Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một số ứng dụng theo dõi giấc ngủ cho Apple Watch

Knah
24/1/2020 7:5Phản hồi: 49
Một số ứng dụng theo dõi giấc ngủ cho Apple Watch
Apple Watch mặc dù là chiếc đồng hồ thông minh được dùng nhiều nhất thế giới, trang bị nhiều tính năng hấp dẫn nhưng điều đó không có nghĩa đây là một sản phẩm hoàn hảo. Một trong những tính năng mà nhiều người mong chờ nhất đó chính là theo dõi giấc ngủ, tuy nhiên sau 5 thế hệ, Apple mãi vẫn chưa trang bị tính năng này cho sản phẩm của mình. Và tất nhiên đây là cơ hội để các bên thứ 3 được dịp phát triển. Bài viết này mình sẽ giới thiệu một số ứng dụng mà ae nếu có Apple Watch nên thử qua để theo dõi giấc ngủ của mình.

1/ Auto Sleep - 2.99$

Đây là ứng dụng phải trả phí và là ứng dụng đầu tiên mình mua vì thấy có cái mặt đồng hồ đẹp đẹp 😁. Tuy nhiên sau một thời gian dài sử dụng thì mình thấy ứng dụng này rất hay với các nội dung hiển thị chi tiết, trực quan, dễ hiểu. Chính cái cách hiển thị các thông số bằng các vòng với nhiều màu sắc khác nhau là thứ hấp dẫn khiến mình quyết định mua ứng dụng này.

Như tên gọi của mình, Auto Sleep sẽ tự động theo dõi khi nào bạn bắt đầu ngủ và khi nào bạn thức dậy. Ngoài ra, ứng dụng còn hiển thị các thông số đánh giá chất lượng giấc ngủ của ae như ngủ sâu bao lâu, nhịp tim bao nhiêu, v...v. Ae tất nhiên cũng có thể truy cập lịch sử các ngày trước để xem xét đánh giá chất lượng giấc ngủ của mình

2/ Pillow - 4.49$/tháng

Đây là ứng dụng miễn phí tuy nhiên các tính năng hay ho nhất thì ae phải trả phí mới dùng được. Cũng như Auto Sleep, Pillow có khả năng tự động theo dõi giấc ngủ, tuy nhiên thực tế so sánh thì mình thấy Auto Sleep tự động nhận diện chính xác hơn. Ở bản miễn phí, Pillow chỉ hiển thị thông tin của từng ngày, tuy nhiên nếu thực sự quan tâm đến giấc ngủ của mình, ae nên mua bản trả phí với giá khá cao 5$/ tháng tuy nhiên đổi lại sẽ có rất nhiều tính năng đáng giá.

Một trong những tính năng đáng giá nhất khi ae trả tiền đó chính là Pillow có khả năng ghi nhận lại tiếng động khi ngủ. Điều này có nghĩa rằng ae có thể biết được các thông tin như mình có ngáy khi ngủ, nói mớ, hay tệ hơn là có ngưng thở khi ngủ hay không. Ae có thể chỉnh độ nhạy của micro cũng như tính năng này trong phần Setting của ứng dụng sau khi trả tiền.

3/ Sleep ++ - miễn phí

Đây là ứng dụng miễn phí và mình nghĩ có rất nhiều ae sử dụng vì đã có mặt từ rất lâu. Điểm mà mình không thích ở ứng dụng này đó là cách hiển thị thông tin không được đẹp mắt mà cứ như thời năm 1900 hồi đó vậy. Ở phiên bản miễn phí tất nhiên ae cũng sẽ bị dính quảng cáo, nếu khó chịu ae có thể gỡ bỏ chỉ với 1.99$ mà thôi.

Là ứng dụng miễn phí nhưng Sleep++ có đầy đủ tính năng cần thiết để ae theo dõi giấc ngủ của mình. Ứng dụng sẽ gửi thông báo tóm tắt giấc ngủ của ae vào mỗi sáng, cũng như nhắc nhở ae đi ngủ sao cho hợp lý đúng giờ.

4/ NapBot - 0.99$/ tháng

Trong tất cả các ứng dụng ở trên thì theo mình đây là ứng dụng theo dõi giấc ngủ chính xác nhất. NapBot sử dụng machine learning để tự động theo dõi giấc ngủ của ae, theo thực tế sử dụng thì mình nhận ra ứng dụng này có thể nhận biết được những giấc ngủ ngắn 15-20 một cách rất chính xác. Ngoài ra, dù miễn phí nhưng NapBot cũng rất hào phòng trang bị đầy đủ tính năng như xem nhịp tim, ghi lại tiếng ồn khi ngủ.

Mặc dù chỉ mới ra mắt được vài tháng nhưng hiện mình thấy NapBot đang được rất nhiều trang đánh giá tốt. Ae nếu thích thì có thể trả phí cho ứng dụng này để có thể mở các tính năng Pro như xem lại lịch sử cũng như đưa ra những dự đoán có thể ảnh hưởng đến giấc ngủ của bạn.

Ngoài lề

Trong quá trình sử dụng các ứng dụng này và chia sẻ với ae, mình nhận ra 1 điều là mỗi ứng dụng báo cáo 1 kiểu với sai số khá lớn. 2 ứng dụng mà mình đánh giá cao nhất đó là Auto Sleep và NapBot, tuy nhiên biết sao được vì nói cho cùng mình cũng chỉ có thể biết được thời gian ngủ và thức của mình mà thôi, còn ngủ sâu bao lâu hay chất lượng giấc ngủ như thế nào thì mình cũng đành chịu.

Quảng cáo

Vấn đề pin sẽ là thứ ae cần lưu ý nếu muốn theo dõi giấc ngủ của mình. Apple Watch hiện có thời lượng sử dụng chỉ vừa đủ 1 ngày, cho nên nếu muốn dùng vào ban đêm để đo giấc ngủ, ae cần phải sạc trước đó để có thể đeo khi ngủ. Cá nhân mình thường sạc đồng hồ tầm 8h sáng lúc bắt đầu ngồi vào bàn làm việc, bắt đầu sử dụng lúc10h và lúc nào quy trình cứ lập lại như vậy sau 24h.

Một vấn đề nữa là các ứng dụng không nhận biết chính xác giữa nằm im và nằm ngủ. Chẳng hạn như Tết này mình có thời gian hơn nên nằm xem phim trên iPad, như vậy là trong suốt gần 2h mình nằm im xem phim thì cũng sẽ bị ghi nhận là nằm ngủ luôn. Để chính xác nhất thì bắt buộc ae phải chỉnh bằng tay, còn không có lẽ phải đợi đến hàng chính chủ của Apple xem sao.
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sleep ++ có về oke
@harryposter ok đấy bác
Đi ngủ thì phải tháo ra để sạc rồi nó theo dõi kiểu gì.
mynkp
TÍCH CỰC
4 năm
@Đam mê vĩnh cữu haha vãi bác 😆
@Daviddv9prada Ai cũng như chú chắc
@Đam mê vĩnh cữu Mình ngủ vẫn đeo. Pin không lo vì mình mua 2 con lận 😁
trinhtham12
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Daviddv9prada Đi làm về bác sạc luôn, đi ngủ đeo vào, khi dậy sạc tiếp tr lúc oánh răng lại đầy
Đang dùng Autosleep được vài tháng, tính năng tự nhận thời gian ngủ có vẻ khá là chính xác 😁
Bỏ tiền ra mua app theo dõi giấc ngủ làm gì? App nó báo cáo xong chinh chủ nhân có cải thiện gì hông?
Giấc ngủ đơn giản ăn ngủ nghỉ đúng giờ là 90% ngủ ngon
@nbqvdp Xong giờ đi ngủ lại đeo lằng nhằng các thứ chỉ để biết mình ngủ có ngon ko. Sống phụ thuộc như vậy thì kiếp nào ngủ ngon.
@hakuruno Đúng thế, trước đây ham hố công nghệ, đeo lằng nhằng điện thoại , đồng hồ, tablet lung tung vào giường ngủ, sáng sáng đọc thông tin trên app đọc thông tin thấy còn lo lắng thêm, sau này đọc mấy trang sức khỏe, họ khuyên giường ngủ là nơi nghỉ ngơi, không đem bất kỳ thiết bị điện, sóng từ trường vào làm ảnh hưởng não, ảnh hưởng giấc ngủ, thế là vất ra ngoài hết, ngủ ngon
@nbqvdp vậy bác ngủ không cần công nghệ thì trong khi ngủ bác có tự phát hiện ra được tim không ổn định khi ngủ không nhỉ?
@nbqvdp Xong rồi phải sạc 1 đống, từ máy tính cho tới cục sạc dự phòng
@nbqvdp Chính xác quá. Để thiết bị công nghệ trên giường và cho chúng ngủ chung cũng khá mất an toàn và lại thiệt hại đến cái ví 😁
Ko có gì là hoàn hảo, cho nên đòi hỏi AW phải hoàn hảo là một ý nghĩ rất... xàm.
ngocbankt
TÍCH CỰC
4 năm
đi ngủ thì tháo mợ nó ra cho rồi, ngủ ngon hay ko thì tự mình biết, theo dõi thấy ngủ nông, ngủ sâu các kiểu mất công lo lắng thêm thôi . . . . 😃 😃
ptquang86
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bật chế độ bay và tắt màn hình có thể giúp tiết kiệm pin, 1 đêm mất tầm 10% pin với app AutoSleep.
ptquang86
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ptquang86 Dùng app có thể phát hiện nhịp tim bất thường lúc ngủ, vài người đã Phát hiện bệnh tim sớm nhờ cái này
Thế app nào tốt nhất ah
t đang xài SleepWatch rất ok
djbuj
CAO CẤP
4 năm
Ngủ đeo đồng hồ có dở hơi 😆 ngủ vs vk đập vào mặt nó chắc nó đập nát cả đồng hồ lẫn người 😃))
@djbuj Nhất là lúc luồn tay qua chun quần nó cứ vướng vướng.😃
Run4yrlife
TÍCH CỰC
4 năm
Mình dùng Garmin, đo giấc ngủ miễn phí
tung.dq
CAO CẤP
4 năm
Mình đi ngủ toàn tháo ra.
Ráng kiếm một con Aw mới được!
Mình xài Miband, vì nó quá nhẹ nên ko cởi ra bao giờ
Mình chả bao h đeo khi ngủ,nên chả cần lắm,đi ngủ đeo nhiều đồ thấy hơi khó chịu
@VănNgũ
ĐẠI BÀNG
4 năm
Khi nào thì Apple mới trang bị tính năng này cho sản phẩm của mình nhể?
phanjantho
TÍCH CỰC
4 năm
Mình nghĩ các phần mềm trên chỉ hữu ích cho người có vấn đề về chất lượng giấc ngủ. Đối với người bình thường thì không cần thiết.
vunh94
CAO CẤP
4 năm
ứng dụng chỉ là tham khảo chứ chả biết chính xác đc khi nào ta ngủ đâu, chỉ có thiết bị gì đó đeo vào và đo luôn cái não chúng ta thôi 😆) chứ mình chả tin mấy ứng dụng này làm nên trò trống gì
tranyknop
ĐẠI BÀNG
4 năm
Ok, khá hay !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019