Một vài tính năng trên Android 11 anh em nên biết để dùng máy tốt hơn

vn_ninja
29/9/2020 15:21Phản hồi: 48
Một vài tính năng trên Android 11 anh em nên biết để dùng máy tốt hơn
Android 11 là phiên bản mới nhất của Android trong năm nay. Hiện đã có sẵn cho một số thiết bị như Google Pixel và một vài thiết bị tham gia chương trình beta từ một vài OEM khác. Nokia với Android One cũng đã công bố lộ trình cập nhật của mình và từ từ sẽ dần dần phổ cập đến các hãng khác.

Mình cũng đã được dùng Android 11 được một thời gian, chia sẻ một vài tính năng mà anh em nên thử ngay nếu đã được lên Android 11. Lưu ý là mình dùng trên Android gốc nên nếu điện thoại anh em dùng Android tuỳ chỉnh mà đã có rồi thì nhẹ tay với bài mình nhé 😁

Tự động bật tắt Dark mode

Mình dùng smartphone Android song song với iPhone 11 nên cảm nhận Android thiếu cái này khá là bất tiện. iPhone thì cứ tối là Dark mode tự động bật lên nên cầm iPhone vào buổi tối là mình không thấy bị sáng quá khi dùng, còn con Nokia Android 10 của mình thì phải bật tắt thủ công. Mà buổi tối mình lại dùng Nokia chứ không dùng iPhone, thành ra bật tắt thủ công khá bất tiện. Android 11 có cái này rồi, anh em nên auto bật khi được cập nhật nhé.

Để chỉnh ta vào Settings > Display > Dark theme > Schedule để lên lịch bật tắt tự động, mình chọn Turns on from sunset to sunrise là thấy ổn rồi, anh em có thể tuỳ chỉnh theo thời gian mong muốn.

Đã có trình quay màn hình tích hợp

App quay màn hình bên thứ 3 thì nhiều, nhưng vì Android 11 đã tích hợp nên xài vẫn yên tâm nhất. Để tìm nó ta vuốt Quick Settings xuống, nhấp vào hình cây bút chì Edit để lôi nút quay màn hình ra.

Khi ấn quay màn hình thì sẽ hiện ra tuỳ chọn có thu tiếng hay không? Và tuỳ chọn hiện nút chạm trên màn hình, rất tiện khi quay màn hình hướng dẫn cho người khác :D

Tin nhắn chat đã có khu vực riêng, đỡ bị trôi hay xoá nhầm thông báo tin nhắn

Lúc trước khi nhận tin nhắn nhiều thì các thông báo tin nhắn sẽ nằm lẫn lộn với các thông báo khác dẫn đến dễ bị miss tin nhắn. Thì giờ tin nhắn đã có khu vực riêng, nằm hẳn trên top của Notification Shade, cứ tin nhắn từ SMS, WhatsApp, Messenger, Telegram… hay bất kỳ app OTT nào khác đều sẽ nằm ở đây. Anh em hay nhắn tin sẽ rất thích điều này, trong đó có mình :D

Quảng cáo

Bong bóng chat rất mượt

Cũng tương tự như bong bóng Chat heads trên Messenger, nhưng trên Android 11 đã hỗ trợ ở cấp độ hệ thống. Hiện mình dùng thì chỉ thấy có Telegram hỗ trợ, còn Messenger chưa thấy có.

Khi nhận tin nhắn Telegram, ta nhấp vào biểu tượng mũi tên ngay góc thông báo là tin nhắn sẽ nhảy ra thành bong bóng. Điều hay nhất mình thấy ở cái này, đó là bong bóng nó nhảy mượt cực kì chứ không phải kiểu lag lag như cái Chat heads của Messenger. Vuốt kéo mượt lắm, mình nghĩ Messenger nên tích hợp cái này luôn đi cho mượt :D

Điều khiển Smart home từ nút nguồn

Quảng cáo

Mình xài cũng kha khá đồ thông minh liên kết với Google Home, mỗi khi muốn bật tắt thì thường vào app Google Home để chỉnh. Thì giờ trên Android 11 tiện hơn nhiều, nhắn giữ nút nguồn thì tất cả các thiết bị Smart home sẽ hiện ra để bật tắt, rất tiện :D

Lịch sử thông báo

Đây là tính năng để xem lại tất cả thông báo trong vòng 24h, rất thích hợp nếu anh em vuốt xoá nhầm thông báo cần coi.

Để kích hoạt ta vào Settings > Apps & notifications > Notifications > Notification history gạt On là được. Để xem lịch sử thì ta vuốt thông báo xuống, nhấp vào chữ History là sẽ hiện ra.

Tuỳ chỉnh Share menu

Share menu trên Android lúc trước khá là rối, và không cho tuỳ chỉnh các app hay dùng lên đầu, Android 11 có điều này.

Để tuỳ chỉnh thì khi share file gì, trong Share menu ta nhấn giữ vào icon app muốn đưa lên đầu, chọn Pin tức thì app sẽ được ghim cố định lên đầu danh sách để chia sẻ nhanh hơn.

Một vài tính năng mình thấy khá hay trên Android 11, anh em lên rồi thấy có gì hay nữa thì chia sẻ nhé :D
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bourne6372
TÍCH CỰC
4 năm
Đa số MIUI 11 Android 10 đều có sẵn 😥😥
Mình thích cái auto Dark mode , cái android 10 toàn phải làm cái việc đó thủ công bằng cách vuốt thông báo để bật & tắt . Rất là mất công & không thông minh , có app làm đc chuyện đó nhưng phải root & mình bây giờ ngại vụ đó lắm
@luna_killer Bạn dùng SS thì auto đc nhé, mình thì mình có mà chẳng thèm dùng luôn, lúc nào cũng để chế độ tối
@vietnamMBC Sony bạn ơi , nhưng họ cũng có cái Xperia Action cũng ngon phết , cũng tự động hoá đc nhiều thứ nhưng chưa sâu và nhiều ngữ cảnh như bài viết về cái Bixby gì đó của SS
Đang xài 4.2.1 mà vẫn chưa khám phá hết tính năng của nó.
nói chung Android gốc thực ra cũng thua Android tùy biến của mấy anh Tàu nhìu lắm.
đang xài OnePlus chuyển qua Pixel vì chụp hình đẹp thui chứ xài thực sự không thích bằng OnePlus quá mượt, quá ngon.
cavaldryg
TÍCH CỰC
4 năm
@vinhphucng25 cài Gcam lên Oneplus đi, tôi cũng đang xài Oneplus 8 pro, quá nuột và nhiều tính năng của android 11 mà Oxygen đã có sẵn
@vinhphucng25 Đúng vậy, nhưng con pixel 2xl mình đang xài phải dùng GCam Mod chứ ko thể dùng GCam gốc của máy nữa, Pixel 2xl chỉ có 1 camera nên khi dùng gcam gốc không thể lấy nét khi dùng trời tối, còn gcam mod thì có thể chỉnh tiêu cự XA GẦN và hỗ trợ chụp ảnh thiên văn, và đáng lẽ là nsx cố tình để vậy để buộc người dùng nâng cấp nhưng mấy thằng IT nước ngoài mod lại app cho mọi người cùng sử dụng được các tính năng mới
@cavaldryg 8Pro cam ngon mod thì được chứ mình lại chỉ thích 7T thôi mà nghe nói 7T chụp cũng chán lắm.
@anhtuanbmt95 3XL chụp hơn bản 2XL
Để coi cài Cam mod sẽ như thế nào. 😁😁😁
Mình thì lại ghét cái bong bóng chat. Đọc tin nhắn xong phải kéo nó vào thùng rác làm mất thời gian.
@flower_cutter Ah, thì ra là vậy. Vì mình không hay chat.
@tranbinh198074 Nếu bạn đang chat fb, chuyển sang zalo bạn phải tắt app, chuyển app thì đây nó nằm nổi luôn trên màn hình bạn có thể chọn được luôn. Mình thì cũng ko dùng đâu nhưng biết nó là như thế vì cài app quên ko tắt nó hay mặc định bật cái này.
@tranbinh198074 Lúc trước mò hoài mới tắt được cái bong bóng chat của Messenger.
@flower_cutter đúng rồi, chat nhiều người bong bóng chat tiện lợi hơn nhiều
eric0213
ĐẠI BÀNG
4 năm
Máy cùi vẫn đang ở Andrid 7. Nhìn Android 11 mà thấy thích quá.
@eric0213 Mình cũng máy cùi, lúc trước nó Android 7 sau này lên 9. Và nằm luôn không lên nữa nên không biết Android 10 hay 11 ra sao.
Hơi lỗi thời nhỉ, nhưng có còn hơn không!
thấy mỗi tính năng tổng hợp báo tin nhắn ở khu vực riêng. còn lại không ham
hoangvnb
TÍCH CỰC
4 năm
Bài viết tóm tắt đầy đủ ngắn gọn hay quá. Thay đổi nhỏ nhưng đem lại nhiều tiện ích.
quangduy2108
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bản cập nhật lên 11 này của android chủ yếu nhằm nâng cao tính bảo mật và phân vùng quản lý dữ liệu chứ không nặng về UI/UX người dùng nên người dùng sẽ không cảm thấy có nhiều thay đổi để khám phá.
daibt
ĐẠI BÀNG
4 năm
lên thôi
Lộc iwate
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thiếu phần nghe nhạc sẽ được tích hợp vào thanh menu lúc vuốt xuống
Đa số các tính năng này các hãng đều tích hợp và đến giờ Android mới tích hợp sâu vào hẳn hệ thống, nói chung là đáng khích lệ cho Android One
Nói về tính năng và tiện dụng thì android vả sấp mặt ios. Nhưng lâu dài mượt mà vẫn thích ios. Vì ios ko rác như android
cavaldryg
TÍCH CỰC
4 năm
@hoangthienly6886 Xài pixel có android gốc, oneplus có tuỳ chỉnh nhẹ, 2 cái này nuột thì thôi rồi. Đừng xài Samsung rồi than android @@
@cavaldryg Mình xài samsung cũng đâu có than thở gì.
@hoangthienly6886 Rác thì quét cho nó sạch.
mrcuongth
TÍCH CỰC
4 năm
Dùng iPhone 4 có cần bik mấy cái này ko?
@mrcuongth đi ra mua bản quyền ANdroid 11 mà cài lên, ram không đủ mua mấy cây 12GB ấy gắn vô. coi CPU sao, thoa keo chuẩn vào.
Pin app trong menu share thấy Android 9 làm được rồi mà, hay thằng Samsung nó bùa gì nhỉ
@phoenixnghi Android 7 có rồi bác. Android 10 thì bị loại bỏ tất cả hãng đều ko có Pin menu cho Share. Android 11 có lại.
Bài này có nói về Pin app share tại sao ko có trên android 10: https://tinhte.vn/thread/android-11-moi-da-khong-con-hap-dan-khi-ra-mat-nua.3196424/
Sirlee41
ĐẠI BÀNG
4 năm
Quay màn hình với cả tự học những app, contact hay share mình thấy đã có ở OneUI Android 10 rồi mà ta? 🤔
@Sirlee41 Samsung tùy biến thêm vào chứ android gốc ko có.
Jos AT
TÍCH CỰC
4 năm
Hóng bản cập nhập của sam
Chưa lên 11 nên note lại dùng sau

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119