Một vài thủ thuật để dùng Chrome Android tốt hơn

vn_ninja
9/5/2020 7:4Phản hồi: 83
Một vài thủ thuật để dùng Chrome Android tốt hơn
Google Chrome hiện đang là trình duyệt phổ biến nhất thế giới, và có mặt trên rất nhiều nền tảng như Windows, Mac, Android và iOS. Mình hiện đand dùng Chrome trên Nokia X5, nói về Chrome cho Android, tuy nó không có đầy đủ tính năng như phiên bản máy tính, nhưng nó vẫn có hàng tá tính năng hữu ích, có cái còn bị ẩn đi. Xin chia sẻ với anh em một vài thủ thuật để dùng Chrome Android tiện hơn nhé.

Kích hoạt Dark mode, Dark cả trang web

Ta vào Settings, Themes chọn Dark, tức thì Chrome sẽ chuyển sang giao diện tối.

Một điều đặc biệt nữa là khi kích hoạt Dark Mode, nếu những trang web truy cập có hỗ trợ themes tối, thì trang web cũng sẽ tự động chuyển sang giao diện tối theo Chrome luôn. Như trang androidpolice.com trong hình.

Nhận thông báo Facebook

Nếu vì một vài lý do nào đó điện thoại bạn không cài app Facebook, thì bạn có thể nhận thông báo từ Facebook web từ Chrome luôn. Bằng cách truy cập vào facebook.com, đăng nhập vào tức thì sẽ có pop up để bật thông báo từ Facebook.

Chuyển tab bằng thao tác vuốt

Nếu bạn đã quen với thao tác nhấp vào nút Tabs list để xem danh sách tab, sau đó vào tab cần xem. Thì lúc này có một thao tác thuận tiện hơn để chuyển tab, chỉ cần vuốt ngang thanh địa chỉ ở tab hiện tại là sẽ chuyển qua tab kế tiếp, vuốt xuống thanh địa chỉ xuống sẽ mở ra danh sách tab.

Đóng tất cả các tab nhanh hơn

Quảng cáo

Rât đơn giản, “haptic touch” vào nút Tabs list, sẽ hiện ra menu có tuỳ chọn đóng hết các tab 😁

Tap vào từ để tìm kiếm

Khi đang đọc bất kỳ trang web nào, bạn nhấp vào một từ hoặc một cụm từ, sẽ xuất hiện một panel hiện thông tin tìm kiếm về từ đó, để xem chi tiết hơn thì vuốt panel lên.

Tắt nút Home Page

Quảng cáo

Bên trái của thanh địa chỉ có nút Home Page mà thường mình rất ít khi dùng, muốn tắt nó cho rộng chỗ hơn thì vào Settings, Home Page gạt Off là xong.

Lưu trang web thành file PDF

Chrome cho phép chúng ta lưu trang web lại để xem offline. Nhưng nếu bạn muốn share trang web đã lưu với người khác hoặc muốn đọc nó theo định dạng PDF, ta có thể làm như sau.

Mở trang web cần lưu, ấn nút Share trong Menu 3 gạch, chọn Print.

Trong giao diện tiếp theo chọn Save as PDF là xong.

Tap vào số điện thoại, địa chỉ mail và địa chỉ để thao tác nhanh

Nếu ở Safari trên iOS thì các thông tin như số điện thoại, địa chỉ email… trên trang web sẽ tự động chuyển thành link để người dùng có thể nhấp vô. Còn trên Chrome Android thì hơi khác một chút, người dùng tap vào sẽ hiện ra panel thao tác với thông tin đó. Nhấp vào số điện thoại sẽ hiện ra nút Call, địa chỉ mail hiện ra nút soạn mail…

Zoom trên bất kỳ website nào

Với bất kỳ trang web thông thường nào để zoom vào chỗ nào đó ta có thể dùng thao tác zoom như zoom ảnh. Nhưng có một số website tối ưu giao diện cho mobile nên sẽ không zoom được. Để zoom những trang này ta vào Settings, Accesibility, tích chọn Force enable zoom là xong. Giờ trang nào cũng zoom được.

Thay đổi bộ máy tìm kiếm

Thường ta sẽ nghĩ Chrome chắc chắn đi với Google search, nhưng điều này không bắt buộc nhé. Ta hoàn toàn có thể chọn search engine khác bằng cách vào Settings, Search engine chọn công cụ tìm kiếm khác nhé. Có Bing, Yahoo, DuckDuckGo và Ecosia.

Lướt trên bảng kết quả “Find in page”

Khi tìm kiếm trong một trang web, chữ được tìm sẽ được hightlight trong bảng kết quả Find in page, và để chuyển đến chữ được hightlight kế tiếp ta thường sẽ nhấn dấu mũi tên lên xuống.

Nhưng có một cách thân thiện hơn, đó là ta có thể vuốt lên hoặc xuống trong bảng kết quả bên tay phải để chuyển đến các cụm từ được hightlight tiếp theo.

Quản lý thông báo từ các trang web

Tương tự như thông báo từ Facebook, ta có thể quản lý thông báo từ các trang web khác nữa bằng cách vào Settings, Notifications sẽ thấy. Muốn tắt thông báo từ trang nào, gạt off là xong.

Tắt tiếng hoặc chặn tiếng hoàn toàn từ một trang web

Trong lúc duyệt web có thể sẽ có một số trang web có quảng cáo với các âm thanh bất chợt khá khó chịu. Để tắt tiếng từ trang web này ta vào Settings, Site Setting, Sound, muốn tắt tiếng gạt off là xong.

Thử giao diện “song ca” mới

Đây là một giao diện ẩn của Chrome đang được Google phát triển có tên là Chrome Duet. Giao diện này sẽ hiện thêm một thanh chức năng gồm các phím thường dùng ở cạnh dưới màn hình, song song với thanh address bar ở trên. Có lẽ vì vậy mà có tên là Chrome song ca :D

Để kích hoạt giao diện này, thì dán dòng này vào thanh địa chỉ: chrome://flags/#enable-chrome-duet

Sau đó chọn Enable trong mục Chrome Duet, khởi động lại Chrome.

Lập tức giao diện song ca sẽ xuất hiện :D.

Nếu muốn tắt làm lại tương tự, chọn Default trong mục Chrome Duet.

Một vài thủ thuật để dùng Chrome Android tốt hơn, anh em biết cái nào nữa thì chia sẻ nhé :D
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mới chuyển sang edge thấy khá ổn
Cài Edge là cách dùng Chrome tốt nhất.
@dasklney Mình chỉ tin dùng trình duyệt cài sẵn (trừ trên windows ra).
Di động thì opera tốt hơn, pc thì firefox tốt hơn, chrome dạo này tụt hậu rồi.
iKaris
CAO CẤP
4 năm
@Kiến sợ quá Bác ít dùng add-on cho marketing hay google translate thôi. K trình duyệt nào qua đc google chrome ở thời điểm hiện tại.
thangtd03
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Kiến sợ quá Chrome truy cập nhanh hơn Firefox nhé bác do cookies load vừa đủ. Ngoài ra tài nguyên mà Chrome sử dụng ít hơn Firefox rất nhiều
DKez
TÍCH CỰC
4 năm
@HuynhDacY mình cũng hay dùng translate nên chrome là số 1
Bỏ Chrome từ lúc sài Edge beta
có cách nào chặn quảng cáo trong Chrome trên Android ko anh em?
@tranthanhtung1984 cái này dùng vpn, lướt web chậm lắm
@caube93nb Chia sẻ cho mình cái chặn quảng cáo của thiện inox với bạn ơi, thank bạn nhiều
caube93nb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenhoang_hp https://miui.vn/forum/threads/11-06-2017-chặn-quảng-cáo-adblock-không-cần-root-flash-bằng-twrp-cwm.39460/
caube93nb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@manchirua bạn vào link dưới để tải nhé. Mình root máy rồi nên copy file host cho nhanh, không flash qua recovery nữa nên ko để file trong máy
Thích dùng trình duyệt của samsung nhất. Chặn quảng cáo, hỗ trợ xem video phóng to full màn, dark mode...
@lamtien338 B xem lại chặn quảng cáo. 1 số trang nó phát hiện phần mềm chặn quảng cáo nó ko cho truy cập đâu
@why_why2212 Mình ko cài chặn qc. Lúc đó đổi điểm tinhte, vào trang điền thông tin thì samsung ko cho vào, cứ tưởng hỏng. Sau thử edge thì ok lun. Thế là xóa samsung. Trước đó thích samsung hơn
@lamtien338 Giờ có chuyển cũng ko có trình duyệt nào hỗ trợ xem video tốt như của ss
@why_why2212 Vậy à bạn
Dùng duet mode chắc phải hơn tháng sau khi mày mò để bật lại được thanh địa chỉ ở dưới như mấy bản chrome cũ, không được như cũ vì giờ có tận 2 thanh trên dưới nhưng thôi cũng tạm, đỡ phải rướn tay lên trên để chuyển tab hay đóng tab, ngoài ra có thể vuốt cái thanh ở dưới khi bật duet mode để chuyển giữa các tab khá ngon. Mấy cái còn lại khá cơ bản chắc ai mày mò chút là biết.
@neo.nguyen275 Xài android thì mình cứ mặc định phần mềm update bản mới nhất thôi, chứ công nhận mấy bản cho đưa thanh địa chỉ xuống dưới thấy xài vẫn oke. Chắc tương lại google sẽ cho chuyển hết xuống thôi.
zxcvbn78z
ĐẠI BÀNG
4 năm
@alakazam1994 có cách nào có bút thêm tab mới như trên safari ko bạn nhỉ? mình thấy ko có khá bất tiện vì cái thanh nó ở trên cùng, muốn thêm phải với lên
tomato459
ĐẠI BÀNG
4 năm
@alakazam1994 cảm ơn bạn nhé, mình làm dc r
tomato459
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zxcvbn78z bạn có thể dùng trình duyệt nhân chrome như kiwi browser nó có thanh địa chỉ với nút thêm tab ở dưới, yandex browser của nga cũng có
danlv
TÍCH CỰC
4 năm
có cách nào tắt chrome bật lại tab cũ khi đóng không các bạn
Note 8
ĐẠI BÀNG
4 năm
@danbtrs Có 2 cách :vào lịch sử Ctrl+H hoặc Ctrlt +Shift+6 ( hay F6) để mở lại trang vừa tắt bạn nhé.
Xài cốc cốc cho đỡ quảng cáo, giờ lạm dụng quảng cáo, vnexpress quảng cáo show 1/3 màn hình
@Hunglong96 Samsung internet cũng ngon
Phuhoba93
TÍCH CỰC
4 năm
Cho cài extension chặn quảng cáo nữa là tuyệt vời
Browser trên điện thoại thì mình thấy Opera là phù hợp với mình nhất. Chặn quảng cáo, chặn pop-up khá ngon. Có VPN built-in luôn nên nếu cần vào web nào bị chặn thì không cần tải thêm app VPN.
Cái nào nhẹ, k quảng cáo thì dùng. Haha
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
Từ khi xài Edge k muốn xài chrome nữa, có sẵn addon chống quảng cáo
@tancantn Bật ở đâu ông
tancantn
TÍCH CỰC
4 năm
@lamtien338 Trên mobile vào cài đặt -> bộ chặn nội dung. Còn trên pc cài đặt qua store, adguard
@tancantn Ok bạn. Cám ơn nhiều
Chorme trên phone thì ok. Nhưng trên PC nó ngốn ram quá. FF giờ cũng vậy xưa thì nó nhất rồi. Nay thêm Edge của MS nữa cũng ăn ram như ăn kẹo. Heheheheh
tiennv12
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trên điện thoại Android thì mình vẫn nghĩ trình duyệt của Samsung là ngon và tiện dụng nhất. Chrome dùng cực bất tiện, nhất là khoản muốn truy cập nhanh trang web Ưa thích/đã đánh dấu.
@tiennv12 Mình thấy samsung 1 số trang ko vào được
tomato459
ĐẠI BÀNG
4 năm
cái trick chrome duet, mình muốn đưa nút các tab xuốn dưới phải làm sao
Shiva91
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng ứng dụng duyệt web của Samsung dù dùng máy Xiaomi. Nhanh, nhẹ
@dangshiva1991 Xiaomi thì cứ dùng uc cho đẹp
Phúc đg
ĐẠI BÀNG