Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một vài suy nghĩ về Dell XPS 17 - 2020 mới, quá tuyệt vời !

Trưởng Anh
13/5/2020 18:25Phản hồi: 180
Một vài suy nghĩ về Dell XPS 17 - 2020 mới, quá tuyệt vời !
Dell vừa mới cho ra mắt dòng sản phẩm Dell XPS mới bao gồm XPS 15 2020XPS 17 2020. Chưa bao giờ mình cảm thấy hào hứng đến vậy khi xem một video quảng cáo về một chiếc laptop mới. Trong lúc viết bài này mình cũng đang mở chế độ Loop của video XPS 17 để lấy cảm hứng. Âm nhạc âm thanh mà Dell mang lại trong video quảng cáo này làm mình cảm thấy cực kỳ phấn khích.

Mình đã có gần 2 năm sử dụng dòng XPS 15 của Dell bao gồm XPS 9550 và XPS 9560 và mình hiểu được một số điều mà anh em sử dụng dòng sản phẩm này mong muốn. Dòng XPS 17 mới ra mặt thực sự đã vượt xa những kỳ vọng của mình chờ đợi ở một chiếc Dell XPS. Và theo mình đây là chiếc laptop chạy Windows tuyệt vời nhất ở thời điểm hiện tại !

xps 17 2020 ra mắt.jpg

Hệ thống tản nhiệt và chip thế hệ mới !

Một chiếc máy như XPS 17 thay đổi lớn nhất là về màn hình nhưng Dell lại cho xuất hiện hình ảnh tản nhiệt và bộ xử lý intel thế hệ thứ 10 ra đầu tiên. Điều này chứng tỏ Dell đang rất tự tin với hệ thống tản nhiệt mới được nâng cấp trên chiếc máy này. Trước đây những chiếc XPS với cấu hình cao thường gặp hiện tượng quá nhiệt tụt xung, mình đã gặp phải vấn đề này trên chiếc XPS 9570 nên đã quyết định quay trở về dùng Macbook. Hi vọng hệ thống tản nhiệt mới này trên XPS sẽ giúp máy mát hơn và đạt được hiệu suất tốt nhất !

he thong tan nhiet.jpg

Ngoài ra thì lựa chọn Card màn hình trên Dell XPS 17 cũng được đẩy lên tối đa là RTX 2060 điều này cho thấy Dell hướng tới một chiếc laptop có hiệu năng mạnh mẽ làm công việc sáng tạo thay vì định hướng đến một chiếc máy màn hình lớn 17 inch làm việc doanh nghiệp như LG Gram 17.

Chờ đợi một bài mổ sẻ chi tiết hơn về hệ thống tản nhiệt này.

Kích thước quá gọn

Dell XPS 17 inch sẽ to và nặng cỡ nào. Mình sẽ thử so sánh chiếc máy này với MacBook Pro 16 inch
Screen Shot 2020-05-14 at 00.27.02.png

Từ một số thông số trên thì có thể thấy XPS 17 sẽ rộng hơn MacBook Pro 16 inch khoảng 1.6cm và chiều còn ại chỉ nhỉnh hơn 0.3cm nhưng chúng ta sẽ có được thêm 1 inch trên màn hình. Đồng thời cân nặng tăng lên mình nghĩ cũng kha khá, với bản non-touch 56W anh em sẽ phải chấp nhận hi sinh thời lượng pin để có một trọng lượng nhẹ hơn !!..

Mở được bằng 1 tay !

Quảng cáo

Một điểm cải tiến rất lớn cho dòng máy XPS. Cho thấy Dell cũng cải tiến phần bản lề để có thể giúp người dùng có trải nghiệm sử dụng máy tốt hơn.

Màn hình tỷ lệ 16:10

ty le man hinh 16 10.jpg

Wow ! Cái này mới thực sự phê các bạn ạ. Tuy Dell đã đưa tỷ lệ màn hình 16:10 lên dòng 13 inch rồi nhưng mình không ngờ được tỷ lệ này đưa lên dòng XPS 17 nó lại nhìn đã đến thế. Toàn bộ viền dưới đã được gọt và chúng ta đã có 4 cạnh bằng nhau.

Việc gọt cạnh dưới quá sát như vậy mình nghĩ sẽ không làm giảm quá nhiều trải nghiệm của chúng ta khi sử dụng Windows vì đó thường là vị trí của thanh Taskbar

Một điểm thú vị là video quảng cáo cũng sử dụng tỷ lệ 16:10 với độ phân giải 4k luôn. Một sự tính toán không hề nhẹ !

4K Ultra HD+ (3840x2400)

Quảng cáo

Với tỉ lệ màn hình 16:10 thì độ phân giải trên màn hình của Dell XPS 17 cũng được đẩy lên Ultra HD+. Và mình nghĩ 4k trên một màn hình 17 inch sẽ có ý nghĩa hơn rất nhiều so với tỉ lệ 4k trên một chiếc màn hình 15.6 inch.

4k dell xps 17 2020.jpg

Còn về màu sắc thì mình không rành lắm nhưng đọc vài con số như 100% Adobe RGB và 94% DCI-P3 có lẽ chúng ta sẽ không phải bàn quá nhiều vì nó quá ổn để sử dụng rồi 😆

Cổng kết nối

cong ket noi dell xps 2020.jpg

Sẽ có nhiều người tiếc vì không có cổng USB A trên chiếc máy này nhưng đã đến lúc để chuyển đổi hết sang kết nối không dây và USB C rồi. Tuy nhiên Dell vẫn giữ lại khe SD card một thứ gần như sử dụng hằng ngày đối với những người làm nội dung, với mình thì không có cũng được nhưng mà có thì tiện hơn rất nhiều và không cần phải mua Adapter nữa

Có điều mình thấy cách sắp xếp 4 cổng kết nối của Dell không được cân đối cho lắm, thứ nhất ảnh hưởng tới thẩm mỹ của máy, còn về lâu về dài thì mình chưa nhận định được là có ảnh hưởng gì tới trải nghiệm người dùng hay không !

Hệ thống loa mới !

ko hieu lam 😆.jpg
Lại phải wow lên các bạn à, trải nghiệm tệ nhất trên những chiếc XPS 15 đó là loa ngoài và đến 2020 này thì Dell mới mang một hệ thống loa tốt hơn lên dòng XPS này. Tiếc rằng so với loa của MacBook Pro 16 inch nghe vẫn không được sướng bằng, tuy nhiên nếu anh em nào thích sử dụng loa của Laptop thì có thể tạm hài lòng với nâng cấp này.

Trackpad To vãi !!

trackpad to vãi.jpg

Nhìn hình anh em có thể thấy trackpad trên XPS 17 đã được làm to hơn so với dòng XPS 15 cũ rất rất nhiều luôn. Tuy nhiên về driver và trải nghiệm thực tế thì mới có thể đánh giá được. Đôi khi to mà làm không tới thì cũng như nhỏ mà thôi !!

Vẫn sử dụng chất liệu Carbon Fiber

carbon fiber.jpg

Dell vẫn sử dụng chất liệu Carbon Fiber để làm khu bên trong laptop thay vì một chiếc máy hoàn toàn từ kim loại một phần để làm giảm trọng lượng, phần còn lại giúp cảm giác kê tay tốt hơn. Tuy nhiên mình thấy dùng về lâu về dài chất liệu này hơi bám mồ hôi và bị xấu đi theo thời gian !!

Khả năng nâng cấp

khả năng nâng cấp.jpg

Tuyệt vời, điều mình luôn thích ở những chiếc XPS là người dùng có thể rất dễ dàng tự mua đồ về thay thế linh kiện cho chiếc laptop của mình. Lần này XPS 17 còn tuyệt vời hơn thế chúng ta có 2 khe SSD m2 và 2 khay RAM. Nếu anh em nào dựng phim sẽ cực kỳ thích điều này, thay vì chúng ta phải mua thêm những chiếc SSD gắn ngoài thì chúng ta có thể mua thêm 1 chiếc ssd m2 cắm trực tiếp vào máy nếu trong quá trình sử dụng công việc của anh em có phình to lên.

khả năng nâng cấp 02.jpg

Mặt đáy được làm đẹp hơn

mat day xps.jpg

Một hình ảnh có thể cho thấy phần mặt đáy của XPS đã được cắt gọt đi một chút ở khu vực tiếp xúc với mặt bàn cho gọn gàng. Phần thoát khí tản nhiệt được làm đẩy cao lên tạo độ dốc cho máy đồng thời tạo khoảng trống để giúp quạt hút gió từ đáy đẩy ra ngoài.

Giá

So với chiếc MacBook Pro 16 inch thì rẻ hơn nhiều anh em ạ !! giá cho phiên bản base chỉ từ 1499$ so với $2,399 của MacBook Pro 16. Một số chi tiết rõ hơn về cấu hình cho anh em xem

giá xps 2020.jpg

Tuyệt vời là điều mình cảm nhận được về chiếc XPS 17 này. Nếu cho mình lựa chọn giữa XPS 17 2020 và XPS 15 thì mình sẽ chọn XPS 17 hơn vì cả 2 chiếc mày này đều chung một đối tượng người dùng. Quan điểm của anh em thế nào, mời chia sẻ dưới phần bình luận nhé !!

Nguồn hình ảnh: Dell, Dave Lee, tomsguide.com
180 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em rất tốt nhưng a rất tiếc .... anh đang thất nghiệp 😔(
@Apple-motorola Thương.. 😁
@adagioleonard 😆
@Apple-motorola Ảnh chất quá!
@Apple-motorola Haha. Em rất tốt nhưng vốn dĩ chúng ta không thuộc về nhau
@Apple-motorola Buồn vì anh, buồn vì em hay buồn vì ai đây :(
17" ko numpad muon dùng nhập liệu, vẽ vời archicad, ...cung chán. Port sao kém cả 840 G1. Chọn Gram 17/ WS75 vậy
@cosmos47 Mình xài ThinkPad P1 vừa mạnh, bàn phím ngon, màn hình đẹp, đẹp và nhẹ nữa
CpT
TÍCH CỰC
4 năm
@cosmos47 17" phải có numpad đâu phải là tiêu chuẩn bạn. Cái numpad mình càng ngày càng thấy thích hợp với ai làm tài chỉnh số má thôi chứ những đối tượng khác thật sự ko cần thiết.

Mình dùng rất nhiều DCC, mới đầu mình chuyển qua bàn phím compact (TKL, 75% layout) cũng sợ ko có numpad khó chịu ra sao, nhưng tuyệt nhiên, chưa bao giờ thấy khó chịu cả 😁. Tuy nhiên CAD users thì mình ko rõ có phải dùng numpad nhiều hay ko.
musicat
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cosmos47 Có numpad thì trackpad sẽ bị lệch qua bên trái mất cân đối và dùng cũng khó chịu. Đó là lý do macbook ko bao giờ có numpad
sonvchp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@CpT Ko phải chỉ có cad mới dùng numpad đâu bạn ơi. Một số ứng dụng khác cũng rất cần đấy. Ác nỗi, cái dân xài máy mạnh thì nhiều ng phải dùng đến numpad mà giờ họ đặt phím cho cân đối, tránh làm vẹo xương sống users nên đành mua con numpad bluetooth bên ngoài xài vậy.
Sakaikunio
TÍCH CỰC
4 năm
Thanks! Mọi thứ đều rất tốt, ngoại trừ giá!😩
Mr.Alibaba
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sakaikunio con này giá ko cao đâu bác
mystogann0
TÍCH CỰC
4 năm
@Sakaikunio Giá này mà còn kêu. Con pro 16in 2k4 $.
@Sakaikunio Với ko có màn Oled nữa, hok lẽ bị thụt lùi so với bản trước hay sao ta ???
huybm
TÍCH CỰC
4 năm
@Sakaikunio Trừ cái không có cổng usb A. Vài cộng cáp usb xịn của mình không dùng được trên em này
sonvchp
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Sakaikunio Giá cũng tốt nốt, ngoại trừ túi, ví, thẻ... dốc hết ra mới trả nổi tiền cơm. KKK....
Quá phê!
Đang dùng XPS 15 cũ và thèm đổi lên XPS 15 mới quá
Quá nhiều cải tiến đáng giá
Đạt_be
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vanlinh2905 bác cho em xin thêm tí ý kiến về việc dùng dòng xps likenew với ạ. em đang máu em i5 2020 likenew quá hehe
@Đạt_be nếu nguồn bán uy tín, hàng ngon thì ngon nhé
@vanlinh2905 Máy này dùng làm đồ hoạ ok không nhỉ ? Đồ hoạ 3d ý .
@Thiếu nữ thôn quê Nghe đồn RTX khá cân bằng giữa Quadro và GTX
Em cũng chưa nghiên cứu vì k có nhu cầu, bác tìm hiểu thêm nhé
AnhLan091
ĐẠI BÀNG
4 năm
lăn tăn mỗi giá 😔
Chỉ nói được một câu: Máy quá đẹp
@carddienthoai.com và giá quá chát
Máy Dell gần như luôn có thiết kế đẹp quá trời
ricky0090
TÍCH CỰC
4 năm
Sao bản non-touch pin có 56whr là thế nào nhỉ, hẻo thế, ko lẻ còn nhét HDD?
ricky0090
TÍCH CỰC
4 năm
@dhphucs Uh dell xps chủ yếu làm multi media, chơi game được nhưng game cỡ trung , giải trí nhẹ nhàng thôi
bmd_duc
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dhphucs Ô nửa nạc nửa mỡ là sao? Thế theo bác mấy con macbook cấu hình tương tự ntn thì hướng đến đối tượng nào? Sao nó bán được nhiều vậy?
@bmd_duc MacBook có macOS độc quyền, hướng tới dev, photographer, musician và designer 2D nhẹ. Mấy cái này thì Windows thua đứt đuôi macOS.
Windows mạnh hơn ở game, đồ họa 3D nặng, cơ khí, kiến trúc, xây dựng... các đối tượng này thì sẽ ko thể mua con XPS mỏng nhẹ này được.
Nói tóm lại XPS vẫn sẽ có doanh số thấp, phục vụ đối tượng nửa mùa (có thể là dân văn phòng cần xài office, mà thường người ta sẽ mua bản 13 inch cho gọn, hoặc mua MacBook cài Win nhìn cho đẹp) =]]
ricky0090
TÍCH CỰC
4 năm
@lightning_1010 Mình làm kiến trúc nhưng vẫn mua dell xps đấy, thậm chí bản i5 thôi. Vẽ kiến trúc vẫn vẽ Sketchup, Autocad tốt chán. Chỉ ko vẽ đồ họa nặng, mà thường đồ họa nặng lên máy bàn hết chứ xài lap j cho xót.
down_load
TÍCH CỰC
4 năm
chờ bao giờ có xiền thì múc 😆
anhducftu
TÍCH CỰC
4 năm
Quá đẹp
Đẹp quá. Mạnh nữa. Cấu hình của Alienware ốp vào Dell
giathanh6868
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đẹp ghê. Máy mỏng.
Ghét cái vụ màn 4K cảm ứng.
iam3t
ĐẠI BÀNG
4 năm
4K trên cái màng hình 15 thì hơi thừa =)))
Himanxim
TÍCH CỰC
4 năm
@iam3t chắc ko. tui xài 4k trên màn 15.6 inch đây, và cam đoan với pác méo có thừa chút nào.
@iam3t Vụ 4K thì mình ko vấn đề gì. Ghét là ghét cái cảm ứng.
se7enx18
ĐẠI BÀNG
4 năm
@iam3t chắc là bạn chưa dùng thôi chứ không thừa đâu

cảm ứng mới là thừa
deepspace
ĐẠI BÀNG
3 năm
@se7enx18 Màn 27in 5k của imac như vậy đủ rồi, nên 4k trên 15in quá thừa, laptop chứ ko phải ipad đâu mà nhìn sát rạt.
Nhìn Mac mà thèm 🤤
đẹp quá, viền mỏng cả 4 cạnh luôn
Man404
TÍCH CỰC
4 năm
Câu chuyện là chỉ có 2 quả thận. Và cái thứ 2 mọi người hay thắc mắc là giờ laptop đẹp xịn gánh Intel, ko như ngày xưa chip intel gánh laptop 😆
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Unjc3f Em cũng chỉ mong nó ra bản chip AMD để xem so sánh thực tế giữa 2 cái chip trên cùng 1 máy thế nào =)))
☐ ☐
TÍCH CỰC
4 năm
@roycaro5151 14in amd solo được với 17in intel thì cần gì so trên cùng 1 máy cho mất công
Giờ asus đang 1 mình chơi dòng HS, mong hết Q2 dell làm quả refresh con này với 4900hs là đẹp
Anthony Jack
ĐẠI BÀNG
4 năm
It’s beautiful😍 Update right now 😂
Thanks mod! 🙏🏻
@Ngoc T Pham đã mua đc rùi sao 😆
kingduytan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Ngoc T Pham Xách bằng 3 ngón được kg bác =))
@Ngoc T Pham Nhiêu tiền vậy ? Máy này dùng đồ hoạ vô tư chứ nhỉ ?
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cần 1 bài so sánh trải nghiệm làm việc về đồ hoạ 2D 3D render giữa xps 17 với macbook pro 16inch nữa bác thớt =)))$
@roycaro5151 thực sự người có kiến thức sẽ ko so sánh kiểu con xps với macbook pro. đem so mấy con thinkpad carbon hợp lý hơn.
roycaro5151
ĐẠI BÀNG
4 năm
@kekedaine Kiến thức em thuộc dạng cùi bắp nên mới nhờ bác thớt trình độ cao so sánh phân tích 😢
tranvinh4u
TÍCH CỰC
4 năm
@kekedaine So vs mac pro 16 cũng ổn mà bác, tụi nó cũng cùng phân khúc, so 2 con ngang ngang cấu hình cùng chạy 1 tác vụ render để xem con nào tốt hơn ( ko nói về giá thì rõ ràng thằng apple hút máu hơn rồi 😁 )
@tranvinh4u tại nó ăn điểm ở hệ sinh thái, đồng bộ tốt hơn win với các hdh đt.
Mạng e lag cho e hỏi gen10 5 số vẫn là 14+ đúng không ạ?
Sao k phải là gen 10 4 số 10nm thế nhỉ?
cu_cai_nho
TÍCH CỰC
4 năm
@quyetbuu991 gen 10 lap là 10nm
gen 10 pc là 14++
@quyetbuu991 4 số chỉ có IceLake tiết kiệm điện
@cu_cai_nho chưa chắc nha, đám cho laptop, mấy mã như i5 10210u, i7 10510u,... là comet lake, bọn này cũng là 14nm hết đấy
@thanhdat3796 Vâng, nên e ms bảo mã có 5 số là 14+++++++
Còn 4 số là 10nm đó, dòng cao cấp e nghĩ nên cho dòng 10nm vô hợp lý hơn. Chứ tự nhiên nâng tản xịn mà chip nóng thì huề cả làng r.
qwarl
TÍCH CỰC
4 năm
@quyetbuu991 hình như vì gen10 4 số 10nm chưa tối ưu tốt đc nên xung ko cao như 5 số 14++++ ấy bác, nó hiện hơn đc gpu mới mạnh hơn 14nm thì phải. nên chắc các hãng vẫn dùng 5 số 14nm để chip nó mạnh hơn ấy, dù sao mấy con này cũng đung gpu ngoài mà

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019