Một vài điểm mình nghĩ WH-1000XM5 chưa phải sự nâng cấp vượt trội so với WH-1000XM4

Pnghuy
14/5/2022 9:57Phản hồi: 91
91 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vụ cái hộp đựng tai nghe đúng là cải lùi của Sony.
kduycntt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Là người dùng XM2 lâu năm, dù thấy chưa ưng chất âm lắm, nhưng nghe con tai nào cùng tầm cũng thấy không đáng để thay em XM2 được, chắc phải tăng ngân sách mới thấy khác bọt.
thấy cái giá xm4 đang quá tốt, xm5 giá thì ngất ngưởng quá
@-KhangThien- mình mua XM4 cách đây hơn 1 năm chỉ có 6 triệu, bây giờ còn hơn 5 triệu, tính ra cũng giữ giá 😁
Đại đế hay giảm giá, cứ đợi 6 tháng sau khi ra mắt là có giá tốt. Đang đợi em nó ra để đi trải nghiệm. Hi vọng khả năng đàm thoại được cải thiện tốt hơn.
Bonie
ĐẠI BÀNG
2 năm
Các bác xài qua rồi cho hỏi phần da của earpad xài có bền k nhỉ, nếu bị tróc ra thì mình có thay được k
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@Bonie bền nếu biết giữ, pad thay đc mua shopee tầm 100k/cặp
Cách tiếp cận của chủ thớt hơi nặng về suy nghĩ review tai nghe như review smartphone/PC vậy. Emxin phép phản biện vài ý.
1) Nhựa: Rất nhiều tai nghe chất, đầu bảng cũng dùng nhựa như beyerdynamic, sennheiser... một phần vì lí do cân nặng và độ thoải mái, nhưng còn 1 phần về lí do âm thanh mà người không chuyên như mình không giải thích được. Dù tai nghe bluetooth có 1 phần hướng đến đối tượng đại chúng thích iphone sang chảnh. Sony nó vẫn có gốc gác là thương hiệu audio lâu đời thì nó vẫn có những quyết định mang tính truyền thống thế là dễ hiểu. Không phải làm chất liệu tai nghe kiểu cái áo vú kim loại nối bằng vải là auto hay hơn nhựa

2) Đồng ý, dù gì gập lại vẫn tốt hơn.

3) Tính năng: theo em thường thấy, công nghệ tai nghe đi lên khá là chậm so với công nghệ điện thoại, nhất là khi công nghệ âm thanh không so ra số má như chip, ram, điểm được. Bác có xem lúc con 1000XM1 lên 1000XM2 hay 1000XM3 không? Thay đổi tương đối ít. Hoặc mấy dòng truewireless cũng vậy, không thể tự nhiên đời sau phải mọc thêm cả đôi cánh để bay được. Đồ âm thanh nó đi chậm và tập trung hoàn thiện vào chất âm nhiều hơn là cố thêm những thứ lòe loẹt như chất liệu, công nghệ quá mới.

Em cũng chưa trên tay con tai nghe nên cũng chỉ là nói bừa, Nhưng đồ âm thanh thì việc nâng cấp "không vượt trội" là chuyện cơm bữa rồi, quan trọng là chất âm mỗi đời ra sao. Nhìn dòng HD5xx của Senn từ cái thời 595 đến 599 qua cả chục năm khác rất ít mãi sau mới có con 560s khác hẳn.
@trungbeo2020 thì mình chỉ nói dựa trên quan điểm cá nhân của mình, với sự nâng cấp và tăng giá 50 USD thì mình hoàn toàn mong muốn Sony làm tốt hơn là chỉ thay đổi thiết kế như thế này (có vài điểm không ngon bằng XM4). Mình đồng ý nhựa sẽ nhẹ và độ thoải mái cao (mình vẫn hài lòng với MX4 của mình), nhưng nhiều anh em mua XM4 sau này bị lỗi ọp ẹp không đáng có trên một sản phẩm cao cấp như thế này.
rassen
TÍCH CỰC
2 năm
Ko ô nào để ý tới cái pad tai nghe. Xài xong thay toàn đồ rởm. Ra mẫu mới xong pad tai vs headband mẫu cũ ko có mà thay đành bỏ
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@rassen earpad thì thay đc, 100k/cặp trên shopee đầy còn headband vẫn thay đc nhưng phải lấy linh kiện từ tai khác đưa qua
rassen
TÍCH CỰC
2 năm
@dra.long10 100k là hàng đểu dùng chán lắm, ngứa tai
mình thay 250k / cặp của con sennheiser giá có 4.5tr còn thấy lởm rồi nữa là xm3 , xm4.
headband thì ko thấy chỗ thay.

nc là nhức nhối
dra.long10
TÍCH CỰC
2 năm
@rassen Đúng rồi bác, đệm tai ko bằng hàng zin, hàng zin hãng trước mình gọi hỏi là 938k đợi order 2 tuần
Để xem XM5 như nào còn ko thì đặt hãng luôn 😁
rassen
TÍCH CỰC
2 năm
@dra.long10 Khiếp quá bác 😔
éc, ủa vậy bên trong nó có khung kim loại không mod, nếu là nhựa thị hơi lo, vì sau 1 thời gian dùng có thể bị gãy
Lucy Techie
ĐẠI BÀNG
2 năm
đọc xong bài review có cảm giác không muốn mua XM5 nữa
TiaMa
TÍCH CỰC
2 năm
dt trên 10tr và tai nghe trên 1tr vẫn là cái gì đó quá xa xỉ đối với mình
Nhìn XM5 đẹp hơn rồi...đợi để múc thôi, vẫn đang boăn khoăn XM4 😁
Đang dùng XM4 hơn 1 năm rồi.vẫn thấy rất ngon .... . .
tjendung
TÍCH CỰC
2 năm
Cá nhân mình thấy đeo Tai chùm đầu ra ngoài có vẻ ko tiện lắm. Hoàn cảnh phù hợp có lẽ dành cho người di chuyển nhiều trên phương tiện công cộng, hoặc đi máy bay, tàu hỏa đi đâu đó mà thôi
Hine Minh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mong cho thu cũ đổi mới để lên đời <3
Hình như mod k nâng cấp pk ạ
Có màu trắng không ạ
nguyendrum
TÍCH CỰC
2 năm
siminh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mới đi trải nghiệm về lúc chiều.
M5 và m4
Thì m4 thiết kế nhìn bắt mắt và đẹp hơn.chất âm thì theo mình gần như nhau.
Còn momentum 3 và m4
Thì m5 thiết kế ngon hơn nhưng chất âm vẫn thua momentum3 nhiều .
Tai trâu chia sẻ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019