Một vài mẹo hữu ích khi dùng iPhone: tìm bài hát, tìm ảnh, chia sẻ mật khẩu,...

vn_ninja
31/7/2019 12:42Phản hồi: 87
Một vài mẹo hữu ích khi dùng iPhone: tìm bài hát, tìm ảnh, chia sẻ mật khẩu,...
Tiếp tips iPhone cho anh em nhé

1. Chuyển đổi phút khi tạo event trong Calendar: khi tạo event mới trong Calendar, vào mục chỉnh thời gian trong starts hoặc ends, ta có thể thấy phần chọn phút chỉ có bội số của 5 như 5, 10, 15, 20... làm sao để chọn từng phút một, double tap vô phần chọn phút là được nhé ;)

2. Tìm bài hát bằng lời: trong Apple Music nếu chúng ta không nhớ tên bài hát, có thể gõ lời trong mục search, ví dụ: gõ “trước khi mọi điều dần tồi tệ hơn” sẽ ra bài Run Now của Sơn Tùng nhé

3. Xem lịch sử 10 năm trong Stocks: anh em hay chơi chứng khoán vào app Stocks sẽ thấy phần biểu đồ có thêm tùy chọn 10Y, lịch sử 10 năm biến động nhé ;)

4. Tự xóa Voice memos: khi xóa file thu âm bằng Voice memos, sẽ không xóa liền mà nó sẽ nhảy vào mục Recently Deleted, muốn tự động xóa ta vào Settings, Voice Memos, vào mục Clear Deleted chọn thời gian để tự xóa nhé

5. Tìm ảnh bằng 2 từ khóa: trong app Photos ta có thể tìm ảnh bằng từ khóa chỉ những sự vật có trong ảnh, ví dụ tìm sky sẽ ra những hình ảnh có bầu trời, gõ sky, chọn trong phần đề xuất bên dưới xong có thể gõ tiếp ví dụ như car sẽ tìm ảnh có bầu trời và xe hơi trong đó

6. iMessage cũng có app drawer: khi chat trong iMessages, giữa bàn phím và màn hình chat sẽ có một dòng ứng dụng, vuốt dòng này sang trái sẽ ra gian ứng dụng đã cài cho iMessages

Quảng cáo

7. Chọn bàn phím một tay: áp dụng cho bàn phím stock, nhấn giữ nút địa cầu sẽ ra pop up, dòng cuối có tùy chọn bàn phím một tay

8. Chia sẽ password bằng AirDrop: với password đã lưu trong Settings, Passwords & Accounts, Website & Passwords, chọn trang web đã lưu password, nhấn giữ dòng password sẽ ra tùy chọn AirDrop

9. Trộn bài của một Artists: khi tìm đến trang của một Artists trong Apple Music, sẽ thấy nút play dưới góc ảnh bìa, nhấn một cái sẽ chơi một bài ngẫu nhiên trong danh sách, muốn trộn sang bài khác, nhấn play một lần nữa ;)

Quảng cáo

Kết thúc phần 2, iPhone Xr iOS 12.4 hy vọng hữu ích cho anh em, nếu mò ra tips khác sẽ có phần 3 nhé. Chúc anh em vui vẻ ;)
87 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tung2810
TÍCH CỰC
5 năm
Cái tìm bài hát bằng lời giờ mới để ý. Tks bác
@iolna Thanks nhé, mới thử reminder thì ko được. Tiện tay sub kênh youtube lun nhé, hehe 😁
conantv1989
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KeniVinh Không phải nhạc nào cũng cắt từ các bài nhạc có sẵn, mình nghĩ nhạc intro của CGV là exclusive. Khó mà tìm.
@conantv1989 Lúc đầu chỉ nghe phần nhạc bằng đàn guitar, gần cuối thì nghe ca sĩ hát nên mình nghĩ nó được cắt ra từ một bài nào đó.
aikia123
ĐẠI BÀNG
5 năm
@KeniVinh Bài mà bạn nói thì hình như là bài hát chủ đề của CGV đó, lá lá lá là, lá lạ, lá lạ 😆
Nickka
TÍCH CỰC
5 năm
Tips tìm hình ảnh hay vl mới biết luôn :v , chắc nó dùng AI để tìm quá nhỉ ? Mình dùng 6S mà bấm phát ra liền không phải chờ load chạy thuật toán gì luôn
@Nokoa AI hân hạnh tài trợ chương trình này ;)
Bài viết hay quá. Dùng iphone 10 năm rồi vẫn thâý hữu ích.
@cienkang mấy này có mấy người mới xài iphone không biết thôi , t ít vọc máy mà còn biết nữa
@johnny dũng Nhiều lúc k có thời gian vọc. iphone nhiều cái tính năng ẩn, nó không quảng cáo giùm beng. Khi xài phát hiện ra thấy rất sướng
@johnny dũng Mình xài iphone cũng gần 10 năm mà vẫn k biết nè bạn 😆)
Hay quá cảm ơn thớt
Cái số 1 thì lần đầu biết đến nhưng không cần thiết đối với mình 😆)
Có bác nào biết sao app tinhte cứ tự log out ra không vậy ta. Mỗi lần vô là phải bấm đăng nhập khá mệt
@Timkelvin bạn dùng máy nào? Mình xsm và ipad air chỉ bị văng, vô lại k cần đăng nhập
@Timkelvin Cái app nửa mùa đấy nó vậy á, mình vô bằng trình duyệt không à.
Để tốn tài nguyên dữ liệu của Google và apple vậy mà sao không ai xóa nó phứt luôn đi cho rảnh nợ.:rolleyes:
@Timkelvin Cái app cùi đó cài làm gì
supperfun
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái này mình hỏi ngoài lề : từ khi lên OS 12.4 , mình muốn bỏ các app đã mua mà không biết thực hiện như thế nào. Mỗi tháng cứ bị trừ tiền mà không biết cách hủy. Bạn nào biết vui lòng chỉ mình nhé. Cám ơn nhiều.
tobi931998
ĐẠI BÀNG
5 năm
@supperfun Bạn vào Setting > iTunes & App Store > nhấn vào Apple ID > chọn view Apple ID > chọn mục Subscription rồi cancle những cái không dùng.
Nhiều cái nghe hay ho, nhưng mình chưa dám lên 😁 án binh bất động, tạm nằm im đã.
@Tèo bánh bèo Thử với iOS bản đang dùng đi bạn :D
ken0k
ĐẠI BÀNG
5 năm
Những chi tiết nhỏ mà hay
hainoc
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cái double tap chọn ko áp dụng dc cho reminder rồi
cuocst
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bài viết này rất hữu ích. Thanks mod.
Nhiều cái hay quá , giờ mới biết
Sanggaudy
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hữu ích
tiendat201
ĐẠI BÀNG
5 năm
Coment vì ví sen 3
thanks bác đã chia sẻ 😆
Hay quá
pvtlen
TÍCH CỰC
5 năm
Cái vụ tìm ảnh bằng 2 từ khoá này có vẽ phế nhỉ, có nghĩa Apple họ hiểu và biết tất cả nội dung tấm hình bạn chụp
vnv88
TÍCH CỰC
5 năm
@pvtlen Gõ từ khoá phát nó hiện ra luôn, kể cả cho phân tích trước rồi gửi kết quả về máy thì vẫn phài có độ trễ. Cái này nó nằm trong máy như Apple đã nói.
GiangSCE
TÍCH CỰC
5 năm
Mấy tips này hay quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019