Một vài ứng dụng giao thông bạn nên cân nhắc khi ở Sài Gòn mùa mưa
Lê Huyền Vân
2 thángBình luận: 39
Một vài ứng dụng giao thông bạn nên cân nhắc khi ở Sài Gòn mùa mưa
Những ngày sáng nắng chiều mưa như thế này rất khó chịu khi đi ra đường, vì không lường trước là mình có xui xẻo bơi dính mưa to hay đi xe như bơi xuồng hay không? Mình nghĩ anh em dùng smartphone ít nhiều cũng nên cài một trong những app sau đây để theo dõi được tình hình mưa gió, giao thông và ngập lụt khi đi ra đường.

Saigon Traffic

Đây là ứng dụng chia sẻ hình ảnh giao thông ở nhiều vị trí khắp Sài Gòn một cách nhanh chóng được cập nhật theo thời gian thực.

Cụ thể khi truy cập vào app các bạn sẽ thấy hình ảnh ghi nhận từ camera được đặt ở các quận huyện trong thành phố. Có thể chọn xem tình hình giao thông thực tế ở các nút giao ngã tư trước khi di chuyển đến xem là có kẹt xe hay không. Ví dụ trong hành trình di chuyển mà bị kẹt xe bạn có thể mở lên để xem và chọn có nên đi tiếp hay quay đầu lại.
Nhất là trong mùa mưa như thế này, đang ở văn phòng muốn đi đâu đó hay về nhà, bạn có thể mở lên để check xem những địa điểm sẽ đi qua có đang bị ngập nước hay không mà tránh.

App sẽ liên tục cập nhật và gửi hình ảnh về máy bạn mỗi 10 giây. Thế nên đảm bảo là bạn có thể nắm chắc tình hình theo thời gian thực.
Ngoài ra ở biểu tượng Menu bạn có thể tra cứu vị trí cây xăng và bãi đỗ xe ở các khu vực cần thiết.

Hạn chế đó là những hình ảnh được cung cấp chủ yếu là tại các ngã tư, nút giao chứ không cung cấp nhiều vị trí trên đường cụ thể.

UDI Maps

Trước đó trên tinh tế đã có một bài chia sẻ về ứng dụng này rồi. Đây là một ứng dụng cảnh báo điểm ngập trên địa bàn thành phố của Công ty TNHH MTV Thoát nước đô thị.

Sau khi tải về và đăng nhận thông tin cảnh báo, bạn sẽ được cập nhật thông tin mới nhất và những cảnh báo khẩn cấp liên quan tới ngập lụt một cách tự động trên điện thoại.

Vào app bạn có thể xem được hiện trạng thời tiết và hình ảnh được cập nhật từ camera ở từng khu vực theo dạng bản đồ. Hình ảnh này có thể được cung cấp bởi hệ thống lẫn từ bất cứ người dùng nào. Nên bạn sẽ nhận được nhiều cập nhật thực tế ở nhiều vị trí khác nhau.

TTGT TpHCM

Đây cũng là một app khác mà bạn có thể nhận được những hình ảnh thực tế về tình hình giao thông. Ứng dụng này được cung cấp bởi Cổng thông tin giao thông TPHCM với nhiều tính năng năng để bạn theo dõi, cập nhật tình hình giao thông qua map hoặc hình ảnh, nhận cảnh báo tắt đường và tra cứu các thông tin có liên quan. Ngoài ra bạn có thể tra cứu vị trí có nhà vệ sinh công cộng, trạm xăng, và cơ sở y tế.

Vào mục xung quanh bạn sẽ nhận được hình ảnh tổng hợp từ camera trong bán kính 5km và hình ảnh này sẽ được cập nhật sau mỗi 18 giây.

Ngoài ra có một app thời tiết mình hay dùng và thấy nó dự báo tình hình mưa gió theo giờ rất chính xác, hơn những app mặc định có trên điện thoại lẫn google. Đó là ứng dụng AccuWeather, nó được thiết kế trực quan dễ dàng quan sát. Bạn có thể xem hình hình thời tiết chung trong ngày, và cái mình thấy hay đó là mình xem được thời tiết, nhiệt độ và lượng mưa như thế nào theo từng giờ cụ thể và xem chính xác được dự báo cho ngày tiếp theo. Với tính năng này mình có thể dự trù được kế hoạch di chuyển trong mùa mưa sao cho hiệu quả và hạn chế ướt mưa ngoài đường. Ứng dụng còn cung cấp một bản đồ rada để bạn xem chuyên sâu hơn thông tin về thời tiết.

Đó là những ứng dụng mình đã dùng qua và thấy hiệu quả trong việc theo dõi tình hình giao thông lẫn thời tiết khi di chuyển. Ngoài ra, anh em có đang dùng những ứng dụng nào thấy hữu ích và tiện thì chia sẻ với nhau nhá!
Người ta hay bảo, Mưa Sài Gòn giống tính tình các cô gái Sài Gòn - đỏng đảnh nhưng mau quên

Mưa Hà Nội lại được ví giống tính tình các cô gái Hà Nội - âm ỉ và dai dẳng

https://i.pinimg.com/736x/5d/fc/09/5dfc091148c95bed1fee881ceb9df923.jpg

https://ttol.vietnamnetjsc.vn/images/2019/10/14/15/11/ao-dai-9.jpg
Những pha show nội y đi vào lòng đất, đẹp đẽ gì đâu
@poiuy1234 hồi đi học mình rất thích trời mưa vào buổi chiều, lúc đó tha hồ ngắm mấy em
giờ ko đi học nữa nhưng lâu lâu vẫn ghé uống cafe trước trường và ngắm mấy em 😁
Erix
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@siu nhân xanh thôi, a bê đê bóng lộn đi chổ khác mà chơi...ở đây đàn ông chúng tôi nc
levanpetun
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@poiuy1234 đang ở công ty, nhìn cái hình của bác mà tắt hông kịp. Ahahaha
App nào ngon ae nhỉ
daodcb
ĐẠI BÀNG
2 tháng
cẩm nang nên đọc
copthuy
TÍCH CỰC
2 tháng
@daodcb Vẽ đẹp quá!
phongvan00
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@daodcb Chúng nó ăn hết Q7, Cần Giờ...còn chỗ nào mà thoát.
@daodcb cái bìa vẽ ko có 1 cái xe máy nào luôn 😁
trieuluu
TÍCH CỰC
2 tháng
@daodcb cho hỏi a có bản pdf hay ibook k ? chia sẻ đc k ? cám ơn
Mưa to thì kiếm quán cf rồi trú chân thôi. 😁
Mấy chục ngàn tỉ coi như bay.
uyvuhuy
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Bài chia sẻ rất hữu ích. Thanks Bạn.
truyền thống xưa giờ App nào của VN phát triển nghe cũng thấy hữu ích vô cùng, nhưng dùng 1 thời gian thiếu điều muốn đập điện thoại.
các dự án chống kẹt chống ngập
camera chống kẹt chống ngập
app chống kẹt chống ngập
lu nước chống ngập
v.v...
phim ấn độ không 😸
@caffeinezzZ Hahaha
@caffeinezzZ phim này chắc phim Ấn cũng gọi bằng cụ 😆
Hữu ích
Sài Gòn mùa mưa chán thiệt
mod viết 1 bài hướng dẫn cách mua xuồng và di chuyển cho hợp lý trên các tuyến phố ngập của Sài Gòn nè 😆
Mình vẫn dùng mấy app này để coi chỗ nào có mưa để canh giờ đón bạn gái 😆
Fei-Long
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@MinhTriND App nào tốt hơn bạn? Mình chưa dùng nên xin chia sẻ. 😅
mình vẫn xài app TTGT lâu nay, chuyên dùng để xem camera coi có kẹt xe không mà né trước khi đi làm 😃
bayba_x
TÍCH CỰC
2 tháng
@Thanh. Nguyen Hoang Nhat App giá thế nào bạn ?
@bayba_x app free bác 😃
Giangcpt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Little Saigon mưa ko ngập, Giao thông khá tốt nên mấy app này ko cần tải
Dành cho mấy bạn TP. Hcm thôi 😆😆😆
@Giangcpt Ở Mẽo à
Giangcpt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@thanhtung08 Chứ ở VN làm gì có Sài Gòn??
@Giangcpt Sài Gòn vẫn còn đó. Nhưng trong tâm khảm của mọi người mà thôi.
Sao không cho xem camera luôn nhỉ
trungmum
TÍCH CỰC
2 tháng
Đang nói về thời tiết và giao thông, mấy pa mấy má post toàn hình em gái vào rồi ca thán. Haha. Các app này cũng có ích khá nhiều khi ở nội thành Sài Gòn
Thông tin hữu ích
Cảm ơn bạn đã chia sẻ!
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019