Một vài kinh nghiệm với Airblade 125 - Không Mua bán tại đây
DcLee
7 năm trướcBình luận: 33.725Lượt xem: 3.610.598
Xe yêu chạm mốc 30.000 – 35.000km , nên thay thế Lọc xăng nhé anh em. Đây là phụ tùng thay thế theo định kì , không dùng vĩnh viễn. với tình trạng xăng bẩn , xăng cặn, xăng pha bậy tràn lan hiện nay ở VN , thì lọc xăng sẽ nhanh bị cặn bẩn bám, ảnh hưởng rất nhiều đến áp suất bơm xăng (lên kim phun), ảnh hưởng đến hiệu suất xe (xe ì , nặng ga cứ tưởng bị nồi , cứ lôi nồi ra mà sửa, thay thế bộ Puly), ảnh hưởng đến dung lịch vệ sinh buồng đốt (dung dịch hòa tan trong xăng cũng phải qua lọc xăng mới đến được kim , phun dung dịch vào buồng đốt) ..v..v… Gía tham khảo tại HEAD : 130 – 140.000 (tùy HEAD). Cần dùng đúng mã Phụ tùng của Air Blade 125cc để có hiệu quả tốt nha anh em. Mã Phụ tùng theo Catalogue hãng : 16707-KVG-V41 (FILTER SET). Anh em nào đã biết thì có thể pass qua bài này nhé. Cám ơn anh em đã đọc.
@TomRyan8891 Thay cái này có cần điều kiện gì ko thím?
Bữa em cũng kêu thay mà head ko chịu, kêu phải làm gì đó nữa quên mất tiêu :oops:
Mà phải tháo banh con xe ra vậy luôn hả, em cứ tưởng đơn giản, hic
@wuwu9999 lọc xăng ngâm trong bình xăng, tháo tung bình xăng và khéo leo1nhac61 moto bơm xăng mới lấy dc lọc xăng. làm rất cực, trước mình làm hết cả đêm mới ăn dc nó. 10.000 km mình thay một lần chứ đừng làm sạch chi tốn tiền
@TomRyan8891 Bồ cho mình hỏi mã lọc xăng vision 2015 được không?
@Thái Tâm Nghiên Mệt vậy à, hèn chi người ta ko muốn làm 😔
@wuwu9999 không mệt lắm, cần có kỹ năng
Mình sử dụng airblade 125 được 7 năm, mua chiếc thứ 1 tháng 1/2013. Chạy tới tháng 7/2019 dc 90000km. Xe mình đời đầu, gặp 2 lỗi lớn là máy kêu tiếng sên cam + hú lap lớn khi buông ga lúc 50km/h. Chạy 90000 thì bị xì nhớt do mòn ron bên quạt gió => bán dc 22tr (lúc mua 44tr), xe đã thay 1 đời bi nồi, 1 đời bố nồi và 1 đời dây cuaroa. Từ 40km trở đi cứ 10000 km là cảm giác vặn ga bi

Chiếc thứ 2 mua tháng 7/2019, đang ro đai nhưng thấy lap vẫn hơi hú khi tăng ga tại 25km/h, không hiểu honda vn làm gì mà 6 năm rồi xe vẫn hú, trong khi đó vario, click hú rất nhẹ đến mức không cảm nhận được so với tiếng máy.

Anh em nào có cách giảm bớt tiếng hú không, mình chưa muốn đổ nhớt 85w140 vì nhớt này chạy khá nặng xe. Đang tính đổ nhớt BOD 80w90 có phụ gia giảm hú + nhà có 1 chai nhớt eni rotra 1 lít nhưng vì đang rodai nên chưa thay.
@MaxMedia Xe e cũng kêu trong bộ côn nồi ! Ko hiểu do dây curoa hay do côn nồi nữa! Vs e thấy ab 2019 đôi lốp ko phải của irc + đĩa phanh ko phải của nisin! Ko hiểu honda nó làm giảm chi phí hay sao mà thay đồ đó vào!
đẹp quá, e sài ab cũng đc 5 năm r ạ, êm it bh vì đi ít ạ
Các bác cho mình hỏi.xe mình là ab đời 2019 trước khi đi bảo dưỡng thì thấy đi cân xe.sau đi bảo dưỡng ở head về thì đi xe cứ thấy nghiêng nghiêng cả xe về bên phải vậy.chạy đường dài hay ngắn khi xe đi thẳng thấy nó nghiêng đi 4-5 độ vậy.không hiểu khi thay dầu phuộc trước nó mấy ông thợ có lắp ngược lò xo 2 bên phuộc ko.xe mình đi thì không va quệt gì.ngồi xe thấy rõ đầu xe và trước xe bị nghiêng.
@nvv_140792 Bị mấy lão head chăn .đến kiểm tra định kì .thì mấy lão.bảo là bảo dưỡng thay dầu tháo nồi.vệ sinh.đưa cái tờ chả viết gì bảo kí.bảo dưỡng hết 240k.bảo vào phòng ngồi.lúc sau ra thấy tháo tung bành.lại đưa cho một dãy cái thay thế .nào thì vệ sinh kim phun.thay nước làm mát.thay dầu phanh trước.làm sạch muội các bon trong máy .tầm hết mấy trăm nữa.mình ngờ ngợ.bảo e ko mang xiền.nên vệ sinh kim phun thôi.mất 80k nữa.cái phuộc thì mang đi nhìn mãi ko thấy đâu.lúc sau mang lại thì thay mất dầu mới ròi.về thì thấy đầu xe lệch bẻ lại cho cân.hôm sau đi lại thấy xe hơi nghiêng phải.tức ơi là tức.nghĩ lại thấy mấy tay head bố láo.xe đi mấy nghìn tư vấn đi bảo dưỡng.tin người quá là 1 cái tội.
@adagioleonard Chắc mai ra mua chai dầu phuộc liqui ra quán bảo thợ tháo ra tra lại cân lại mức dầu.xem dc ko.chớ xe có va chạm gì đâu mà cong chạc 3.nếu cong chạc 3 thì chỉ còn mỗi 1 điều.mấy thằng head nó cháo thôi.từ giờ chừa mấy thằng đó ra.
@nvv_140792 Ko bắt đền dc đâu.vì nghiêng ít vậy nó cãi ngay
@tienvietx9 mình cũng ab2019 nè, chạy sắp đc 400km rodai mà nghe bác nói kiểu này sợ vc mấy bố Head, chuẩn bị phải thay dầu chắc đi mua dầu về tự thay con mẹ nó cho xong, sợ vl
Mình đi con Ab2007. Gần 8 vạn. Giờ thấy yếu yếu. Ae nhà mình ai biết chỗ nào bảo hành bảo dưỡng sửa chữa tốt mà giá cả hợp lý ở Hà Nội cho mình xin địa chỉ nhé. Mà có nên sửa chữa lại hết không ae nhỉ? Giá xe giờ tầm 12 mà sửa hết hơn chục thì có vẻ ko ổn lắm
@River1989 thay nguyên dàn nồi tầm 2tr thôi , trong TPHCM thì chỉ chỗ cho mua đồ , còn Hà Nội thì thua.
Dòng Air Blade 125 series 2012- 2013 – 2014 – 2015 dùng bóng đèn dây tóc, nên sẽ có thời gian thay thế nhất định , không sử dụng vĩnh viễn nha anh em. May là về đến nhà, vợ nhắc mới giật mình thấy chết bóng , sáng hôm sau thay ngay , không chú ý thì đi đêm phải nộp tiền ngu cho mấy anh Vàng rồi. Cần tháo hẳn phần đầu đèn (có Clip hướng dẫn Youtube, anh em tự search nhé), chú ý cẩn thận coi chừng gãy ngàm, hoặc anh em nào tay nhỏ thì luồn tay vào tháo đèn cũng được (đỡ mất thời gian).
@TomRyan8891 Bóng Stanley này mình thấy chất lượng không ổn. Trước đó mình hư từ từ 2 bóng theo xe và 1 bóng thay. Giờ thay sang Philips thấy ổn hơn hẳn.
@ndttin33 nghe nói bóng led sáng chói lóa thế thôi chứ halogen bám đường hơn đúng k bồ?
Chào các bác, em ở Hà Nội, muốn thay vỏ lốp Michelin hoặc Dunlop thì thay ở đâu ạ
@tuanphamdesign Trc e thay ở đường kim giang. Ko rõ số. Đoạn từ cầu tó đến cầu dậu. Có 1 đại lý to của mechilin. E làm cặp lốp béo. Tổng vs 1.3xx j đó
@pressto Tks bác để e tìm ạ
Đã vào mùa mưa – mưa hàng ngày – mưa sáng chiều, xe thường xuyên lội nước, thường xuyên phải rửa xe, nên share với anh em thêm kinh nghiệm bổ ích, anh em nào dùng xe lâu năm nhưng chưa biết , mới mua chưa làm , thì nên làm ngay nhé. Còn anh em nào đã biết, thầy thợ kinh nghiệm chinh chiến đầy mình , thì có thể pass qua bài này nha. ống thông hơi hộp số (láp) - TUBE, MISSION BREATHER - nằm ngay vị trí gần bầu lọc gió, có chiều dài rất ngắn, nên khi đi mưa , rửa xe , vô tình nước sẽ rỉ theo ống , đi thẳng vào Bộ hộp số, phá kết cấu nhớt, khiến bánh răng (trục, cốt), bộ Bạc đạn (BEARING, RADIAL BALL ) không được nhớt bôi trơn, chủ xe không để ý , lâu ngày bánh răng hỏng (gây âm thanh hú gió khi lên ga , nhả tay ga), bạc đạn rỉ sét (lên ga gào máy)à thay vì lấy tiền đi Hotel với gái, lại phải chi ra để sửa xe. Dễ nhận thấy khi xả nhớt hộp số, có màu lạ : cà phê sữa , nâu , màu đục , không trong suốt. Cách khắc phục đơn giản : mua ống thông hơi dài hơn , tháo cốp xe , kéo dây lên vị trí cao hơn, dùng dây rút nhựa, cố định lại. Anh em có thể mua ống dẫn xăng (bằng nhựa đen dẻo) có bán phổ biến (tầm 10 – 15.000/ 1 mét). Như trong hình , làm xe cho mình , và xe bạn, mình dùng ống nhựa PU cứng và trong suốt để check tốt hơn , nếu phát hiện có nước (thường do ống bị lủng), mình sẽ dễ dàng khắc phục. Cám ơn anh em đã đọc bài.
Xe sau 40.000km , phuộc trước bắt đầu có dấu hiệu đơ , cứng , giảm xóc không êm ái nữa. Nhờ thợ nhiệt tình tận tâm , kết hợp với dầu phuộc nhún xịn ( Liqui Moly Fork Oil 10W - 100% Tổng hợp), phuộc đã êm ái trở lại , sẵn tiện thay thế luôn những vị trí ốc rỉ sét để xe mới hơn chút. Lần sau nếu lại đơ cứng , chắc chắn phải thay luôn cặp Phuộc mới.
Xe trung bình 15 – 20.000km nên vệ sinh kim Phun xăng (béc phun) nha anh em . Kim bị nghẹt do bám bẩn , dễ dẫn đến trường hợp xe bị yếu công suất, không mượt , lên ga không ngọt. Có điều kiện , thời gian , thì nên vệ sinh kĩ bằng phương pháp thủ công nhé.
@TomRyan8891 Bác làm tiệm ạ ? đchi đâu hôm nào ghé làm mấy món ạ.
@rok 362 đường 26/3 Phường Bình Hưng Hòa quận Bình Tân.
@TomRyan8891 làm thủ công thì tốt rồi nhưng vấn đề là phải thợ có tâm. bản thân mình cứ mua phụ gia xăng. 3.000 km uống 1 lon
@Thái Tâm Nghiên ba cái phụ gia đổ cho vui chứ đi 1 thời gian tháo kim phun ra cũng bám 1 đống
@ducdl2 ít nhất cũng giúp phần nào. quan trong mình k có tay nghề
Các bác cho e hỏi là giờ lên cos xe chạy có ổn ko ạ, hay là phải thay bộ hơi khác vậy các bác???
Chuẩn bị có AB 2020 nhé
@hieudkc Chac 04/2020 ra.
Các bác cho em hỏi xe em AB 125 2014 chạy tới nay được 55k km rồi thì cần sửa chữa thay thế những gì vậy các bác. Xin cảm ơn các bác!
Bugi NGK cho AB 125 2019 inridium mã CPR7EAIX-9 hay CPR8EAIX-9 vậy các cụ?
@You! 8 nha b
@quangteoqn Okay bạn, chọn NGK vì điện cực nó lồi, giống với bugi zin hơn là denso
mình mua nút pasing SH rồi, giờ muốn lắp cho Ab2019, muốn lúc pas thì sáng đèn pha, giờ nối dây thứ 4 với điện của tay phanh đúng k mọi người?
help....
Mình mua ab2020 là sai lầm, số tiền đó mua dream về chạy sướng hơn. Đi c giác lì xe ở giải từ 00 đến 40km, chạy trong thành đau hết tay. Đọc mà nghe bảo dưỡng lắm thứ vì nó phun xăng dt. Mệt. Chạy dream tốn thêm ít xăng, chạy vẫn phê hơn.
@Linhleduong2020 Bồ tư vấn nghe vui tai ghê, xe ga là xe thanh lịch lại so dream thồ hàng. muốn bốc cứ phang năm mươi triệu NVX
vẫn cục máy esp mà sh 125 lại cpr8 thì phải
Nay em xoáy con zin AB 125 ra đúng là NGK CPR7EA-9 cơ mà bugi đen và có ít muội
Phun xăng điện tử mà vậy là sao nhể các bác?
Em lắp mịa con NGK CPR8EAIX-9 luôn
Mới lên cặp đèn pha + led demi xi nhan cho toàn bộ bóng Ab

Đi đêm tự tin hẳn ra hehe. Cuối tuần này thay yên nệm kymdan nữa là êm luôn.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019