 2 con card!
Tài VT
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh như vậy cũng không đúng, dù tích hợp hay rời thì 1:2 vẫn tốt hơn mà, không biết lý do cụ thể là gì, có gì tốt hơn?
dlcky
TÍCH CỰC
4 năm
mua bản i9 ko nóng mới lạ 😆) apple hình như còn undervolt sẵn rồi nhưng với thiết kế tản như thế max xung toàn nhân con i7 đã khó huống gì i9 lại chả bỏng tay rõ
zoozoo88
TÍCH CỰC
4 năm
Macbook 16 inch mà thấy nóng là chắc có vấn đề về tản nhiệt rồi, mình dùng suốt cả bên Mac OS chạy Final Cut Pro hay bên Windows BootCamp chơi game nặng (Metro Exodus, Red Dead Redemption 2...) High Setting đều không thấy nóng gì cả, chỉ có điều quạt kêu to ồn hơn Macbook 15 nhiều (nhưng nhờ vậy máy mới mát)
khoa_ha
TÍCH CỰC
4 năm
@zoozoo88 Thôi đi bố i9 9980hk 2.4-5ghz đây. Chạy nhẹ macos thì ko nóng mấy còn chạy nhẹ trên bootcamp thì khá nóng nhé. Pin thì chạy bootcamp xuống như tụt quần
zoozoo88
TÍCH CỰC
4 năm
@khoa_ha đang so sánh chỗ kê tay 2 bên trackpad so với Macbook 15 thì 16 mát hơn nhé, còn phần vỏ phía bên trên touch bar thì nóng hơn nhưng tay không chạm lên đó nên không quan trọng. (i9 2.3Ghz)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019