Một vài cảm nhận sau 1 tuần dùng N900

soleil14
19/12/2009 21:20Phản hồi: 161
Tìm mãi mới có diễn đàn tiếng Việt có nhiều người quan tâm đến N900 thế này . Em xin copy lại bài của em bên forum gsm.com.vn
Một vài cảm nhận sau 1 tuần dùng N900

Đã dùng con N900 được 1 tuần . Cảm giác thật tuyệt vời chưa có con điện thoại nào làm mình thích đến vậy .
Cái đầu tiên phải nhắc đến là trình duyệt web trên N900 thật tuyệt vời , không có điện thoại nào có thể so sánh được cho đến bây giờ. Tốc độ tuyệt hảo , hiển thị web như trên máy tính. Full flash support nên bạn có thể xem video youtube , chơi game trên facebook ngay trên trình duyệt của N900 . Mình đã cài thử Firefox mobile (fennec) beta 5 lên N900 nhưng mình thấy tốc độ web chậm hơn so với trình duyệt gốc , hy vọng là bản chính thức sẽ tốt hơn.

Màn hình của N900 tuy là màn cảm ứng điện trở nhưng rất nhạy và chuẩn xác , hầu như mình không cần dùng đến stylet đi kèm ngoại trừ những lúc bấm các link rất nhỏ trên trang web ( bạn cũng có thể zoom theo 3 cách khác nhau để có thể bấm link mà không cần stylet).Tất nhiên là bạn vẫn cần ấn 1 lực nhất định để màn hình cảm ứng của N900 có thể trả lời vì vậy bạn nào quen dùng iPhone thì lúc đầu có lẽ sẽ hơi cảm thấy khó chịu. Riêng mình thì mình thích màn hình cảm ứng điện trở này hơn (mình cũng đã dùng qua iPhone đời đầu và 3G) do thỉnh thoảng mình làm việc với excel và lúc này thì cần một độ chính xác cao mà chỉ có stylet mới đem lại được .( hiện trên N900 chỉ có ứng dụng cho phép đọc các file pdf, word,excel nhưng bạn có thể dùng trình duyệt web của N900 đế sử dụng Google docs và chỉnh sửa các file này ở đây.)

Một điểm mình đặc biệt thích ở N900 nữa là hệ thống contacts tích hợp các IM( Instant Messaging) và Skype của nó. Cái này mình không biết giải thích rõ thế nào, nếu các bạn có cơ hội sử dụng các bạn sẽ thấy. Skype, yahoo , MSN , ... không tồn tại dưới dạng 1 ứng dụng mà mình click vào để hoạt động mà tất cả được tích hợp với các contacts. Ví dụ bạn muốn nhắn tin yahoo cho 1 người bạn , bạn mở contacts lên tìm ngưòi bạn đó trong này sẽ có đủ địa chỉ yahoo, skype, facebook của người bạn và bạn sẽ chọn cái bạn muốn dùng . Chính vì vậy mà nhiều lúc 1 người nhắn tin cho mình mình cũng không rõ họ đang sử dụng yahoo , skype hay SMS . Bởi vị bạn sẽ nhận tin nhắn đó qua một cưa sổ gọi là conversation và cửa sổ này chỉ hiện lên tên ngưòi gửi tin nhắn cho bạn . Thật sự sau khi có N900 mình đã bỏ luôn yahoo và skype trên máy tính.

N900 còn có các emulators cho các game GBA, NES, SNES, Sega ,.. mình đã bỏ 1 buổi chiều để chơi lại các game ngày xưa như Contra, mario , Super Bond , ninja ếch ,... Đang dự định mua thêm đôi tay cầm wiimote về chơi với thằng bạn ^^. 1 điều đáng tiếc là N900 không hỗ trợ USB host như N800 ( trên N800 các bạn có thể cắm gamepad USB vào chơi game).

N900 có 4 desktop với các widgets rấ thú vị tha hồ cho các bạn trang điểm . Bạn nào thích có 1 chiếc điện thoại mà màn hình chờ có thể trang điểm theo sở thích của mình thì N900 là lựa chọn số 1 . Ngoài ra bạn cũng có thể để các shortcut và các contact của bạn lên 4 desktop của N900.

N900 hớ trợ các định dạng video .mp4, .avi, .wmv, .3gp; codecs: H.264, MPEG-4, Xvid, WMV, H.263 vì vậy bạn có thể vứt ngay các video của bạn vào máy mà không cần convert máy vẫn có thể đọc được ( độ phân giải không quá 800*480 pixel). Ngoài ra bạn có thể cài thêm codec để máy có thể đọc được các định dạng .mkv, .flv,.ogg ,... Thêm nữa là VLC player cũng đang được phát triển cho N900 nên bạn sẽ có 1 chiếc điện thọai có thể đọc được hầu như các định dạng video mà không cần convert.

1 điểm nữa về media player của N900 là nó trợ UPNP tức là máy có thể đọc các file video và audio trên máy tính của bạn . Điều bạn cần là chiếc máy tính của bạn có 1 server UPNP kích hoạt ( bạn có thể dùng windows media player) là bạn có thể dùng chiếc N900 của bạn nghe nhạc hoặc xem phim từ chiếc máy tính của bạn .( tất nhiên máy tính và N900 phải kết nối vào 1 mạng LAN )

Trên N900 cũng có chương trình VNCviewer ( đây là 1 chương trình giống Teamviewer) . Nhờ có nó bạn có thể remote desktop của chiếc PC của bạn lên N900 ^. Mình đã dùng thử VNCviewer thông qua mạng 3G và chạy rất tốt , rất hữu dũng nếu bạn có 1 bài thuyết trình mà lại để quên file ở nhà , lúc này bạn có thể dùng chiếc N900 để ra lệnh cho chiếc máy tính ở nhà gửi file đó lên mạng và bạn có thể download.

Điểm yếu nhất của N900 lúc này theo mình nghĩ là hệ thống ứng dụng chưa phát triển . Cho đến bây giờ Ovi store vẫn chưa mở cho N900 .Tuy nhiên N900 có một cộng đồng người sử dụng Maemo tương đối phát triển và mình đã có thể tìm thấy hầu hết các ứng dụng mình cần ở đây .về game thì đến bây giờ mới chỉ có bounce Evolution là game 3d duy nhất của N900( không tính các game cũ được port lên như Qaake 3ảena hay Duke Nuke 3d)

các bạn nào thích linux thì N900 có một cái X-terminal cho các bạn gõ code tha hồ mà nghịch.
Sau 1 tuần sủ dụng N900 mình vẫn chưa hết cái cảm giác hưng phấn , mỗi ngày lại khám phá ra 1 điều thú vị 1 khả năng mới của N900 . Mình thật sự có cảm giác như đang cầm 1 chiếc máy tính trên tay chứ không còn là 1 chiếc điện thoại nữa .

Quảng cáo

Òn rất nhiều điều mình muốn gới thiệu nữa nhưng bài viết cũng khá dài rồi . Cuối cùng xin giới thiệu 1 vài video của N900 :
Snes trren N900:

Bounce Evolution:

N900 multitasking:

Quake 3 trên N900:

Hôm nay mình vừa cài OpenArena lên N900 ( openArena là 1 game FPS đấu mạng mã nguồn mở phát triển từ quake 3) . Thử ngồi chiến openarena với thằng bạn( dùng laptop) kết quả là thua thảm hại chỉ bắn được vài mạng , điều khiển vẫn không quen được . Nhưng sự góp mặt của OpenArena là 1 tín hiệu tốt cho các phần mềm sẽ xuất hiện. OpenArena cũng đã phô diễn được sức mạnh của N900 khi chạy rất mượt( mình thường được 40 FPS) cả khi chơi 1 mình hay qua mạng LAN .Chơi online qua internet thì có vẻ hơi giật .
link website OpenArena:
http://www.openarena.ws/

Quảng cáo

1 vidéo giới thiệu về N900, vào khoảng 3:40 là phần giới thiệu về OpenArena:

161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vẫn còn rất nhiều cái trên N900 để vọc phá.
Cảm ơn cảm nhận của bạn.
Ý tưởng trang thông tin tích hợp của N900 ko phải là mới, HTC đã sử dụng khá lâu trên Touch Flo, cách thức cũng tương tự, chỉ cần vào 1 trang là biết tất cả thông tin, sms, call history, facebook của contact đó.
Đúng vậy, HTC có thể xem như đi đầu trong User interface rồi, có thể bạn chưa dùng các đời máy sau này của HTC.
langtu_boy
ĐẠI BÀNG
14 năm
Dù sao cũng cám ơn bạn đã cho chúng tôi cai nhìn cơ bản về n900 ( không biết bao giờ mình mới được cầm đến nó chứ chưa nói đên việc sở hữu )
Cầm thì cầm roài nhưng mà chả được nghịch nhiều, phải mang về nhà & nghịch mới khoái 😁
langtu_boy
ĐẠI BÀNG
14 năm
gớm mang được về nhà thì thôi chứ nói làm gì ....... càng buồn thêm... hic...hic...
em xin phép...spam xíu. chữ ký của bác hay quá, em cũng đồng ý như vậy.... nhưng mà so với nick của bác thì...hì, langtu_boy trung tá. nghe hay đấy nhỉ? hì, ah không, phải là trung tá langtu_boy chứ.hì. sorry vì spam
Thời buổi giá cả đắt đỏ,khủng hoảng kinh tế,lương lậu thì chưa tăng thế mà xuất hiện lắm điện thoại hay thế này thì có phải chết không chứ 😁 trót đam mê công nghệ khổ thế chứ,cám ơn về bài đánh giá của bạn,bạn cho mình hỏi pin N900 thế nào ? dung lượng chỉ ngang với 5800 chắc không bằng được pin N97 full nhỉ ?
Hôm trước lên cà phê mượn của anh Hiệp nghịch, lúc ảnh vô thì pin đầy, nghịch tới trưa thì pin gần cạn, tính ra pin hơi bị...cùi bắp :D
Pin N900 thì mình thấy có nhiều comment khác nhau nhưng nhìn chung được đánh giá lâu hơn iphone 3GS nếu cùng cường độ sử dung j. Mình thì 9h sáng đậy rút sạc cảu N900 .Internet luôn kết nối qua wifi để chat yahoo và skype . 1 ngày thì chỉ nhận 5 đến 1à cuộc gọi ( không tính skype) . Vì mới có máy nên nghịch tương đối nhiều . Buối tối thì cắm tai nghe nghe nhạc và đọc truyện chưởng bằng N900 . Đến khoảng 1 ,2h snags thì cắm sạc đi ngủ không có vấn đề gì .
Bạn có thẻ tham khảo thêm về thwoif lựong pin N900 từ blog này :
http://anidel.blogspot.com/2009/11/mini-computer-n900.html
Ngoài ra hiện có khá nhiều pin Trung Quốc 1700mah 1900mah bạn có thể mua để dùng cho N900 nhưng chất lượng không đảm bảo có thể gây cháy nổ 😃 .Mình thì đang đợi 1 pin dung lượng cao của Hà Lan sản xuất :
http://www.mugenpowerbatterijen.nl/
Bạn xả pin và sạc như thế tầm 2 tháng là bạn thay pin mới là vừa,các loại pin mới bây giờ hay chai nhanh lắm :angry6wn:
Tớ làm thế pin 5J hơn 1 năm nay rồi mà vẫn ok mà 😁
tẹt đi bác pin nokia rẻ bèo lạ dễ thay chứ có nhưu IP đâu mà lo em chỉ thấy hơn mỗi cái này! hehe
Cảm ơn về cảm nhận của bạn đã cho mọi người 1 cái nhìn cơn bản và thèm N900
thanks
ÂY DA đã xài hàng xịn mà sợ chai pin....? mình xài bít bao nhiu cái đt rồi tới tối là cắm sạc mà chưa bít chai pin là gì....! từ Vertu Ascent UK, iPhone 3GS, N95, E71, O2,.... xài cái nào cũng trên 4tháng mà có chai pin đâu....! bởi vì mình rất ghét đang xài mà hết pin
Đại gia của tinh tế chắc mà phát biểu ghê quá
bạn cho hỏi bạn mua máy ở đâu vậy bạn
hôm nay mới wa phongcachmobile test thử cái n900. phải nói là wa đẳng cấp! cảm ứng nhạy một cách kinh khủng, iphone 10 thì n900 cũng được 9! quá đã còn hơn 20 ngày nữa mới có em để xài. mong quá................hu hu..........
nhuminh
ĐẠI BÀNG
14 năm
vào mấy cửa hàng nói toàn kêu đặt hàng mới có, toàn phét 0. Đi tìm mua hàng người ta xách về hay hàng của hacker cho lẹ
Khoe thì cũng ok thôi,chả ai cấm.
Nhưng ko hiêu cái sự chai pin và sự gét bị hết pin nó liên quan quái gì đến nhau nhỉ :-@
Pin ko phải 1 sớm 1 chiều dùng vài ngày là nó chai đâu các bác ạ,còn phải qua quá trình sử dụng,yếu tố bên ngoài tác động và quan trọng nhất là time thôi....Chứ chả pin nào là pin ko chai hết.Kể mà là có sạc xả đúng cách cả đời quả pin.
Không biết bên Mỹ thế nào chứ bên Pháp thì N900 rất nóng . Mình đặt hàng con N900 vào ngày 12/10 và đến 4/12 mới nhận được . Hiện bây giwof muốn mua được N900 cũng tương đối khó vì hàng khan hiếm . 1 phần cũng bởi vì bon Nokia đang cho đợc quyền 1 cửa hàng duy nhất bán N900 theo dạng ký hợp đồng sử dụng mạng.
Bên phongcachmobile bảo là order 2 ngày lấy hàng 😔. Không biết có phải fake không mà sao nhanh dữ ? Bây giờ chả biết tin ai :(( :(( :((

Mà quên nữa :( , vừa xem kĩ, thì ra Solei lẫn bạn viết bài "Một vài cảm nhận..." đều ở nc ngoài :(. Chả có bạn nào ở VN tư vấn chỗ mua cho mình cả :(( :(( :((
meoluoios
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình ko hiểu bác nói " fake" nghĩa là sao ? mình cũng hay ship hàng bên US về nên biết, cửa hàng đã hẹn bác order 2 ngày có thì chắc chắn là họ đã có sẵn hàng rôi ( có thể ở VN or nước ngoài ) còn nếu bác nghĩ là họ chờ bác order rồi mới đi ship ở site thì nhanh lắm 1 tuần bác mới cầm dc dt bác ạ. Mình thấy phongcachmobile cũng okie mà...
Có thể đặt mua trên amazon hoặc ebay cũng đc mà, giá N900 ở Mỹ rẻ nhất chỉ tầm 500 hơn 500 USD

mê mẩn em N900 đc gần tuần :x, n900 hay hơn iphone nhiều, chỉ kém iphone mỗi về apps

1 thời gian nữa ovi open là app cho n900 chắc cũng chả kém đâu
Bạn mua rồi à ;;) Mua ở đâu thế ;;) . Bạn chủ topic thì ở tận Pháp 😔( :(( :((
mình ở ebay sing 😁 nhưng mua cũng ko rẻ là mấy, tầm 13tr vnd

ở Vn có bán rồi , SG thì phongcachmobile thấy đề giá 13tr5.... HN thì ra Nhật Cường hoặc mốt số cửa hàng khác đắt hơn 1 chút tầm 14tr5
Đặt mua trên ebay amazon gửi về Việt Nam qua hải quan cũng dễ bị các chú ấy đánh thuế hoạc dìm hàng chờ cả tháng mới gọi =)) Đánh thuế xong thì giá có khi đắt hơn hàng xách tay . Bác nào quen biết hải quan thì mới nên dùng cách này
mình cũng lú lắm các bác nào có người nhà nào sắp về thì cho bọn em ké với dc o ah
Nói tóm lại là thua iphone thôi. Ịphone là dỉnh của biển
Chắc bác đang dùng Iphone . Em tưởng Iphone dành cho người có văn hóa cộng đồng chứ bác ..
Mun.2m
ĐẠI BÀNG
14 năm
phong cách "chảnh" của bác xứng đáng xài IP. ở VN xài IP cũng nhìu nhưng toàn người khiêm tốn ko àh (trừ bác)
hongdang158
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nói chuyện nghe khó chịu thật....
Em đang phân van mua máy,mới đầu băn khoăn giữa BB9700 và Ip 3GS,nhưng h tìm hiểu, đọc thông tin và đánh giá về em này lại thấy rất vừa ý.Từ lâu vẫn thích Nokia như bao người VN khác và cũng đã dùng Nokia rất nhiều,đã có ý định thay đổi nhưng h có lẽ phải nghĩ lại.Chờ xem giá cả xuống hợp lý là rinh thôi....
Hạ lắm rồi kìa bạn , vào phongcachhmobile tham khảo xem 😃 .
Không có việc gì khó chỉ sợ không có iphone
JDung
TÍCH CỰC
14 năm
zzz
2 bác này lại sắp bị ném đá cho mà xem, tuy là fan Apple nhưng cũng không thích những comment kiểu này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019