Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một vài gợi ý để việc dạy và học Online ở nhà có chất lượng tốt hơn

Trưởng Anh
4/4/2020 9:9Phản hồi: 60
Một vài gợi ý để việc dạy và học Online ở nhà có chất lượng tốt hơn
Trong bài viết hôm nay mình sẽ chia sẻ một số gợi ý để các thầy cô và các bạn có thể có được những buổi dạy và học online tốt hơn.

1, Sử dụng Laptop đúng tư thế hơn

Mình thấy rất nhiều thầy cô, các bạn đang dạy và học ở nhà sử dụng laptop một cách không hợp lý cho lắm. Có thể nói là không tốt cho sức khoẻ. Việc phải cúi liên tục trong nhiều giờ sẽ làm cho chúng ta về lâu về dài bị các bệnh về xương khớp vậy nên chỉ cần từ 2 đến 3 cuốn sách hay như Tư duy nhanh và chậm, thức tỉnh mục đích sống là chúng ta có thể cải thiện vấn đề này một cách đáng kể rồi.

Chúng ta sẽ phải kê sách sao cho cạnh cao nhất của màn hình ngang với tầm mắt của chúng ta là được, và khoảng cách từ chúng ta đến màn hình bằng chiều dài cánh tay của chúng ta. Các bậc phụ huynh cũng nên lưu ý điều này nhé.

Nhược điểm của việc này là chúng ta sẽ phải sử dụng thêm bàn phím và chuột ngoài nếu muốn thao tác tốt hơn với máy tính, các thầy cô có thể đầu tư 1 bộ bàn phím rời chi phí cũng rất rẻ thôi 200 là được một bộ rồi. Đa phần mình thấy dạy online thì dùng chuột là nhiều phím không cần gõ mấy nên cần chuột ngoài là đủ.

Một lợi thế nữa của việc kê thêm vài cuốn sách là chúng ta sẽ có một góc nhìn tốt hơn trên webcam. Từ đó chúng ta có thể tự tin giảng bài hơn

2, Cải thiện chất lượng Webcam

Làm sao để có chất lượng video call tốt nhất. Nếu chúng ta không có tiền để đầu tư một chiếc webcam tốt thì có thể tận dụng webcam của laptop cũng không sao. Những yếu tố chúng ta có thể thay đổi được như là ánh sáng và nền.

Hãy chọn 1 nơi có nguồn sáng tốt như cửa sổ hoặc trước một chiếc đèn học chẳng hạn. Thay vì để nguồn sáng chiếu trực tiếp vào mặt chúng ta có thể thay đổi góc độ nghiêng một chút để tạo ra những mảng sáng tối trên mặt. Đồng thời ngồi ra xa nền một chút để tạo hiệu ứng không gian. Thêm một ít cây và đèn trang trí vào. Nó đã khác biệt hơn rất rất nhiều rồi.

Quảng cáo

Ngoài ra chúng ta có thể tinh chỉnh một chút trong phần mềm để có thể cải thiện chất lượng. Như trong Zoom vào phần Settings sẽ có tính năng làm mịn da (touch up my appearence) và giảm nhiễu (de-noise), và HD Webcam cứ bật hết lên để có một chất lượng video tốt hơn.
Screen Shot 2020-04-04 at 4.03.53 PM.png
3. Sử dụng màn hình ngoài

Việc sử dụng thêm 1 màn hình ngoài có thể giúp chúng ta quản lý học viên tốt hơn. Trong zoom có tính năng Duals screen, thầy cô có thể sử dụng 1 màn hình ngoài để quan sát học viên còn màn hình chính chúng ta có thể điều khiển bài giảng.

Screen Shot 2020-04-04 at 4.04.39 PM.png

4. Âm thanh vẫn quan trong hơn hình ảnh

Trước khi muốn cải thiện hình ảnh các thầy cô nên cải thiện âm thanh trước vì đây là điều rất quan trọng trong bài học của chúng ta. Mình đã có video về vấn đề này rồi mn vào xem lại nhé

Quảng cáo

5. Sử dụng máy tính bảng để học tập

Có một số mẹo dành cho các thầy cô thì các bạn học viên cũng có thể tận dụng được như kê sách, rồi đặt vị trí webcam sao cho tốt. Tuy nhiên mình có một gợi ý dành cho các bạn nếu học online thì các bạn có thể sử dụng một chiếc máy tính bảng thay vì laptop bởi vì những phần mềm học online trên máy tính bảng hoạt động ổn định hơn nhiều trên những chiếc laptop và camera trên máy tính bảng tuỳ loại cũng khá ngon. Một điểm mình rất thích là khi chúng ta sử dụng máy tính bảng thì sẽ có một khoảng trống khá lớn để chúng ta có thể sử dụng giấy bút để ghi chép bài vở.
Ngoài ra nếu bạn nào sử dụng những chiếc máy tính bảng có hỗ trợ bút thì cũng rất thuận lợi khi học online !!

Hi vọng bài viết giúp ích được cho các bạn trong đợt dịch này !!
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đồng ý với mod về hầu hết các gợi ý nói trên, ngoại trừ mấy lỗi chính tả như phần khoanh đỏ trong hình, ngoài ra A cũng góp ý thêm vài điểm: 1 số từ ko nên viết tắt trong bài, điển hình như: "mn", 200 (thiếu đơn vị tiền tệ), dấu phẩy ko được đặt trước chữ "và" nhé! Chúc buổi tối tốt lành 🤗
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Screen Shot 2020-04-04 at 18.20.10.jpg
Screen Shot 2020-04-04 at 18.17.13.jpg
@crazysexycool1981 cảm ơn anh nhé 😆
@crazysexycool1981 cái này đúng nè
Thêm một điều rất quan trọng nữa đó là tắt Noti trong lúc học. Học trên thiết bị di động rất dễ bị phân tâm bởi Noti của những cái khác.
m học bằng ipad cho cơ động
namtran2410
ĐẠI BÀNG
4 năm
ngôi sao đang lên à 😆)
@namtran2410 Các bài chất lượng phết đó chứ 😃)
Chuẩn men, kê màn hình lên sao cho đỉnh màn hình ngang tầm mắt để đỡ mọi cổ 😁
tuấn bon
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tốt nhất là làm cách nào để chặn vào youtube, facebook, M14, client game, bla bla thì mới học online chất lượng tốt được :v
golizza
TÍCH CỰC
4 năm
kê vậy chỉ tổ bịt hết khe hút gió nóng máy thôi
iGosu.net
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình sài luôn hộp giấy. Khỏi phải mua kê, lại có thêm cái ngăn bí mật 😆
iGosu.net
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vrtta Nhà mình nó bụi lắm. Nên phải đậy suốt đó. Mỗi hôm lau nó lại ra đen xì xì
iGosu.net
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trưởng Anh Mình ngồi code có hôm 8, 9 tiếng vẫn thấy chịu được. Lúc trước cúi cúi vừa đau lưng vừa đau đít 😆
@iGosu.net Review cái hộp giấy nào
iGosu.net
ĐẠI BÀNG
4 năm
@leemanhj916 Cái hộp đựng bàn chải xiaomi ấy mà 😆). Có phải mod tt đâu mà cái “quần” gì cũng review đc bác 🤣🤣🤣
Cua Gach
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài viết vô bổ, tự nhiên lấy sách kê máy.
@Cua Gach cảm ơn bạn 😆 một comment vô bổ không mang tính chất góp ý =))
@Cua Gach Đó là một ví dụ của Bạn đó thôi, không có ích với Bạn thì kệ Bạn chứ sao lại nói phũ thế.
Điên-d.-nhạt1981 giờ hết chuyện để làm đi tranh TOP để sửa lỗi chính tả. 😆
ngta thường ns mấy thằng hay ns đạo lý sống như c, liệu nó có đúng vs mấy ô thích dạy ng khác cách làm việc hiệu quả 😆)
@huykhanh95hup Đúng bạn ơi 😃)
@huykhanh95hup à mà hình như bạn vừa nói đạo lý nhỉ
Mình mẫu người lùn nên chưa kê sách thì mặt cũng đã bằng cái laptop rồi, thế mà tiện hahahaha
Cho e xin link mua cái đèn bàn làm việc với !! Pls
BB_Minh
TÍCH CỰC
4 năm
Rất hữu ích. Mình sẽ chia sẻ cho GV trường mình.
Chỉ xin phép ngôi sao đang lên là độ cao chưa đúng nha. Nhưng nhìn lại mình vẫn chưa sửa.
@minhvanlx Cái hinh mod demo giang cánh tay ra đo. Lỡ viết đúng thì làm cái hình nó đúng luôn.
minhvanlx
ĐẠI BÀNG
4 năm
@danielnguyen12 Uhm. Lúc đầu mình cũng nghĩ tác giả nên gắn hình cho đồng bộ với bài viết. Dễ gây hiểu lầm cho người khác.
@minhvanlx Tôi mới chồng sách sợ đổ nên kê cái box mới đúng ý @Trưởng Anh
@danielnguyen12 rất tinh tế 😆
mình ko dúng sách để kê bất kì thứ gì cả. Đứa nào mượn sách của mình mà kê cái này cái kia lên hay cầm uốn cong bìa sách thì bước ra khỏi cuộc đời mình luôn.
ntkien10
ĐẠI BÀNG
4 năm
@pntphong1810 Dùng cái hộp nào cứng cứng một tí là được mà.
ĐÚng là dùng laptop ngồi cúi hoài rất mỏi cổ luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019