Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Một vài ứng dụng miễn phí hữu ích cho MacOS

android_bar
13/11/2021 2:25Phản hồi: 84
Một vài ứng dụng miễn phí hữu ích cho MacOS

1 . Gõ tiếng Việt - EVKey Hoàn toàn miễn phí

Ứng dụng gõ tiếng việt theo mình đánh giá là tốt nhất cho MacOS ở thời điểm hiện tại, mặc dù trước đây mình có mua bản quyền của Gotiengviet của bạn Trần Kỳ Nam, nhưng từ khi chuyển qua dùng EVKey thì mình hoàn toàn hài lòng về độ ổn định cũng như hỗ trợ nhiều tính năng tuyệt vời. Nếu bạn đang gặp lỗi mất chữ, lỗi chữ, dấu bị đặt sai vị trí khi dùng bộ gõ mặc định bạn nên thử qua. Chắc chắn bạn sẽ không thất vọng đâu.

Screen Shot 2021-11-13 at 08.38.53.png
Link tải: https://evkeyvn.com/

2 . LyricsX - Tự động hiển thị lời bài hát theo bài hát đang phát

Một ứng dụng miễn phí tuyệt vời cho bạn nào học tiếng anh qua bài hát, ứng dụng hiển thị lời bài hát dạng karaoke hoặc hiển thị trên status bar ( Xem hình) rất tiện lợi.

Các bạn sử dụng Spotify nhớ vào cài đặt và chọn vào Spotify và tích vào lựa chọn Auto launch & quit music player để sử dụng cho tiện nhé.

Screen Shot 2021-11-13 at 09.03.27.png
Link tải: https://apps.apple.com/us/app/lyricsx/id1254743014?mt=12

3 . Mounty - Đọc ghi định dạng NTFS trên Mac cực nhỏ gọn.

Đây là ứng dụng hữu ích cho các bạn copy file giữa Window và Mac qua USB hay ổ cứng gắn ngoài, ứng dụng nhỏ gọn chỉ hơn 500kb lại miễn phí.

Link tải: https://mounty.app/

4. Simplenote - Ghi chú đa nền tảng.
Mình dùng Macbook nhưng điện thoại lại dùng Android và có lẽ nhiều người cũng như vậy, chính vì vậy mình đã thử rất nhiều ứng dụng ghi chú để đồng bộ giữa các nền tảng với nhau.
Trước đây mình đã gắn bó với Google keep, nhưng lại bất tiện khi không có native app cho Mac mà phải dùng extension Chrome nên mình không thích.
Simplenote là ứng dụng note có thiết kế và tính năng đơn giản hơi mang hơi hướng note của Mac Os, từ khi mình dùng cảm thấy rất thân thuộc. Ứng dụng cho tốc độ đồng bộ nhanh đáp ứng nhu cầu note đơn giản của mọi người giống tên gọi của nó.
Link tải: https://simplenote.com/

Quảng cáo

Screen Shot 2021-11-13 at 09.22.09.png

5. WPS - Ứng dụng Office thay thế cho Office của Microsoft

Mình biết ứng dụng này từ lâu do có dùng trên Android, ứng dụng có mặt trên các nền tảng như Window, Linux khá lâu thì nay mới ra mắt cho MacOS cùng thời điểm ra mắt con chip M1. Đây là ứng dụng Office mình đánh giá rất cao vì miễn phí giao diện đẹp và dung lượng cực kỳ nhẹ. Toàn bộ các ứng dụng cần thiết được đóng gói trong 1 file dung lượng hơn 500 Mb thật không thể tin được. Các tính năng Office cơ bản với anh em sử dụng bình thường là đầy đủ. Với anh em sử dụng cơ bản thì đây là ứng dụng rất đáng để thử. Hi vọng sự ra đời của nó trên MacOS sẽ là cú hích cho Microsoft nâng cấp mạnh mẽ hơn cho bộ office của mình trên MacOS.
Screen Shot 2021-11-13 at 16.19.28.png
Link tải: https://apps.apple.com/app/apple-store/id1468073139?mt=8
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LiemPT
CAO CẤP
2 năm
Ứng dụng LyricsX không biết ưu tiên cho ngôn ngữ gì chứ nghe thử chục bài hát Việt của Phú Quang, chả bài nào ra được lời cả!
@LiemPT Ứng dụng này chủ yếu nghe Tiếng Anh thôi bạn
@LiemPT Phú Quang không được nhưng Phú Lê thì đc nha bạn
Cười vô mặt
chikav
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có ứng dụng nào ghi thành file text đơn giản lưu vào trong thư mục không b? Như bên win có file txt tạo bằng notepad đó b
@Lão Trư Studio Bạn vào spotlight(Cmd + Space) -> gõ TextEdit -> Cmd +N để tạo file mới là đc nhé
@android_bar Để mình thử cám ơn b
@Lão Trư Studio À. Ở textedit bạn vào cài đặt để chọn mặc định là plaintext để lưu là txt nhé. Mặc định nó lưu là richtext tff
viet_an
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Lão Trư Studio Bạn thử TipTyper xem
programervn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sao brew info openkey được tải nhiều hơn evkey nhỉ, đang xài openkey thấy ổn
programervn
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Hung Nguyen Tan bộ cài evkey hay openkey hay bộ gõ khác đều gọn nhẹ, bác cứ trải nghiệm, ko thích lại remove, mình thử cả gotiengviet gì đó nữa, nhưng cuối cùng ở lại với openkey
@a Vũ Duy Khánh Tks bác !
@programervn Tks bác !
@programervn Cám ơn bác em đã dùng thử và hài lòng 😊
Fri3nds
ĐẠI BÀNG
2 năm
EVKey mình cảm nhận thấy gõ tiếng việt ngon thật sự, ko bị lag , chuyển đổi gõ tiếng anh sang tiếng việt chỉ cần bấm phím tắt ctrl + shift, rất nhanh và linh hoạt.
stevedat
TÍCH CỰC
2 năm
Thử đánh TV với app, hay. Cảm ơn nhiều nhé.
tenla
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng thêm Amphetamine (tránh cho Mac sleep trong khoảng thời gian mình chọn) và DisplayMenu (nhanh chóng chọn được nhiều resolutions cho màn hình hay projectors, dùng để presentation cũng hay).
@tenla Cũng hay đấy. Mình toàn set nếu cắm xạc thì không bao giờ sleeep cả
@tenla Mình hay vào terminal gõ caffeinate là ngăn được Mac sleep
tenla
ĐẠI BÀNG
2 năm
@huygapro Amphetamine làm nhiều thứ hơn là ngăn ngừa Mac sleep. Nó có thể chỉnh thời gian, mở chức năng chỉ bằng 1 cái click chuột.
tuxedo075
TÍCH CỰC
2 năm
có app singlebox gom tất cả ứng dụng chat zalo, viber, mess vào chung một app rất tiện luôn
@tuxedo075 Cảm ơn bác giới thiệu ứng dụng hay, nhưng bản free chỉ add được 2 accout
tuxedo075
TÍCH CỰC
2 năm
@hung07trandai À trước mình được anh em cho bản full luôn.
Thanks bác cái office
tophit
TÍCH CỰC
2 năm
Mac Mini mình cài nửa năm còn chưa mở Excel/Word/PowerPoint phát nào ??
Mà sao phần đánh tiếng Việt của Mac bị làm sao nhỉ, nhiều lúc đánh space nó lại nhập lại chữ đằng trước
@tophit Bộ gõ mac thường hay bị hai lỗi mình thấy: một là double như bác nói (do autocorrect), và gạch chân nhảy chữ như nhiều bác nói ở đây.

Cách sửa là dùng một bộ gõ bên ngoài như EVKey hoặc OpenKey hoặc GoTiengViet, tất cả đều dùng rất tốt và bạn thường sẽ không thể đi sai gì khi dùng một trong ba cả 😁
tophit
TÍCH CỰC
2 năm
sao của mình báo lỗi nhỉ
Screen Shot 2021-11-16 at 18.28.36.png
@tophit Bạn copy vào thư mục Application, xong nếu còn bị lỗi thì vào tab General của mục cài đặt Security & Privacy của System Preferences nha để kích hoạt ứng dụng nha
hieustyleqn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Được quá bác ơi
AnhKiet95
ĐẠI BÀNG
2 năm
Phần mềm MOUNTY không cho copy file từ MAC vào ổ cứng di động hả ta ?? 😔 , còn ngược lại thì làm được @@
杜越英
TÍCH CỰC
2 năm
@AnhKiet95 Ổ cứng di động fomat lại định dạng FAT 32 là copy đc hết đó bạn
@杜越英 Dùng exFat cho ngon bác ơi, dùng được cho cả mac và win, Fat32 không copy đc file > 4gb
EVKey save my life!
Dame 89
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chưa dùng cái nào cả
Cười vô mặt
quangthai224
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bộ gõ tiếng việt trên macos có tích hợp sẵn, sao lại phải cài nhỉ? Có gì nổi bật hơn hả anh em
@quangthai224 Trong một số ứng dụng chat ví dụ như skype hay Photoshop có lỗi nhảy chữ, hay bạn muốn dùng các tính năng nâng cao như chuyển mã, hay gõ với các mã khác thì bạn dùng nhé. Còn nếu bạn không gặp vấn đề gì với ứng dụng mặc định thì Ứng dụng gõ mặc định vẫn tốt vì nó build dựa trên bộ mã Unikey rất nổi tiếng
hoangemini
ĐẠI BÀNG
2 năm
@quangthai224 Bộ gõ mặc định cùi bắp mà bác ko nhận ra à @@ nó lỗi mất chữ, nhiều ứng dụng xài chán lắm, rồi nghèo nàn khi không hỗ trợ các bảng mã khác nữa. Nói chung cái bộ gõ mặc định của Mac nên vứt. Đang chat dòng chữ này bằng Evkey trên Mac 😁
tophit
TÍCH CỰC
2 năm
sao của mình bị lỗi này nhỉ
Screen Shot 2021-11-22 at 20.45.26.png
@tophit cái này bạn vào mục (tab) General, phần Security & Privacy của System Preferences để bật Open Anyway nhé
hieu106
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tophit e cũng bị mà làm theo hướng dấn vẫn không dc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019