Một vài cảm nhận về tai nghe bluetooth Sony Ericsson MW600

vuhai6
11/10/2010 3:38Phản hồi: 279
Một vài cảm nhận về tai nghe bluetooth Sony Ericsson MW600
Mặc dù ra mắt từ tháng 11 năm ngoái, nhưng cho đến nay MW600 vẫn là chiếc tai nghe bluetooth mới nhất của Sony Ericsson và nó cũng là chiếc tai nghe không dây mạnh mẽ với những tính năng hấp dẫn. Một điểm đáng giá của MW600 là nó hỗ trợ nhiều loại thiết bị khác nhau, ngay cả với iPod Touch vốn được coi là khó tính. Với cái giá khoảng 75$ (tại thị trường VN) bạn sẽ được nhiều thứ như: kết nối 3 thiết bị một lúc, nghe FM, tai nghe 3.5mm rời có thể thay được ...

Thông số kỹ thuật:

• Kích thước đầu thu tín hiệu: 17.5 x 15.0 x 62.0. Nặng: 13gr
  • Màn hình OLED 12 x 125 white
  • Màu: đen
  • Tai nghe kèm theo: HPM-78. Dạng tai nghe: nhét trong.
  • Hoạt động tốt trong vòng bán kính 10m
  • Thông số tai nghe: 2 x 9 mm dynamic, 32W
  • Khả năng ghi nhớ 11 kênh FM
  • Pin: Lithium Ion dung lượng 170 mAh, thời gian thoại liên tục lên đến 8.5H
  • Chuẩn kết nối tai nghe 3.5mm
  • Cổng sạc pin: MicroUSB.
Phụ kiện kèm theo:

Ngoài đầu thu tín hiệu, thì các phụ kiện khác bạn nhận được đó là tai nghe HPM-78, 3 foam tiêu chuẩn (nhỏ, vừa, to), sạc zin và sách hướng dẫn sử dụng bằng nhiều thứ tiếng. SE vẫn thường luôn hào phóng khi tặng kèm rất nhiều giấy tờ kèm theo một sản phẩm của họ, mà thực tế là ít ai quan tâm đến những cái này.

Thiết kế:

Tai nghe bluetooth SE MW600 bao gồm 2 phần chính đó là đầu thu tín hiệu và 1 tai nghe rời chuẩn 3.5mm. Với thiết kế nhỏ gọn, phần đầu thu của MW600 nặng 13gr, đủ nhẹ để bạn có thể cài lên áo dễ dàng. Phần kẹp thiết kế chắc chắn vì thế bạn không phải quá lo lắng về việc tai nghe có bị rớt hay không.

Đầu thu tín hiệu có màn hình OLED đơn sắc đóng vai trò hiển thị thông tin như số điện thoại, tên người gọi tới hay tên bài hát khi bạn nghe nhạc. Với màn hình này thì việc chọn tần số FM cũng dễ dàng hơn. Màn hình OLED chiếm phần lớn không gian mặt trước.

Mặt trước ngoài màn hình OLED còn có nút Điều khiển cuộc gọi. Cạnh trái là nút tăng giảm âm lượng (cảm ứng). Cạnh phải là cụm nút điểu khiển nhạc: Prev track - Play/Pause - Next track. Trên đỉnh là giắc cắm tai nghe 3.5mm. Phía dưới có cổng sạc MicroUSB và nút Power.

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

Sử dụng:

Tài liệu hướng dẫn sử dụng kèm theo tai nghe khá sơ sài vì thế mình đã nhầm lẫn một chút khi mới sử dụng. Tuy nhiên các thao tác sử dụng của MW600 rất logic, khi đã quen bạn sẽ thấy nó thật đơn giản. Bạn có thể chuyển các chế độ dễ dàng nhờ vào sự hỗ trợ của màn hình OLED.

Quảng cáo

Đánh giá cá nhân về phím cảm ứng không thực sự tốt, nếu đây là phím bấm thì tốt hơn. Nhiều lúc chạm nhầm vào đây cũng làm cho âm lượng thay đổi. Nếu không quen bạn sẽ có cảm giác có vẻ như cảm ứng hay bị đơ, trượt tay nhưng không có tác dụng. Sẽ phải mất vài ngày để bạn có thể làm quen được với phím cảm ứng này.

SE MW600 có thể kết nối với 3 thiết bị khác nhau, tuy nhiên trong cùng 1 thời điểm thì chỉ có 2 thiết bị hoạt động. Tai nghe phân ra 2 tính năng chính đó là nghe nhạc và điện thoại và bạn có thể đặt 3 thiết bị đã kết nối vào 1 hoặc cả 2 tính năng đó. Ví dụ như mình sử dụng MW600 với điện thoại Blackberry, iPod Touch, Laptop và cài đặt là sử dụng BB cho tính năng điện thoại, iPod (hoặc Laptop) cho tính năng nghe nhạc.

Sau khi đã cài đặt như trên thì khi bạn nhấn nút Call - BB sẽ được kích hoạt, khi bạn nhấn vào 3 nút điều khiển nhạc thì iPod (hoặc Laptop) sẽ được kích hoạt.

Một điểm mạnh của tai nghe MW600 là có thêm chức năng FM, điểm khác biệt so với các tai nghe SE bluetooth khác.

Thời gian sử dụng của pin:

Quảng cáo

Với nhu cầu như đã nói ở phần trên, MW600 cho thời gian sử dụng khá lâu, phải qua đến ngày thứ 3 thì pin mới báo gần cạn. Mình chưa có điều kiện kiểm tra thời lượng pin khi nghe nhạc liên tục, tuy nhiên khi mình nghe nhạc liên tục hơn 2h thì mức pin vẫn chưa sút vạch nào cả.

Chất lượng âm thanh:

Đầu thu của MW600 hoạt động tốt, âm thanh từ máy chuyển qua tai nghe khá chuẩn. Đây có lẽ cũng là điểm mạnh chung của các tai nghe bluetooth của SE. Đây không phải là tai nghe chống ồn vì thế bạn đừng mong chất lượng đàm thoại của nó có thể so với các tai nghe cao cấp khác như Plantronics, Jawbone ... Chất lượng đàm thoại của MW600 ở mức tốt, âm thanh trong.

Tai nghe rời HPM-78 kèm theo cho âm thanh khá tốt, nó nằm trong phân khúc tai nghe tầm trung, ngang ngửa với Creative EP-630. Tai này đeo không êm, đeo một thời gian dài có thể khiến bạn bị đau tai. Bạn có thể thay thế tai nghe rời này bằng một tai nghe khác phù hợp hơn.
279 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ôi, mục tiêu của em...
@hattori_z Mình đã dùng em này với iphone4 rồi,nói chung âm thanh rất tốt.ổn,nhưng ko báo bài nhạc và hiện số gọi đến,tai nghe chừng 30-45' là chịu ko nổi đau tai,không biết xui xẻo làm xao mới hết BH 6 thg là lăn đùng ra rồi,sạc pin ko đc(vì hôm mình đi xa nên ko nghe em nó khoảng 1 tuần)đi bảo hành sony ở đường trần đình xu Q1,hẹn lại 1tuần sau,khi tới ngày lấy gặp NV lắc lư cái đầu,hư rùi ok sửa đc,giờ còn cái tai nghe (đau) ko bít giục chỗ nào........
@tgiang1102 Bạn koongp nên dùng xạc ngoài lung tung dễ lỗi lắm, dùng cái cộng cáp kèm theo của nó cắm vào máy tính xạc thôi, mình dùng được 1 năm rồi không vấn đề gì nói chung là rất hài lòng
@tgiang1102 Bạn làm thế nào mà nhân viên bảo hành của Sony cũng bó tay.:eek:
Các bác có MW600 cũ hỏng thì để lại cho mình cái xác để nghiên cứu khoa học nhé.

Nghe nhiều bạn nói con này đặc biệt không sửa được làm mình cũng tò mò.
Em của mình thì vẫn xài tốt nên không dám phanh nó ra coi bên trong.
cái này khi có người gọi tới nó có hiện tên + số DT người ta ko nhj
Mặc định là nó hiện số điện thoại. Khi điện thoại bạn dùng được tai nghe hỗ trợ thì nó sẽ hiện cả tên nữa.
tungk38h
ĐẠI BÀNG
14 năm
giá cả thế nào iphone có chơi đc không! đọc chỉ thấy ipod touch không nhắc đến iphone!
Tai nghe theo máy Aino đây mà, tuyệt đỉnh
mun123
ĐẠI BÀNG
14 năm
1tr700 thui mà. Hix. Bao h mới đc thưởng thức nhỉ. Cắm vào con 1202 của em đc ko?
bác này vui tính quá rùi !:wub:
nqdanyb
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái này mua ở đâu thế. Em đang ở hà nội
giá e nó 2chai 😔 cái này mua màu trắng xài với x10 đẹp phết
Bass nghe sao bro , bằng hpm 64 ko , con này mua ở đâu , bảo hành bao lâu vậy
osalem
ĐẠI BÀNG
14 năm
tiền nào của đó. nếu tai nghe sony tầm giá 300k thôi thì tai nghe sony sẻ ở lại xa so với tai nghe bluetooth cũa china hàng cao cấp
honamktqd
TÍCH CỰC
14 năm
Mình dùng chung với Shenheiser IE8. Chất lượng ổn, đặc biệt là với nhạc Lossless thì nghe... quá phê. Đàm thoại rất rõ nhưng có 1 điều nếu đi xe máy trên đường thì sẽ có tiếng gió và làm cho người bên kia đầu dây bị ù.

Tuy nhiên đánh giá chung là chất lượng âm thanh và các tiện ích đi kèm rất tốt so với mức giá. Ở Hà Nội thì mình hay mua ở Việt Cường
Bác cho em xin nick yh hôm nào anh em cafe giao lưu cái em đang dùng w3! 😁
hieudd
TÍCH CỰC
14 năm
cai nay chi co mau den ko co mau trang
tai nghe theo may aino la do cui bap, lam j co man hinh led ma so sanh voi em nay
em nay tuong thich chua tot voi N900
@hieudd Bác nhầm to rồi. có màu trắng mà. em đang xài con màu trắng đây. tai nghe kèm theo cũng màu trắng luôn
hieudd
TÍCH CỰC
11 năm
@lexuandung999 bạn xem lại cái thời điểm mình post bài đấy nhé
mua cái Aino về lấy cái tai nghe này! 😃
em này có dùng đc cho HD2 ko nhỉ?
dùng được tốt bác ạ. Hiện đầy đủ tiên bài hát, cuộc gọi thì em không để ý. Dùng với android trên HD2, còn chỉnh được âm lượng qua điện thoại. Điều mà không thể trên WinMo
Ai confirm dùm xem có dùng đc trên ip hộ em cái :-s.
Hồi bán con Aino đi tiếc nhất cái tai nghe với cái đế sạc,hic.

Tai nghe BT đã xem nhiều nhưng phải nói có mỗi em này là ưng vô cùng,đúng là hàng Sony.Nghe nhạc phê đừng hỏi,mà lại tiện dụng,nghe nhạc hay trả lời phone đều đc,kết cả khoản nghe FM.Muốn rước nó về mà ko biết có chịu ở chung với Ip ko 😔(
sLim.
TÍCH CỰC
14 năm
Dùng ipod đuợ thì iphone cũng được tự tìm hiểu chút toàn hỏi lăng nhăng .
chickenII
ĐẠI BÀNG
14 năm
Người ta không biết thì mới phải hỏi. Mà sao bác chắc cái gi` dùng được cho Ipod Touch thì dùng được cho IP, 2 cái đấy đâu phải hoàn toàn giống nhau đâu.

PS: Trên trang web của sony chỉ thấy ghi hỗ trợ 3GS, còn không thấy nói gì đến 3G hay IP4 cả
sLim.
TÍCH CỰC
14 năm
Dạ nó vẫn dùng cái chuẩn bluetooth cũ thì tôi nói thế ạ .
Các bác xem hộ em có sài được cho motorola MileStone được không với?
mrBiBi
ĐẠI BÀNG
14 năm
cùng câu hỏi với bác Quang Huy, bác nào có thử dùng qua cho e tí ý kiến nhé
@quanghuy0391 Mình đang dùng với Milestone xt720 rất ngon. hiện số gọi đến nhưng ko hiện tên bài hát. cũng không hiện đồng hồ luôn. kết nối với vài loại khác thì nó hiện đồng hồ. còn hiện tên bài hát với tên danh bạ chắc là phải xài với máy của sony thôi. hic
Ngon wa. Thích wa. Bác nào confirm xem Bold 9000 hợp không nhỉ. Em thanks trc nha 😁
honamktqd
TÍCH CỰC
14 năm
Chắc chắn được bạn ạ. Mình cũng đang dùng với BB đây
bindtv
ĐẠI BÀNG
14 năm
[MENTION=46]vuhai6[/MENTION]: cái MW600 này và HBH-IS800 thì ưu nhược điểm như thế nào vậy bác? Mình thích kiểu dáng của IS800 vì thiết kế cực kỳ gọn nhẹ, âm thanh nghe đối với mình là ổn và cái hộp đựng tai nghe kèm theo rất đẹp, giúp bảo quản tai nghe tốt. Tuy nhiên thời lượng pin không được lâu, chắc nhà thiết kế muốn giảm tối đa kích thước và trọng lượng của tai nghe. Mình nghe nhạc liên tục khoảng 2h là nó báo gần hết pin rồi.
@ Anh em lưu ý là tai nghe bluetooth sony ericsson nói chung và tai nghe MW600 này nói riêng hàng nhái của Trung Quốc rất nhiều . Chất lượng thì ko thể tệ hơn. Anh em nhớ test kỹ hay tìm cửa hàng uy tín mà mua nghe. Đối với hàng xịn thì dù là tai nghe bluetooth nhưng khi nghe nhạc chất lượng âm thanh rất ổn. 😃 Vài kinh nghiệm chia sẻ anh em để tránh tiền mất tật mang....như mình. 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019