Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một vài cài đặt mình thiết lập ngay khi mua Galaxy S23 Ultra

Didu
4/3/2023 0:43Phản hồi: 313
Một vài cài đặt mình thiết lập ngay khi mua Galaxy S23 Ultra
Mình vừa mua điện thoại Galaxy S23 Ultra và đây là một vài cài đặt mà mình thiết lập ngay cho thói quen sử dụng điện thoại của mình. Điện thoại Android có rất nhiều cài đặt, thiết lập và tùy vào thói quen cũng như nhu cầu mà chúng ta nên tinh chỉnh một chút thì sẽ đem lại trải nghiệm sử dụng hiệu quả hơn.

Bật thao tác cử chỉ

Tới năm 2023 rồi mà Samsung vẫn để mặc định hệ thống điều hướng ba nút của Android. Samsung không bật sẵn thao tác cử chỉ nên mình phải thiết lập ngay khi cầm máy lên. Tất cả điện thoại cao cấp ngày nay đều có tùy chọn này, vuốt từ giữa để về home, vuốt từ cạnh để quay lại hay vuốt lên và giữ để vào đa nhiệm. Nó tự nhiên và đơn giản hơn nút bấm rất nhiều.

Cài đặt màn hình

Galaxy S23 Ultra cho mình chỉnh ba mức độ phân giải khác nhau, cao nhất là WQHD+ tuy nhiên mình vẫn để mặc định là FHD+ vì mình thấy nhu cầu của mình không cần độ phân giải quá cao. Nếu chọn độ phân giải cao sẽ gây tốn pin nhiều hơn cho máy.

Mình cũng cài đặt để máy tự chuyển giữa giao diện tối và sáng dựa theo chu kỳ mặt trời mọc và lặn. Khi gần đến buổi tối thì máy sẽ chuyển về dark mode còn ban ngày là light mode. MacBook, iPhone hay Android mình đều để như vậy.

Với Always-on Display, mình bật và chọn luôn hiển thị nhưng cũng để nó hiển thị những thông tin cơ bản như thời gian, ngày tháng và pin thôi. iPhone giờ cũng cho chỉnh tương tự như vậy tức là bỏ hình nền đi vì nếu để hình nền mình thấy nó hơi sáng, không cần thiết.

Chỉnh nút nguồn

Mình chỉnh để bấm hai lần nút nguồn là vào nhanh camera, cái này rất hay nhưng chỉ Android có chứ iPhone thì không. Nhiều khi muốn chụp nhanh một khoảnh khắc nào đó thì việc bấm hai lần nút nguồn nhanh hơn thao tác trên màn hình. Ngoài ra, trên S23 Ultra đang để mặc định là bấm giữ nút nguồn để kích hoạt trợ lý Bixby nhưng mình cũng bỏ, thay vào đó là bấm giữ để tắt nguồn.

Cài đặt --- Tính năng nâng cao --- Phím Cạnh (Side Key) --- Chọn Khởi động nhanh máy ảnh và Menu tắt nguồn.

Chế độ sử dụng một tay

Vì S23 Ultra quá to cho nên mình phải bật chế độ một tay lên để sử dụng một tay khi cần. Ngay cả với những người có bàn tay to thì sẽ rất khó để với lên không gian trên cùng của màn hình nên chế độ một tay này sẽ giúp ích khá nhiều. Không phải lúc nào chúng ta cũng sử dụng máy bằng hai tay.

Cài đặt --- Tính năng nâng cao --- Chế độ Một tay.

Quảng cáo

Hướng dẫn sử dụng: Từ bất kỳ màn hình nào, chạm và kéo xuống ở khu cạnh dưới màn hình, phần giữa khoảng 1cm. Thoát khỏi chế độ một tay bằng cách chạm vào khoảng trống không phải khu vực hiển thị.

Nhấc lên sáng màn hình

Có nhiều tính năng hay nhưng Samsung mặc định không bật nó lên, đây là một trong số những tính năng như vậy. Khi bật lên, mình có thể cầm điện thoại lên và màn hình sẽ tự động sáng mà không phải bấm nút hay chạm lên màn hình.

Cài đặt --- Tính năng nâng cao --- Chuyển động và thao tác --- Nhấc lên để đánh thức.

Chế độ đi ngủ

Mình bật chế độ đi ngủ để máy về trạng thái đi ngủ chung với chúng ta, cả hai không làm phiền nhau. Chế độ đi ngủ này bao gồm cả việc làm xám màn hình và báo thức nên không cần đặt báo thức thủ công. Mình để nó 10h20p tối là bật chế độ đi ngủ và 7h sáng tắt đi. Trong khoảng thời gian này, máy sẽ có giao diện xám và không có thông báo nào, tránh ảnh hưởng tới giấc ngủ.

Quảng cáo

Cài đặt --- Chế độ và Lịch trình --- Ngủ.

Tắt Edge Panel và Samsung Pay

Mình không dùng hai tính năng này nên tắt đi. Edge Panel là cái thanh bên phải, gần khu vực nút âm lượng. Khi kéo ra nó sẽ hiển thị một vài app ưa thích nhưng với mình thì không cần thiết, bỏ đi cho màn hình nó gọn gàng. Còn Samsung Pay mình cũng không dùng nên tắt đi để không có cái thanh mờ mờ đục đục bên cạnh dưới màn hình. Mình dùng GPay.

Tắt Edge Panel: Cài đặt--- Màn hình--- Bảng ở cạnh (Edge Panel)--- Tắt.
Tắt Samsung Pay: Mở app Samsung Wallet--- Chọn cài đặt--- Truy cập nhanh--- Truy cập vị trí và thẻ mặc định--- Tắt hết đi.
313 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

trời, ai cũng mua S23 Ultra =))) xiaomi 13 pro của em sống sao =))
@Hoàng Hải. nhung bo viền cong =]]
@theon2709 Haha. Chuẩn. Cay. Mình chụp góc khó. Chạm mà ko nhấn chụp được. Cayyyyy haha
@Hoàng Hải. ông lại thảo mai 😆 mi 13 ngon vãi ra
@jimbo89 Xét về tổng hợp nhiều thứ thì ngon. Chứ 1inch của con pro nó khác biệt lắm
Mua iphone xài cho rồi. Mấy cái tiện như edge hay pay cũng đi tắt =))))
iolna
TÍCH CỰC
một năm
@noctunalguy Bố khỉ, mình dùng bản Hàn Quốc nên cái SAMSUNG Pay có như không 🤣
@iolna Bản US unlock thì dùng pay ở VN được, HQ thì chịu 😁
@John_Doe Hình như mod huypng có test thử rôi. Bác tìm bài review ss pay của mod nhé
timmyvo
ĐẠI BÀNG
một năm
@noctunalguy Đổi qua google pay được ko bác?
Việc đầu tiên m làm khi đc ai đó cho 1 cái đt samsung là bán đi mua iphone 😆
@kimlong30a11 nó ăn lương gây war mà
@deobiet_1996 Lên Đại Bàng nhờ đi war
@Mr.Anderson Haha
Cười vô mặt
@Mr.Anderson thế đã dc ai cho chưa hay mới dừng lại ở hy vọng 😏
Mình bật chế độ hết tiền, ngay sau khi mua S23 Ultra
Cài Aurora Store, SHeath, S Smarthing, SPay và đăng nhập Tinh tế. Sau đó về nhà nằm dài ra nghĩ về cuộc đời.
@ngghuyy giờ mua n10+ like new 99% ở đâu uy tín chất lượng tốt vậy bác nhỉ,hic
@toilachi9 Cũ, mình hay mua xtmoble hoặc mobilecity. Nên check knock cẩn thận. Không nên mua máy đã bị root
@ngghuyy cái check knock này là check gì vậy bác
@toilachi9 check knox, nếu knox bị nhảy (0 -> 1) thì 1 số dịch vụ của sam không dùng đc: samsung health, samsung wallet, thư mục bảo mật,...
Edge là e hay xài nhất khi dùng Note. 😆
Ss Pay thì do máy Hàn nên muốn lắm mà ko đc nè
@lafitte ss pay tiện và an toàn hơn nhiều mà chủ thớt lại off đi để dùng gg pay thì đúng là khó hiểu.
Có mỗi 1 nhược điểm là đôi khi vuốt đa nhiệm bị nhầm, nhưng vuốt lệch ra tí là được, dùng 1 thời gian là quen ngay
@toilachi9 Ko biết nữa a. Mà Note 10+ đẹp mà giờ cũng mấy năm rồi ko biết còn ngon ko
yuehying
ĐẠI BÀNG
một năm
@lafitte Công nhận samsung pay trên Flip4 ngầu thật ha ha
@lafitte Nước đi này chủ có Tôn Vũ mới nghĩ ra. 😃
Tính năng vuốt 2 ngón để chạy 2 app cũng tiện mà chưa thấy mod nhắc tới ^^
SmartSelect_20230304_215133_Settings Suggestions.jpg
Nhấc lên sáng màn hình k dc bật mặc định vì ss sợ mang tiếng sao chép ip nên ng dùng phải tự bật thôi😃
@Haiminh0912 vừa mới dán xong nhé bạn , cứ đi dán mấy loại vớ vẩn xong gặp cả mấy ông dán ngu chảy hết keo ra thì chả hỏng , đây dán k lọt 1 giọt keo nào ra ngoài nhé
photo_2023-03-06_16-04-52 (2).jpg
@deobiet_1996 Mình dán loại dẻo chính hãng của ss thôi, 480k/2 miếng, hỏng thì bóc ra dán lại là được, với lại nó có sẵn kit dán rồi nên tự dán ở nhà cũng được, đỡ mất công chạy đi chạy về mất thời gian
@Haiminh0912 nhưng rồi ngày đẹp trời nào đó chỉ va nhẹ cái mà đi cả cái màn thì thiệt bác thôi 😁 nếu đã k qtrong thì bóc luôn miếng ý ra đi dùng trần cho sướng
iolna
TÍCH CỰC
một năm
@deobiet_1996 Mình không dán gì hết mình chơi nhân trần 🤣
quà tặng mua s23 là j nhỉ? chắc lại tặng tai nghe kèm chế độ ko bảo hành hàng tặng😆 sau 1 tháng hàng tặng tự dưng hư( ôm cục tức )
@Tocchien123 Mua đồ ss thì trả hết quà tặng đi, mang cái đống rác công nghệ đó về chả làm j. Cứ trả hết quà, mua máy vs giá cận gốc, cần j mua thêm. Mang tiếng cho chứ thật ra dc tính vào giá máy rồi, nsx k ngu😃
@MoonBreathing tiếc là mình mua máy chiếu ngoài trời nên phải lấy cục pin, và cục oin hẻo sau hơn 1 tháng ít dùng😃) tró thật😃) thêm cái là đồ samsung đó giờ dùng cứ vừa hết bảo hành là tạch😃) công nhận nó canh ngày chết của thiết bị hay thật
Mấy bài trước mình có cmt là bán 13 pro xong sang mate 40 pro vì không thích đảo động, đợt rồi rớt bể nắp lưng nên bán chưa biết mua gì thì có bạn bán con 14 promax giá rẻ quá nên lấy luôn, nhìn vẫn chán cái đảo động nhưng hết lựa chọn rồi, mate 50 pro thì không có chplay hoàn chỉnh + trể thông báo, mi13 thì đẹp mà chụp xấu, 14plus định lấy mà màn có 60Hz
@hoangvycdnl8 Cài microg gồm gsm gproxy, glôcation và safety net. Cộng Aurora Store ngon nghẻ nha. Mình chia tay google lâu rồi
@ngghuyy Thôi bỏ bạn ơi, nó không ổn định
@ngghuyy chia tay Google mà vẫn xài các dịch vụ của nó; chạy sao thoát khỏi google 🤣
@hoangvycdnl8 Chia tay Huawei là hợp lý rồi, mua con máy mắc tiền để nó phục vụ mình, an toàn app ngân hàng. Công nhận là phần cứng nó làm ngon mà bị cái Mỹ chơi cho xuống đáy luôn, sao thoát khỏi GG.
Riêng cái màn OLED bao giờ mình cũng mặc định theme Đen, nhìn mát mắt mà tiết kiệm pin. Còn tính năng nhấc lên…
Tính năng này trên SS coi như bỏ, nhấc lên còn phải bấm vân tay cái nữa, nếu không cũng chỉ để thấy hình nền. Còn iPhone thì nhấc lên vút cái sài thôi, hoặc xem nhanh luôn thông báo
Teo bugi
ĐẠI BÀNG
một năm
@ngthanhngan Tắt ở tại màn hình khóa khi mở khóa là vào home ngay nha. K cần vuốt đâu b.
@williamcuong282 Vậy mua Samsung đời mới mà xài cho khôn ra đi thằng ngáo
@williamcuong282 😂😂😂 nóng tánh quá, nhận diện khuôn mặt trên android là phế vật mà. Thằng faceid nó chấp hết. Nhiều người chưa dùng nên cứ nghĩ có, có mà tệ thì thà đừng có còn hơn
@phoipha Đúng vậy, thà nói nhận vân tay trong màn hình cũng có ưu điểm thì chấp nhận. Chứ 3 cái nhận khuôn mặt đây sài rồi biết, ngán lắm nó cứ nửa mùa dở dở ương ương.
Xài face ID riết rồi bây giờ cầm con S23U cảm giác bất tiện vãi chưởng, thậm chí vân tay dưới màn hình của Samsung lúc được lúc không, chậm chạp sao ấy...
@williamcuong282 Lý do dốt là cái màn xịn lại đi dán rồi bán lại để thằng xài sau đc sướng haha tư duy bần nông quá
@thinhnguyen1004 Để kể cho bạn nghe một câu chuyện. CEO công ty mình thu nhập 1 năm tính bằng đơn vị triệu $, cứ iPhone mới ra là thấy có trên tay với một cái ốp lưng dày cui + dán cường lực xịn nhất mà trong Apple store US bán. Để làm gì? Người càng giàu càng muốn giữ gìn để năm sau cho lại cấp dưới hoặc người thân con iPhone gần như mới keng. Tư duy đó bần lắm nhưng ai cũng thích, tôn trọng!
@williamcuong282 Triệu $ ít ai tư duy như vậy. Thực ra là vì sợ rơi hỏng thôi, lỡ hỏng phải đổi máy, lại phải tốn thời gian setup, rồi ra ngân hàng xin đăng nhập lại, đen có khi còn mất dữ liệu.
Thời gian là tiền, giống đám đù đù đi Lexus vậy, người ta sợ mất thời gian thôi.
@williamcuong282 Tư duy keo kiệt haha. Thu nhập triệu đô mà tặng nhân viên cái iphone cũ 😆 khinh 😃)
Check cam sau có bụi đúng tiêu chuẩn ko ₫i bạn
@hunggh Chắc mod chưa đọc bài của mình đâu
Đợi s24 plus thôi
Hí hí mới úp s22u lên s22u ở XTmobile
@conan12a2 giờ mua n10+ like new 99% ở đâu uy tín chất lượng tốt vậy bác nhỉ,hic
@conan12a2 Cảm giác 22U đẹp hơn 23U
@phoipha s23u cầm tự tin hơn s22u bác vì cạnh vuông hơn, mình thích cầm trần, ko dán màn ko ốp luôn. con s22u nó trơn tuột luôn à, nên rớt quài.
s23u chỉ mới sài 1 ngày đầu mà thấy pin đã tốt rồi, tốt hơn hẳn s22u. đợi thời gian máy tự tối ưu sẽ còn ổn hơn nữa.
@conan12a2 Cùng cách dùng kk
@Dangngoctu1993 May quá mới dùng vài hôm chưa rớt được, 😂
Màn hình phải để độ phân giải gốc, tốn pin hơn nhưng hình ảnh đẹp hơn 42 lần.
Ricky Ng
ĐẠI BÀNG
một năm
@caocaolatre199x Đủng rồi bác, chớ mua cái máy về để xài mà còn tiết kiệm pin đồ chi cho mệt, cứ max setting mà triển
Việc đầu tiên là phải kiểm tra xem Camera sau có bụi trong ống kính không chứ mod ơi 😁
@ChinhPhucThienHa Quá chính xác luôn. Bảo đảm mem TT 99,9% check xem có bụi ốnh kính không trước.
@ChinhPhucThienHa Bài xoá rồi hả b 😆
@Mr.Anderson Vẫn còn chứ bạn ơi, sao lại phải xoá
@ChinhPhucThienHa Hên khum cóa bị hihi
Tưởng trảm con phế vậy Bixby trước chứ!
@kedote Uh. Nín khóc là giỏi. Quào phím khóc Appe riết dễ bị lú não lắm, nhất là trẻ vị thành niên.
@fear factor Ngoan ngoan nha, khóc khóc quài, thật đáng thương phận ifan
@fear factor Uh. Nín khóc là giỏi. Quào phím khóc Appe riết dễ bị lú não lắm, nhất là trẻ vị thành niên.
@"(╰‿╯)" Thường chỉ có những loài như vẹt biết nhại tiếng người, không ngờ … cũng thế. Có lẽ là kết quả của nhắm mắt hả họng quào phím.
Nên bật độ phân giải cao nhất, khi quay về FHD+ sẽ nó vỡ thế nào. Quan trọng nhất là nên đổi sang Gboard, đó là tinh hoa của Android.
@thg.1812 Laban key có vẻ mạnh về gõ tiếng Việt, mình còn nhập liệu cả Anh và Trung nên chọn Gboard.
@vutaikt nghe nói dạo tinh hoa của dòng ultra (note) đang bị lỗi kết nối bluetooth, máy bác có bị không?
@nguyenhoang_hp Bác cứ múc đi, chưa thấy lỗi gì dù là vặt nhất.
@nguyenhoang_hp Máy mình bản mỹ, dùbg bình thường bạn ơi, chưa thấy lỗi bút spen như trên mạng
Ss pay ngon hơn gpay tỷ lần. Lại nhiều km hơn nữa.
@Mongtonhatlang Sspay đúng là ngon hơn, nhưng nếu bạn dùng cả Galaxy watch thì buộc phải cài Gwallet để thanh toán qua watch chứ sspay khóa plugin trên watch ở VN

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019