Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một vài so sánh đánh giá Z10 & Q10

culithuonghang
14/5/2013 4:57Phản hồi: 55
Hiện tại, mình đang cùng sử dụng Q10 và Z10. Có một vài bạn cũng đang phân vân nên mua Z10 hay Q10, hoặc máu mê thì có nên dùng cả hai không? Mình xin đưa ra những cảm nhận một vài điểm và đánh giá thuộc cá nhân chia sẻ với các bạn.

1. Về thiết kế:
- Mình thấy Z10 sang trọng, thanh tao hơn, nhìn lâu không biết chán. 😃
- Chất liệu Z10 và Q10 đều đẹp, tuy nhiên mình vẫn thích cái ốp lưng của Z10 hơn
- Về sự chau chuốt đường kim mũi chỉ, Q10 nhỉnh hơn. Nếu Q10 gần như perfect với chất lượng lắp ráp thì Z10 ở phần nắp lưng tuy không bị ọp ẹp và vẫn chắc chắn nhưng vẫn chưa khít ở một vài khớp nối, thường thị bị ở gần loa ngoài.
- Cảm giác cầm nắm, mình thích cảm giác của Z10 hơn vì chất liệu của cái ốp lưng của nó tạo ra sự ấm áp chắc chắn, còn cái ốp lưng của Q10 thì tạo cảm giác lạnh lẽo, khô khô, trơn trơn.

2. So sánh độ thoải mái tiện dụng khi sử dụng bàn phím cứng của Q10 với bàn phím ảo Z10.

- Việc tách phím số độc lập trên Z10 cộng với tỷ lệ diện tích của bàn phím ảo khi kích hoạt lên chiếm khoảng 60% diện tích màn hình đã tạo ra sự thoải mái và chắc chắn hơn rất nhiều khi kết hợp sử dụng màn cảm ứng và bàn phím qwerty.
- Về khả năng đoán từ:
Rõ ràng với bàn phím cứng và bị hạn chế tối đa 3 từ trên phần tiên đoán, Q10 sẽ bị yếm thế so với Z10, đặc biệt khi bạn phải gõ nhiều văn bản với các loại khác nhau cho các đối tượng khác nhau thì sự thuận tiện của Z10 (học từ + hiển thị tiên đoán) vượt trội hơn hẳn
- Về cảm giác gõ trên bàn phím cứng với bàn phím ảo, cái này tuỳ người, tuy nhiên, với việc búng chữ bay vù vù lên màn hình của Z10 đã làm mình không còn cảm nhận đc nhiều sự hay ho của bàn phím cứng, nhất là khi mình hiếm khi sử dụng khả năng đoán từ của Q10 bởi sự nghèo nàn của nó (tối đa ba từ và không kéo sang được hai bên để tăng sự lựa chọn).
- Z10 có tính năng xoá dòng chữ bằng cách vuốt ngược bàn phím từ phải qua trái khá là tiện lợi.

Q10 đến giờ có một NHƯỢC ĐIỂM cực lớn ở bàn phím cứng và theo mình là sự tụt hậu so với các đời BlackBerry trước và tạo ra sự vô nghĩa của bàn phím cứng trên Q10 vì nó không có chế độ phím tắt ở ngoài màn hình chính để truy cập vào ứng dụng hoặc các chức năng khác, không bấm được số điện thoại từ bàn phím cứng.

3. Duyệt web: Ngắn gọn là không hiểu sao cùng cấu hình nhưng duyệt web trên Z10 vẫn nhanh hơn Q10.

4. Thời lượng pin:
Pin của Z10 dung được 1 ngày, Q10 dùng được 1.5 ngày, hai cái rõ ràng khác nhau nhưng có điểm giống nhau là đến buổi đêm là vẫn phải cùng sạc 2 cái 😁. Nói chung phải là 1 ngày với 2.5 ngày mới tạo nên sự khác biệt còn không thì cũng vậy thôi.

5. Chụp ảnh, nghe nhạc: Mình thấy như nhau và khá tốt. Z10 nhỉnh hơn vì có màn hình lớn hơn. Thực tế mình cũng không quá đề cao và quan tâm tính năng này lắm.

6. Ưu điểm - Nhược điểm chung:

Quảng cáo

- Ưu điểm chung là có thể sử dụng cùng một cục sạc
- Nhược điểm chung là không cùng một loại pin 😃. Nếu cùng một loại pin thì cái này sẽ là sạc cho cái kia.

Trên đây là một vài cảm nhận mang tính chủ quan của mình. Mình cũng chia sẻ là nếu bác nào thích BB10 nhưng vẫn cần sự an toàn, trung tính, thời trang thì Z10 là một sự lựa chọn hợp lý, còn bác nào nhất quyết chất của BlackBerry là bàn phím cứng thì chọn Q10, tuy nhiên cái chất này chỉ là hình thức thôi, bởi nó bị cái mà mình viết về Nhược điểm lớn nhất trên kia. Về phía mình, vẫn dùng Q10 vì đơn giản là thích 😃
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em cũng kết con q10

Gửi từ dép lốp Trường Sơn N7100
Nghe có vẻ bàn phím Q10 hơi vô tích sự nhì?
@yeahBlackberry Bàn phím trên Q10 theo mình là bước thụt lùi so với các bàn phím đời cũ.

Mình nghĩ cái bàn phím này chỉ để nịnh mấy người thích cái gọi là đặc trưng BlackBerry ngày xưa thôi.

Và đến bây giờ, bàn phím trên Q10 đơn thuần chỉ là cái để gõ chữ.
Bàn phím mà ko bấm phím tắt đc thì vứt đi BB ạ. Làm thế nào để truy cập nhanh khi không có phím tắt? Chán òm. Nhưng suy nghĩ lại, chẳng lẽ dev BB ko nghĩ tới điều cơ bản này sao? Đó là thứ tuyệt nhất trên BB mà.Thật kỳ lạ.

Mình vẫn dùng 9780 và khá hài lòng với nó. Mình sẽ đợi một thời gian và cố dành tiền để trải nghiệm Z10.

Điểm yếu mình cảm thấy tệ hại trên Z10 là pin, khôeng bết tương lai OS có tối ưu hóa được việc tiết kiệm pin hay ko.

Về OS, BB10 thật tuyệt vời.
@mrhung1911 cần truy cập nhanh cái gì nào?
q3rista
ĐẠI BÀNG
11 năm
Khác biệt lớn nhất giữa hai dòng là bàn phím nên mình khi dùng thử q10 cũng tập trung vào điểm này.mình dùng z10 hơn 2 tháng và cũng đã có 2 ngày dùng thử q10, và theo quan điểm của mình thì bàn phím z10 ăn đứt, trên các điểm sau:
- tốc độ gõ: chỉ mất 3 ngày làm quen với bàn phím z10, mình đã gõ nhanh như trên 99, và sau một tuần thì tốc độ đã nhanh hơn 99 do có kết hợp với sửa từ.khi quay lại q10, mất 2 ngày mình vẫn chưa đạt được tốc độ như trên z10 mà tỷ lệ gõ sai khá cao :p
- cảm giác: nhiều người dùng không thể quen được cản giác gõ trên miếng kính của bạn phím ảo, Thực tế, khi mình để âm thanh phản hồi thì cảm giác gõ trên z10 rất thật. Ngoài ra khi soạn thảo những email dài hoặc bài viết ( như bài này chẳng hạn 😁) thì không có cản giác mỏi như gõ bàn phím vật lý.
- tiện ích: z10 có khả năng gợi ý từ vượt trội so với q10, có thể sử dụng 2,3 ngón tay vuốt từ phải sang trái để xóa nhanh, hàng số tách biệt giúp việc soạn thảo có chứa những dãy số dài thuận tiện hơn.
Điểm duy nhất mà cá nhân mình thấy bàn phím q10 hơn z10 là mình có thể gõ không cần nhìn bán phím trên q10, vừa gõ vừa nhìn những thứ hấp dẫn hơn xung quanh thay vì phải nhìn chằm chằm vào bàn phím :p
Túm lại ý kiến của mình q10 và bàn phím cứng của nó chỉ mang hình dáng của các máy bb truyền thống, chứ trải nghiệm và tính hiệu quả mang lại không bằng z10 :|
canndc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã được dùng thử Z10 một thời gian. cảm nhận đầu tiên là tuyệt với đúng như bác culithuonghang đã nói ở trên. Cá nhân mình thì nếu dc góp ý thì chỉ xin RIM thay thế cái khung nhựa thành thép thì tuyệt với hơn rất nhiều.
Máy z10 mình đang sử dụng thì nắp lưng rất khít và đều, không bị hở như những con xách tay hồi đầu. Con q10 thì mình thấy đẹp nhưng loại bỏ trackpad làm mình cảm thấy thiếu và làm cho bàn phím hơi thừa vì hồi trước xài 9900 nhiều khi chỉ móc điện thoại ra để rê trackpad. Q10 k có nên chỉ dùng để quẹt màn hình, vậy thì sử dụng z10 quẹt sướng hơn.

Mình thích cái thiết kế của 9780. Giá như e nó đk nâng cấp phần cứng với chạy os 10 thì toẹt 😁

Sent from my GT-I9500 using Tinhte.vn
lhlan
TÍCH CỰC
11 năm
@VampireAssistant Bác thật may mắn có dc máy kg hở nắp lưng. Máy mình bị chút nhưng vẫn yêu vô cùng!

Bàn phím Z10 muôn năm.

Sent from my SH930W using Tinhte.vn
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
Em đang mơ mộng Z10 quá, lại được các bác vuốt ve thế này thì có lẽ em xúc thóc giống bán mất...
lhlan
TÍCH CỰC
11 năm
@tieuphong31 Chuẩn đấy bác! Còn chờ gì nữa!
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lhlan Khổ nỗi gấu nhà em cứ bảo điện thoại chỉ để nghe gọi thôi,hix
lhlan
TÍCH CỰC
11 năm
@tieuphong31 Trời,

Bác phải biết hứa chứ. Hứa là có Z10 thì kg mất tiền sắm loa, sắm dàn nữa, vì đã có Z10 làm hết.

Hứa là có Z10 thì kg cần đi cà phê xem K+ hay Karaoke nữa, mà có thể ở nhà với vợ con!

Rồi Z10 vào mạng đọc báo rất tuyệt, khỏi tốn tiền mua Thanh Niên Tuổi Trẻ Tiền Phong
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lhlan Cảm ơn bác, em đã thuyết phục được gấu và xúc rồi, đang vọc đây ạ. Em xúc được một em đen chính hãng của smartcom bóc tem 12 củ, được không ạ!
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
Gấu đang phàn nàn về nhà lúc nào là ôm đt lúc đó đấy ạ.
@tieuphong31 Đọc bài của bạn vui quá, đừng ham Z10 mà quên vợ nhé, dù gì có vợ ủng hộ cũng là nhất bạn rồi 😃
Tienvm92
ĐẠI BÀNG
11 năm
chả hiểu sao em đang dùng z10 , khá là ổn trừ vụ pin . nhưng cũng đã test Q10 cũng thấy nó đần đần kiểu gì vậy @@ . nhưng chả hiểu sao vẫn máu lên Q10 . vì cầm nó lọt thỏm bàn tay . ko bị dài dài như z10 . chỉ sợ lên bh lên q10 mà muốn về z10 rồi lại hối hận 😔 . điểm sáng của Q10 chỉ có mỗi là vấn đề Pin và thiết kế . còn lại ko có gì nổi bật
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chả lên, vừa to vừa dài chả thích hơn sao, he he
susi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Trước đây đang phân vân 1 trong 2 con, nhưngkhi đọc bài này xong đã làm 1 em Z10. và song song với vợ hiền 9700.
do chưa quen hay sao. Nhưng Z10 chỉ thích cái BB HUB, cái bàn phím thôi.
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
@susi Ngon, của em là cặp 9780 và Z10, quá hoàn hảo so với quy định của em.
Cá nhân em vẫn mê mệt con Q10, từ trước đến giờ chưa thấy ưng con nào của BB (về ngoại hình). Nay thì...xuống chút nữa là em múc 😁
langtugl
TÍCH CỰC
11 năm
@svn3012 Ngoại hình q10 làm sao bằng 99x0 được.
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
@svn3012 Về ngoại hình thì không ăn được 9780 của em đâu.
Bác tieu phong31 thuyet phục gau nha bac kieu ji chỉ em vài chiêu với,hổ nhà em dữ wa..
tieuphong31
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Ipadkorea Với gấu thì bác không được hổ báo, gấu nó vả cho một nhát thì cứ gọi là... Bác ra siêu thị mặt đất mua cái túi xách hạt rẻ, xé hết mấy cái linh tinh kèm theo rồi mang về tặng, bảo với gấu là có ai đó đi công tác nước ngoài về tặng, gấu sẽ thấy anh em ta thật bá đạo, không lên Z10 thì không xứng tầm, thế là ngon, hi. have fun!
them quá,
Mình mua Q10 được chục ngày hay 2 tuần gì đó rồi, sau khi đẩy em 9900 đi, giờ thì cũng thấy hơi tiêng tiếc. 9900 mới thực sự là sự kết hợp đỉnh cao giữa màn hình cảm ứng và bàn phím cứng. Q10 cũng được, cả về thiết kế, hệ điều hành và phần cứng, nhưng thiếu nhiều cái quá. Nhục nhất là không bấm được số điện thoại trực tiếp từ bàn phím cứng, và không có auto on/off nhé các bác. May mà còn giữ lại em 9000 để xài sơ cua làm đồng hồ báo thức và dự phòng.
@tuananhvov
Bấm trực tiếp vẫn gọi đươc bình thường nghen bác. Còn bác muốn shortcut đi đâu bác cứ bấm trên bàn phím nó sẽ tự động search cho bác rồi click vào mục nào bác cần tìm thôi. Dành thời gian tìm hiểu thêm bác sẽ thấy OS10 ko thua OS7.1 được.
phudatkg
ĐẠI BÀNG
10 năm
@X108 Chào bạn, dù BB đã qua thời hoàng kim nhưng mình vẩn thích,được biết bạn đang sử dụng Q10, vậy những điều ae so sánh và nói là hạn chế của em nó so với Z10, bạn có thể phản hồi và chứng minh cụ thể để khẳng định ưu thế vượt trội nếu có của Q10 bạn nhé, rất cảm ơn vì tình yêu BB vẫn còn ở các bạn.Thân chào.
@phudatkg Mình ko xài Z10 nên ko biết, và mình ko có ý định so sánh giữa 2 dòng này. Anh em "thích thì nhích" thôi .

Tuy nhiên do một số anh em nói Q10 ko có shortcut và ko gọi được trực tiếp từ phím cứng rồi chê bai nên mình tham gia ý kiến với tinh thần chia sẻ các tính năng sử dụng thôi. Thiển nghĩ thay gì cố chứng minh cái nào hơn cái nào thì nên dành thời gian tim hiểu các chức năng máy để sử dụng cho tốt thì hơn.
@X108 Quá chuẩn, Q10 nhìn men hơn, vẫn có thể dung speed dial bình thường, còn vụ phím tắt thì dâu cần, em có thể tìm tất cả mọi thứ liên quan bằng thao tác gõ bàn phím, mà bàn phím Q10 gõ quá sướng. các bác nên tìm hiểu kỹ hơn rồi hãy chém nhé..
nduyminh
ĐẠI BÀNG
11 năm
trước khi đọc bài này e còn mê con q10 hơn vì xài phím cứng nhìn men hơn cảm ứng, nhưng đọc rồi sao thấy vãi quá, bb mà ko có phím tắt + trackpad thì mất nét riêng từ trước đến giờ.
Em cũng dự định múc con a870 của sky pantech, nhưng giờ chắc chọn z10 do cùng tầm giá, mà bb thì yêu hơn mà đẳng cấp hơn sky 😁
shin83hn
TÍCH CỰC
11 năm
Cố gắng dành dụm làm cặp Z10 + 9900 thì đúng là vô đối, hiện tại vẫn đang dùng 9000 cùi bắp 😆
luka
TÍCH CỰC
11 năm
Mình thì thấy lựa chọn Z là hợp lý, kết hợp quả pin ngoài nữa ko lo hết pin. Minh đang dùng kết hợp em nó với 9900 và 9320 vậy là đủ cả phím ảo, vật lý và pin trâu
Đã dùng cả Z lẫn Q
Z đã được ra đi sau 1 tháng
Đang hài lòng với Q nhất là khoản Pin, với mình thế là đủ
Mình thấy đa số những điều các bác than phiền đều không đúng với Q
Các bác cứ tìm hiểu thật kỹ đã, mình thấy ok và dùng Q thấy trực quan hơn Z có thể đợt dùng Z minh dung os 10.0 còn Q là 10.1

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019