Một vài lưu ý để anh em chụp các loài hoa nhỏ đẹp hơn

Hoàng Hải.
12/4/2023 3:42Phản hồi: 82
Một vài lưu ý để anh em chụp các loài hoa nhỏ đẹp hơn
Hoa là một loại thực vật có vẻ đẹp mãnh liệt và chúng tồn tại ở khắp nơi, trong vườn nhà, bên vệ đường, ngoài công viên hay các khu bảo tồn, anh em có thể chụp nó bất cứ lúc nào và bất kỳ loài hoa nào. Trong bài viết này, mình không hướng dẫn anh em cách chụp về thông số, ống kính hay máy ảnh, anh em có thể chụp bằng điện thoại cũng được, mà mình chỉ muốn chia sẻ với anh em một vài lưu ý khi chụp cái loài hoa nhỏ…

(Mình thì không phải là nhiếp ảnh gia và không chuyên chụp hoa, hình của các nhiếp ảnh gia chuyên chụp hoa và macro, mình sẽ để ở bên dưới cùng để anh em xem nhé)

Anh em hãy quan sát xung quanh trước

Thường thì những bông hoa nhỏ sẽ mọc theo cụm (chỉ vài loài đặc biệt, các biệt sẽ mọc riêng lẻ) nên anh em hãy quan sát kỹ trước khi chụp. Hãy lựa bông hoa đẹp nhất, tách biệt nhất với các bông hoa còn lại, cánh hoa còn đẩy đủ, nhuỵ và các thành phần còn tươi mới. Đó chính là bông hoa mời gọi anh em ghi lại “nhan sắc” lúc nó đẹp nhất đó.

Thiết bị quan trong/hoặc không

Nghe thì có vẻ hơi lủng củng nhưng ý của mình là, không nhất thiết phải là những máy xịn, các chiếc lens xịn xò, chuyên chụp macro mới là những sản phẩm cho lại anh em những bức ảnh đẹp. Đôi khi chỉ là một chiếc điện thoại có tính năng xoá phông ổn một chút hay được tích hợp chụp macro là đủ để làm hài lòng anh em rồi.

Nhưng để tốt nhất, chúng ta vẫn phải cần máy ảnh chứ, đúng không anh em? Nhiều tiền thì Macro 60mm hay 90mm, 70-200mm cũng được hay đơn giản là 50mm, 35mm, kit 16-55mm cũng không sao. Vì hoa có kích thước rất nhỏ nên anh em hoàn toàn tạo ra các bức ảnh mờ hậu cảnh hay bokeh mượt mà với những chiếc lens này.

Một thủ thuật khá hay cho anh em khi muốn chụp macro là anh em có thể đảo ngược lens để chụp cực gần, anh @tuanlionsg đã chia sẻ, anh em xem lại.

Ở nhà chụp ảnh gì đỡ buồn? - Chụp macro vui vẻ không cần ống kính macro

Anh em có máy ảnh mà không có ống kính macro / micro. Anh em có thể đảo đầu ống kính và chụp nhé. Mình dùng Nikon D200 và ống 50mm f/1.2 AI-S - một ống kính cổ xưa của Nikon. Đảo đầu ống kính và chụp cái vỏ bút chì mấy bạn nhỏ chuốt ra.
tinhte.vn

Ngồi thấp một chút nhé anh em

Mình sẽ không có ý nói rằng anh em phải ngồi hoặc đưa máy thấp ngang bằng với bông hoa, có thể ở các góc xiên hay góc cao sẽ đẹp hơn, Nhưng trong nhiều trường hợp, nếu bông hoa ấy mọc sát mặt đất, anh em nên ngồi xuống, ngang bằng với chủ thể, để tạo ra vẻ cân đối, đâu đó là sự hùng vĩ và kiêu hãnh của bông hoa. Ngoài ra, điều này cũng mang lại độ xoá phông, tạo chiều sâu nhằm tôn chủ thể lên.

Đôi lúc bối cảnh quan trọng hơn bông hoa

Sẽ có nhiều trường hợp, nhiều mục đích mà anh em mong muốn cho bức ảnh của mình, nhưng đôi khi, thứ mà ta cần chỉ là một hậu cảnh “sạch” không có nhiều vật thể để tránh gây xao nhãng. Nên đôi lúc, chỉ cần đưa máy sang trái, sang phải một chút, anh em đã có thể loại bỏ “các vật dư thừa” ra khỏi khung hình rồi.

Quảng cáo

Đôi khi, những chiếc lá cũng làm bạn phải kinh ngạc

Chỉ cần được đặt trong bối cảnh phù hợp, ánh sáng phù hợp, ngay cả những vật “một màu” như bông hoa trắng hay chiếc lá xanh cũng trở nên nổi bật, khiến anh em mê đắm.

Tiến tới thật gần nhưng cũng nên lùi xa một chút

Một bông hoa đẹp nhất khi ở trong môi trường nó thuộc về nên anh em có thể dùng một cành cây hay thứ gì đó làm tiền cảnh nhưng ngược lại, cũng có thể tới thật gần là tập trung vào đúng chủ thể mà anh em mong muốn, có thể không phải là bông hoa mà gần hơn. nhuỵ hoa cũng được.

Quảng cáo

Sương đọng/con ong cũng là một nút thắt

Những bông hoa mọc vào sáng sớm với các hạt sương li ti còn đọng lại trên chúng. Những ngọn cỏ, lá cây hoà quyện vào các giọt nước cũng làm cho bức ảnh của anh em trở nên có hồn hơn. Hoặc anh em chủ động xịt nước lên chúng, nghe thì hơi gian lận nhưng mà sẵn tiện giúp hoa tươi tốt hơn luôn.

Bên cạnh đó, khi các con vật như ong đi hút mật hoa, chúng vô tình là những "chủ thể không mời" giúp vô tình các bức ảnh của anh em trở nên “sống động” hơn nhiều.

Trên cao nhìn xuống cũng thú vị

Góc nhìn từ trên cao xuống mang đến một cái gì đó gần gũi và thân thuộc hơn bởi vốn dĩ hoa mọc thấp dứoi mặt đất thì khi đứng, ta cũng nhìn thấy những thứ tương tự.

Anh em để ý các bông hoa ngang tầm mắt nhé

Khi ta “quá lười để nhìn xuống” thì anh em hãy để mọi thứ ngang tầm mắt của anh em lọt vào khung hình xem sao. Những bông hoa này chắc chắn sẽ nổi bật hơn với khoảng không gian hậu cảnh phía sau vốn rất bao la.

Hình của các nhiếp ảnh gia:

Vài hình ảnh khác:

Tham khảo: The Atlantic, Photo Contest, The School of Photography, PetaPixel
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chụp vầy ổn chưa nhỉ...!!! 😃😃😃😃😃
@Lee Chau Cái này là closed up, k phải macro😃
@MoonBreathing Thì đúng chỉ là hỏi chất ảnh chứ không tính macro...!!! Kakakakaka
@MoonBreathing macro hay bị nhòe mờ quá bác nhỉ,hic
@Lee Chau Giao lưu chơi chơi, lâu lâu ms chụp hoa😃
Góp vui màu tím yêu thích
Đt nói chung ko có cảm hứng để sáng tác chứ k riêng về chụp hoa. Còn chụp hoa lá thì thấy hầu hết mấy ông Ca Ni Son chung xong về chỉnh màu, ad màu film vào rồi đăng mạng, về mảng màu này thì chụp fuji là best nhất, muốn màu film gì cũng có và chụp phát 1 ăn ngay.
@Quang Hưng Phạm Màu film của 1 thằng fuji mà ra chứ của ai mà khoe ba xàm vậy cu
@Dragao_ct92 Có chớ, ví dụ đi chụp bông chụp hoa, trời trong, thích màu sặc sỡ, màu phim thì sao mà chỉnh ngược dc. 1 là raw 2 là đổi máy luôn😃
@MoonBreathing Chụp raw về thẩm du hay gì. Muốn sặc sỡ hay trong trẻo thì chọn trong máy phát 1. Ngta chụp 1 lúc 3 màu ông gà quá biết cđg ông cụ ơi😂😂
@Dragao_ct92 Nói thật, raw vs ng chuyên nghiệp là đương nhiên. Vs ng nghiệp dư là chữa cháy, trong 1 số th thiếu sáng thì raw là cứu cánh tốt nhất, mấy con máy ảnh đời mới iso cao kéo raw vẫn ngon. Làm j có vụ đi chụp mà ánh sáng theo ý chú dc, thế chú là thánh rồi. Nên h mà còn ngồi hỏi raw làm j thì chú đừng trách ng ta chửi mình gà. Vs ng chơi ng dư, k chuyên, nếu jpeg ăn rồi thì bỏ qua, nếu chưa thì mò vào raw mà chỉnh lại cho đúng ý😃
Hình đẹp quá.
Thỉnh thoảng rảnh cũng chụp choẹt có hoa có lá có cả ..😁
Hoa lá quanh ta.
@ngocphuc1991 đẹp quá a
@Hoàng Hải. Đợt covid bị cấm ra ngoài thế là cứ đi quanh vườn với mấy vườn hoang chụp quá trời.
mình chỉ chụp được đến đây thôi! by iphón
Mình cũng thích chụp mấy bông hoa nho nhỏ xinh xinh
Góp dui bông hoa giả 😃
Chụp bằng đt
@-LongHùng- Đẹp ạ
iommvo
TÍCH CỰC
một năm
A51 macro camera
1620200906 (1).jpg
@iommvo Ngon a
Yêu quá