Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một vài điểm ấn tượng về Huami Amazfit GTR: to, dày, màn đẹp, có chế độ đo PAI đặc biệt

vn_ninja
13/10/2020 6:51Phản hồi: 65
Một vài điểm ấn tượng về Huami Amazfit GTR: to, dày, màn đẹp, có chế độ đo PAI đặc biệt
Hôm qua đi cafe với thằng em thấy nó đeo cái đồng hồ Amazfit của Huami, thấy lạ lạ nên mượn một hôm về nghịch thử, chia sẽ với anh em một vài điểm ấn tượng của mình về chiếc smartwatch này. Huami chính là đối tác gia công những chiếc Mi band nổi tiếng của Xiaomi, và Amazfit là dòng sản phẩm riêng của họ.

To, dày, màn AMOLED đẹp, có Always on display, dây nửa nhựa nửa da 😁

Ấn tượng đầu tiên của mình khi cầm em này là nó to và dày dã man, kích thước là 47.2 x 47.2 x 10.75 mm, bản 47nm. Đeo lên tay cảm giác tay mình fail quá, nó to bằng cổ tay mình luôn.

Độ dày 10.75mm.

Màn hình của máy là dạng tròn, công nghệ AMOLED nên màu sắc khá tươi, mật độ điểm ảnh theo như web là 326 ppi nên nhìn các thành phần giao diện cũng khá mịn. Màn hình này có chế độ tự động điều chỉnh độ sáng và Always on display. Độ sáng khi ra ngoài trời nhìn cũng tạm thôi, cũng phải hơi nheo mắt mới thấy rõ.

Huami dùng 3 thành phần chất liệu cho chiếc smartwatch này: phần khung bao quanh thì làm bằng kim loại, vòng bezel bao quanh màn hình thì làm bằng gốm, mặt lưng thì bằng nhựa.

Bên cạnh phải có 2 nút, nút có đường đỏ là nút nguồn để back, tắt màn hình và tắt nguồn khi nhấn giữ 10 giây. Nút dưới là nút chức năng để gán các tính năng muốn truy cập nhanh vào đó, mặc định là sẽ truy cập đến các bài tập thể thao.

Cái dây cũng khá đặc biệt, mình đeo lúc đầu nhìn bên ngoài cứ tưởng là da, nhưng lật xuống thì thấy bằng nhựa. Nghĩa là dây bằng nhựa có may kèm một lớp da ở trên, nửa nhựa nửa da. Dây đeo mềm, co giãn dễ chịu, size 22mm dạng pin nên ta có thể mua dây bên ngoài thay thế dễ dàng.

Quảng cáo

GPS + GLONASS, có chế độ đo PAI lạ lạ

Amazfit GTR có đầy đủ các tính năng cơ bản của smartwatch như đếm bước chân, đo nhịp tim, hướng dẫn các bài tập thể thao, điều khiển nhạc trên điện thoại, nhận thông báo, báo thức, nhắc nhở sự kiện, tìm điện thoại, đồng hồ bấm giờ, la bàn… và một chế độ đo mà mình mới thấy đó là PAI (Personal Activity Intelligence).

Theo mình tìm hiểu thì PAI là chỉ số vận động dựa vào nhịp tim và chuyển động của cơ thể. Nếu cơ thể vận động và giữ nhịp tim đủ theo một ngưỡng nào đó thì sẽ đạt được 100 điểm PAI, nói chung mình tìm hiểu cho biết thôi chứ cũng không quan tâm lắm, đồ mượn mà :D

2 tác vụ mình hay dùng nhất là đếm bước chân và đo nhịp tim. Mình thì cũng không dùng nhiều các smartwatch chuyên về theo dõi vận động nên cũng không rành lắm là các thông số đo được có chính xác hay không. Mình so thử với cái Haylou smartwatch 2 đang xài thì thấy thông số cũng chênh lệch chút ít, so về giá tiền thì biết tin con nào hơn rồi :D

Quảng cáo

Đo nhịp tim.

Amafit GTR có GPS và GLONASS nên rất thuận tiện cho anh em dùng để chạy thể thao, xem tốc độ chạy, định vị quãng đường chạy… Nói chung anh em dùng để chạy bộ thì thích hợp đấy :D

Pin tuột chậm, dự là không yếu, sạc nam châm

Máy có pin 410mAh, theo như nhà sản xuất quảng cáo là nếu dùng hỗn hợp thì khoảng 24 ngày, dùng xem giờ thì 74 ngày. Những con số theo mình là hơi “khủng khiếp” nếu xét về smartwatch. Mình chỉ mượn được một ngày, nghịch từ lúc tối hôm qua đến trưa hôm nay để viết vài dòng với anh em thì thấy pin tụt khá chậm, từ 95% xuống 91% nên dự là pin cũng sẽ không yếu.

Sạc theo máy là sạc nam châm, mà nhìn so với đồng hồ thì nhỏ xíu, để trên bàn nhìn chỉ thấy đồng hồ chứ không thấy cái sạc luôn. Sạc khoảng 2h là đầy.

Hỗ trợ Tiếng Việt, có thể cài thêm rất nhiều mặt đồng hồ khác, có thể thay hình nền

Hàng chính hãng nên hỗ trợ Tiếng Việt đầy đủ nhé, đọc thông báo TV ngon lành.

Mặt đồng hồ cũng có rất nhiều, chúng ta có thể cài app Zepp để kết nối cài thêm mặt đồng hồ cũng như tuỳ biến 3 mẫu có sẵn.

Theo cảm nhận cá nhân thì đây là một chiếc smartwatch nhìn cũng chất, màn hình to, đẹp, có Always on display, có GPS + GLONASS rất thích hợp với anh em hay xem thông báo trên đồng hồ và thích chạy bộ. Khả năng tuỳ biến cũng tốt, có nhiều mặt đồng hồ, thay được hình nền, hỗ trợ TV, dây thay thế cũng phổ biến. Mình chỉ lăn tăn là nó hơi to, có bản 42nm nhỏ hơn cũng oke, thương hiệu tuy cũng không phải vô danh nhưng so với mức giá 2,68 triệu thì cũng còn phải suy nghĩ.

Mượn được một ngày nên chia sẻ một vài điểm ấn tượng về em này. Có anh em nào xài chưa? Chia sẻ trải nghiệm cho mọi người biết thêm nhé.
65 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

XuĐi91
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đã từng đeo GTR42mm, nhìn chung là ổn, nhưng các tác vụ về vận động, thể thao thì không được chuẩn. Nên đã chuyển sang dùng Garmin
XuĐi91
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lehiepkhach1990 Mình thấy gm chuẩn mà, ít nhất là hơn xiaomi.
XuĐi91
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Lehiepkhach1990 So sánh gps giữa xiaomi và garmin
@XuĐi91 Bạn so sánh thế ko chuẩn lắm vì ko thể lấy Amazfit Pace ra đại diện cho Xiaomi hay Amazfit để đi so với Garmin chuyên thể thao được. Amazfit chuyên thể thao có dòng Stratos, mình trước có dùng Garmin rồi sau đó chuyển qua Stratos vì con Garmin bị chai pin sau chưa tới 1 năm sử dụng, pin tụt nhanh quá. Sang Stratos thì thấy GPS cũng tương đương nhau thôi. Các thông số khác thì ko đeo 2 thiết bị cùng lúc nên ko thể so sánh độ chính xác được. Nhưng riêng GPS thì mình tự tin là tương đương nhau.

Còn mấy con GTR này đeo thời trang và nhận thông báo thôi. Ko biết đời 2 có sửa lỗi được ko chứ đời đầu mình chạy nó tracking từa lưa, lag và nhàm chán, bán ngay sau lần chạy thứ 2.
@XuĐi91 Dân chạy đeo nhiều là hiểu rồi chỉ là chạy nó chuyển động & mồ hôi ko biết có lệch nhiều còn ngồi nghỉ thì ok r
Sút lợn
TÍCH CỰC
3 năm
Đồng hồ các loại kiêm luôn vật trang sức ngoài tính năng chính. Bởi vậy chọn mua đồng hồ tàu giá rẻ để đeo thì khả năng kiêm đấy nó hơi bị kém. Chưa kể mấy tính năng đo đếm sức khoẻ này nọ kém chính xác nên cũng phế.
KingR
TÍCH CỰC
3 năm
@Sút lợn Thực ra đồng hồ Tàu nhìn qua thì cũng chẳng đến nỗi, có điều bọn nó làm chưa tới, chỉ gọi là tạm ổn chứ không phải là ngon. Với cái giá khá bèo so với AW thì dùng 1 thời gian rồi bỏ cũng chẳng tiếc lắm, công nghệ giờ phát triển nhanh lắm.
colenao00
TÍCH CỰC
3 năm
@Sút lợn Nếu đeo thời trang e đeo con cơ. Đeo đi làm đi thể dục thì thời trang với ai?
Sút lợn
TÍCH CỰC
3 năm
@colenao00 Đeo thể dục thì cần cái mà mấy cái này không có: độ chính xác.
Đeo đi làm hay đi đâu vẫn cần thời trang hết, trừ khi đeo 1 mình trong phòng.
colenao00
TÍCH CỰC
3 năm
@Sút lợn đeo chạy thấy vẫn chính xác lắm. chưa có phát bay khỏi đường như trên mạng bao giờ =))
Mặt đồng hồ tròn đẹp, tuy nhiên mình thấy chưa hẵng nào thiết kế được cái viền xung quanh chất cả, tất cả nhìn không ăn khớp với cái mặt và rẻ tiền
Híu Mụp
TÍCH CỰC
3 năm
@trieuniemvui mua về dán thêm viền bezel kim loại vào là được bạn ạ :v hàng rẻ thì chịu thôi
kid13687
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ngon thật nhưng GTR 2 ra rồi mua GTR 2 ngon hơn 😁
Híu Mụp
TÍCH CỰC
3 năm
Thích con 47mm mà đang lăn tăn chờ GTR2 có đo ô xi máu ngon hơn :v Mà chắc cũng cho có chứ chắc đo chả chuẩn được
to và dài cơ
Viền có vẻ hơi thô nhỉ
@Mỹ.
TÍCH CỰC
3 năm
Tròn mà to thì ko đẹp rồi. 😁
Thấy con Gts vuông vuông dễ đeo ở cổ tay nhỏ hơn mấy con tròn tròn này.
revention
TÍCH CỰC
3 năm
chậc, 1 con đo nhịp tim 97, 1 con 88. Chuẩn đấy
AHoangCa
ĐẠI BÀNG
3 năm
Lúc đầu cũng tính mua amazfit GTS nhưng băn khoăn sợ mọi người bảo đeo aw fake =))) cái cần quan tâm nhất là đo nhịp tim và quãng đường thấy mọi người review là ko chính xác lắm nên thôi ko mua nữa :v
iKaris
CAO CẤP
3 năm
Đồ của HW thì nghỉ chơi.
Những cái smart watch ko phải của apple lúc nào đeo cho nam cũng ngầu và đẹp. Mỗi tội là hoàn thiện về trải nghiệm kém.
chacuavip10
ĐẠI BÀNG
3 năm
đang dùng bản 47mm. Pin thuộc dạng trâu nhất smartwatch rồi, sạc tháng lần với bluetooth 24/7, thông báo ko quá nhiều chắc vài chục/ngày, đo nhịp tim 1p/lần.
Điểm trừ là mặc dù có GPS nhưng bản 47mm này ko chính xác, nên ko nên mua nếu xác định dùng gps của nó.
@chacuavip10 Bạn có lộn qua cái nào không?!!!!! Mình sài max 4 ngày, màn hình luôn bật, độ sáng tự động.
Cái 42mm thì pin tệ hơn nữa.
haiphong1009
ĐẠI BÀNG
3 năm
@heobanhki Bạn ý ko lộn đâu, mình đeo pin toàn hơn 3 tuần sạc 1 lần nhé 😆
bạn xem đhồ của bạn có để chế độ theo dõi nhịp tim liên tục ko, nếu có tắt đi vì nó tốn pin lắm
chacuavip10
ĐẠI BÀNG
3 năm
@haiphong1009 Mình để cả đo nhịp tim 1p/lần, độ sáng là max nhé, trung bình 28-33 ngày sạc lần. tắt alway-on, lắc tay sáng màn để từ 7h sáng đến 10h đêm. Chắc pin trâu do ít thông báo, trung bình 1 ngày chắc khoảng 30-40 thôi.
ph@m.duy
TÍCH CỰC
3 năm
Dùng iPhone thì k cái nào qua dc AW, nó hoạt động xuyên suốt nhịp nhàng.
Re0
CAO CẤP
3 năm
To vãi , thấy vẫn thik mặt tròn mà nhỏ hơn cổ tay tí là ok
Rẻ hơn so với các hãng khác cũng như nhiều tính năng, nhưng lại có điểm yếu là không chính xác trong việc đo hay ghi nhận vận động lắm
Benzel ko đẹp lắm nhỉ
ad1405
ĐẠI BÀNG
3 năm
Không có bộ nhớ chứa nhạc nên m không mua 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119