Một vòng nhà máy GIVI tại Việt Nam
su béo béo
9 tháng trướcBình luận: 130Lượt xem: 19.203
Một vòng nhà máy GIVI tại Việt Nam
GIVI là một trong những thương hiệu nổi tiếng về phụ kiện cho xe máy, xe phân khối lớn. Công ty này được thành lập cách đây 40 năm tại Ý bởi một tay đua với giải 3 vô địch thế giới đua xe máy dung tích 350cc vào năm 1969 - ông Giuseppe Visenzi. Các công xưởng của GIVI xuất hiện nhiều nơi trên thế giới, trong đó có cả Việt Nam. Vừa mới đây, mình đã cùng với anh em của Xe Tinh Tế đã đi tới nhà máy sản xuất của GIVI tại Việt Nam để tham quan. Mình mời anh em cùng tham quan xưởng sản xuất của GIVI ở Việt Nam qua video và bài viết dưới đây.

Trụ sở chính của GIVI được đặt tại Flero, Ý. Công ty TNHH GIVI Việt nam được thành lập vào năm 2009 và nhà máy thứ 4 này được đặt tại tỉnh Long An. Xưởng sản xuất này chủ yếu làm các sản phẩm về may mặc như túi treo xe, túi hít bình xăng, đồ đi mưa, đồ bảo hộ,... Tổng giám đốc của GIVI Việt Nam là ông Joseph Perucca.

Đây là Tổng giám đốc GIVI Việt Nam - ông rất vui tính, mình thấy nhân viên nói chuyện với ông rất thoải mái 😁

Xưởng GIVI rất dễ thấy với mái màu đỏ nổi bật. Vừa từ cổng bước vào là nơi để xe container nhận hàng hoá từ nhà kho. Sát vách tưởng là nơi để xe đưa đón nhân viên cũng như xe hơi, bên góc là một trụ lớn trên đó có chữ GIVI to đùng.

Phòng lễ tân nằm ngay đầu của xưởng, được thiết kế với tông màu trắng cùng với màu đỏ nổi bật của GIVI. Trên tường phía sau lưng là bản đồ thế giới với những địa điểm nhà máy của GIVI. Phía bên phải của lễ tân là bàn để tiếp khách hàng, bên trái là đường đi vào phòng làm việc của các nhân viên.

Vào bên trái của quầy lễ tân là một cái bàn lớn, mình nghĩ đây cũng là bàn tiếp khách hàng, vì được ngăn ra với nơi làm việc của nhân viên bằng một chiếc kệ gỗ màu trắng. Bàn với ghế màu đỏ luôn, theo tông màu của GIVI. Mình thích mấy cái lót ly cuả GIVI, nhìn đẹp phết :D

Phía sau kệ gỗ là nơi làm việc của các nhân viên văn phòng của GIVI được ngăn ra từng ô, mỗi người ngồi một ô lớn. Không gian làm việc rất rộng rãi và yên tĩnh. Mọi người làm việc nghiêm túc lắm, tụi mình vào quay chụp um sùm mà cũng chả thèm để ý.

Phòng Tổng giám đốc nằm ngay góc kế bên phòng làm việc của anh chị văn phòng. Bên trong là một bàn lớn và một bàn làm việc của boss bự Joseph. Trên tường được treo một số ảnh và có một tủ kính trưng bày một số sản phẩm, có cả một số mẫu lego hình xe đang gắn thùng nữa, nhìn đã ghê :D.

Kế bên phòng Tổng giám đốc là phòng họp của công ty - phòng mà mình mê nhất. Bên trong trưng bày rất nhiều sản phẩm của GIVI. Trong đó có: nón bảo hiểm, đồ bảo hộ, quần áo đi mưa, thùng đồ GIVI, túi đeo, balo,... Vừa bước vào là mình mê mẩn với cái phòng này rồi, chắc nhiều anh em biker cũng thích lắm đây.

Sau khi tham quan phòng họp xong anh em được ăn cơm chung với bên công ty GIVI. Ở đây nhân viên văn phòng sẽ có đầu bếp nấu ăn riêng, còn các anh chị em công nhân thì ăn cơm suất. Phòng ăn nằm ở trên lầu 1, đồ ăn ở đây theo khẩu vị của mình là ngon lành, tuy nhiên mọi người ăn rất nhanh. Bình thường ở Tinh Tế mình ăn rề rà lắm, thấy mọi người ăn nhanh vậy còn mình cũng ngại, ăn vội 4,5 chén cơm, ăn thêm 2 trái chuối và uống ly nước.

Phòng ăn cơm của anh chị em nhân viên văn phòng
Sau khi ăn cơm trưa xong mọi người nghỉ ngơi một chút. Vì để bên mình quay video nên mọi người trong xường xếp hàng dưới sân. Đây chỉ là một phần của xưởng thôi, chứ anh chị em công nhân rất đông, đồng phục ở đây có màu xám viền đỏ đặc trưng của GIVI.

Sau đó tụi mình lại tiếp tục đi lên lầu một để tham quan tiếp, đi từ phía phòng ăn vào là phòng của đội ngũ thiết kế GIVI, lúc mình tham quan có 2 bạn đang làm việc. Phía bên trong góc có một chiếc kệ để đồ mẫu. Phía bên ngoài của phòng thiết kế là phòng may mẫu, được tách biệt với nơi may sản xuất.

Phía bên ngoài cũng là một phòng làm việc của nhân viên. Mình để ý trên tường có treo một tấm ảnh của tay đua Bùi Duy Thông, anh em quan tâm tới xe đua chắc biết anh này.

Phía sau tấm ảnh chính là nơi mà anh chị em công nhân làm việc cũng là nơi sản xuất chính của GIVI Việt Nam.

Ở trong xưởng được chia ra rất nhiều dãy, mỗi dãy được chia làm một món riêng. Như dãy thì may túi, dãy may áo mưa, dãy may các chi tiết nhỏ của đồ như logo chẳng hạn.

Dãy này các chị em đang may áo mưa của GIVI

Còn dãy này đang may túi
Ở đây có rất nhiều máy móc lớn nhỏ và với mình thì máy nào cũng lạ cả :D

Một máy để may logo vào dây đeo
Phía bên hông của xưởng may là nhà kho. Có một chiếc thang máy để chở đồ xuống, còn kế bên là thang bộ dành cho mọi người lên xuống.

Từ bên trên nhìn xuống kho rất hoành tráng, bự quá trời, được chia ra thành 2 khu, 1 bên đóng gói và 1 bên là thùng đựng sản phẩm.

Vừa xuống cầu thang mình thấy một chiếc máy to, anh nhân viên cho biết đó là máy kiểm tra chất lượng vải

Phía bên dưới còn có một phòng có nhiệm vụ cắt vật liệu. Ở đây cũng có nhiều loạt máy, như máy dập khuôn xốp, máy dập khuôn vải, máy cắt, máy khắc laser,...

Mấy dập khuôn xốp

Khu vực để khung của nhà máy
Máy cắt vải
Mình thấy có một máy cắt có vẻ nguy hiểm, anh thợ cắt phải mang cái bao tay sắt khá nặng. Nhưng mình nghĩ cái bao tay này sẽ bảo vệ rất tốt cho tay nếu như có gì sơ suất xảy ra.

Phía bên ngoài cửa vào là nơi kiểm tra và đóng gói sản phẩm

Kế bên có một máy để dán thùng khi đã bỏ sản phẩm vào bên trong

Dưới ngoài cùng của kho còn có một phòng Lab, đây là phòng dùng để kiểm tra chất lượng của sản phẩm như là độ chống nước của vải may áo mưa. Có một anh nhân viên trong đây đã test thử độ chống nước của vải cho mình và các anh em đi chung xem

Để tham quan hết nhà máy của GIVI mình đã mất hết vài tiếng đồng hồ để xem cũng như là cách mọi người làm việc.

Lk xe này mình chưa nghe tên bao giờ dù mình độ xe rất nhiều
@anhlucky2 Độ tên lửa hả nhóc ???
@anhlucky2 Chả có chiếc xe nào hiệu Givi hết.
@Kyle.D Chắc giả ngu câu cmt thôi.
@leo.cuong Có khi ngu thiệt chứ chả chơi đâu
Ai biết cửa hàng Givi chính hãng ở Hà Nội ở đâu không? Mình có nhu cầu tìm mua áo mưa bộ của hãng này mà search mạng không thấy.
@tungvt86 motorstore ở đầu phố huế bác ạ
https://motorstore.vn/
@tungvt86 Nhà phân phối Givi lớn nhất ở HN chỉ có 1 chỗ là www.thungxemay.vn

Còn các chỗ khác là đại lý cấp thấp hơn 😃 ko có đủ đồ và thùng xe như ở nhà phân phối

ĐC : số 59 ngõ 198 Thái Hà HN
@Faith Ttvn Cám ơn bạn nhiều nhé.
@Silv3r Cám ơn bạn nhiều nhé.
Mình dùng thùng của hãng này, sx ở Việt Nam. Mọi thứ đều ổn so với giá. Chê mỗi cái baga của nó, sơn nhanh tróc, màu xấu, nhìn không ổn chút nào, nhất là dùng 1 thời gian.
@HLG114 Tui thấy giá khá cao ấy chứ. Thùng givi trang bị cho con winner cùng 4,5tr 1 bộ rồi
@HLG114 Nhiều xe không có phải chế, thợ xịn không nói trúng tay tào lao nó cắt hàn thấy thảm
@HLG114 Coi chừng đụng baga nhái. Mấy cái baga sắt của Givi là trùm bị làm nháy
@minhnhat2301 Mình dùng để chở đồ, baga GIVI cho Winner tróc sơn hoài chứ gì, chủ yếu được cái bền , mẫu mã đa dạng , phù hợp mọi loại xe
cái bao tay nhìn hay thật
@Trần Trọng Quốc Đâu sao mình ko thấy nhỉ
@Trần Trọng Quốc bao tay chuyên dùng mà, giá cũng 300k-500k 1 đôi
Givi vào VN từ năm 2009, giờ cũng 10 năm mà mình mới biết, chắc đồ này chỉ xuất khẩu nhỉ ?
@IdolPC Hàng trong nước đầy mà, tại bác ít mua mấy đồ này, mấy đồng hãng như này giá khá cao nhưng chất lượng tốt
Máy dập khuôn này chỗ nhà máy mình gọi là máy cắt đó chứ không gọi là máy dập khuôn đâu 😁 Cắt đủ thứ, vải, da,...
@dasklney à vậy hả bác :3 cám ơn bác nhiều, mình thấy nó dập dập thì gọi luôn là máy dập :D
Video cho anh em Việt Nam xem mà toàn tiếng Anh. Có vẻ xem thường ngôn ngữ Việt Nam nhỉ!? Hay để vậy mới sang choảnh 😃
@unsigup Xem thường chỗ nào?
@unsigup không biết gì hỏi, muốn giỏi phải học... biết thêm được vài từ tiếng anh chuyên dụng hoặc thuật ngữ trong công xưởng thì tốt chứ có gì đâu. Từ điển La Bàn Zing miễn phí, không quảng cáo... mời bác tải về dùng.
@unsigup Hài... Liên quan gì biết hay không? Còn học ngoại ngữ ntn tự tôi biết. Tôi chỉ thấy video cho người Việt mà toàn Tiếng Anh thì tôi ý kiến. Các ông làm gì sồn sồn lên? Tỏ vẻ gì?
@KULKIDSDUNKRY Hài... Liên quan gì biết hay không? Còn học ngoại ngữ ntn tự tôi biết. Tôi chỉ thấy video cho người Việt mà toàn Tiếng Anh thì tôi ý kiến. Các ông làm gì sồn sồn lên? Tỏ vẻ gì?
Đi vô khu đó chụp hình suốt mà bữa mua bộ áo mưa xong mới biết công ty nằm gần nhà mình
Chổ này hình như khu Tân Đức Đức Hoà
@Katori Nguyễn KCN Tân Đức bác, mấy cái sóng nhựa (rổ nhựa hình vuông) đựng sản phẩm là công ty tôi bán
@shinichi_11_11 Mình hay đi ngan đó, cty khá lớn, xem bên trong thấy chuyên nghiệp ghê
@Katori Nguyễn Mình vào công ty rồi, nhưng không đi hết công ty như tinhte.
Ngon nhỉ, ngày xưa nhà làm may cũng có cái máy cắt thê kia ( mà nhỏ hơn xíu ), khác cái ko có cái găng tay kia mà cứ 1 tay đè 1 tay đưa, may ko sao 😆.
@supperchym Bác nói làm mình nhớ tới ngày làm công nhân cắt vải quá. Có 1 máy cắt cố định, dao nó ngọt, ngón út của mình vào 1 tí mà ko hay biết gì cả, mãi đến khi thấy ngứa ngứa như kiến cắn sực nhìn lại thấy nó chảy máu mới tỉnh. Có bao tay sắt đó cũng đỡ nhiều ấy bác.
Ăn vội 4, 5 bát cơm ️
@tuan171 😔 có thực mới vực được đạo bác ạ
Cám ớn các bạn. Bài viết rất bổ ích với mình 😁. Mình rất muốn tham quan nhiều hãng xưởng nữa nhưng không biết ai. Không biết có ai bày mình cách không ạ. Cám ơn.
Tham quan nhà máy thì bình thường, còn Givi cho chụp hình chi tiết như vầy hơi lạ nhỉ.
@shinichi_11_11 Như vầy đã chi tiết gì đâu, chưa có bản vẽ thiết kế, chụp máy móc thì được vài cái, đủ để có hình ảnh là được rồi
@Lý Văn Dũng AT Mình đi nhiều nhà máy, còn dán camera điện thoại lại, cấm quay phim chụp ảnh.
Nói chung tùy nhà máy, hình máy móc cũng là bí mật công nghệ của ngta rồi
bữa làm HJC đi
dùng nhân công là chủ yếu, tự động hóa ít
Bài viết hay, lần đầu tiên biết tới thương hiệu này. Có lướt qua web của cty khá ấn tượng.
Chắc chắn sẽ ủng hộ mua sản phẩm của cty vì nó sản suất và đóng gói bởi người Việt.
Đ' bao giờ chơi với đồ tàu nhá :v
@TDCuong_TN Áo đi mưa của Givi là hơi bị ngon đấy. Không có bị nóng như mấy loại khác. Kết cấu làm bền lắm. Có luôn cả giày đi mưa dành cho giày luôn. Thùng Givi thì bao ngon.
@TDCuong_TN GIVI đồ cũng ngon đó bác ơi, áo mưa ổn, phụ kiện cũng ổn, mình đi xe xài phụ kiện của hãng này cũng khá nhiều.
@su béo béo Nhưng tìm đc đại lý chính hãng để mua ở Hà Nội cũng khó bác ơi, giờ đồ fake thì nhiều quá 😔(
@TDCuong_TN Nhà phân phối Givi lớn nhất tại HN là www.thungxemay.vn nhé bạn 😃

Givi chỉ có #baga là bị fake nhiều thôi, chứ áo mưa và thùng của nó thì ko có hàng Fake đâu mà sợ
Chào các bác mình đang tìm mua cái nón bảo hiểm có kính đi đêm. Bác nào biết chỉ chỗ mình mua với vị mình thường đi đêm về quê. Nón nguyên đầu nhé
@boybuon2000 Nguyên đầu thì mua của Andes. Giá tầm 1tr2 đến 1tr7
@boybuon2000 spid, taidat, arrowshop search la ra ca dong day du 1/2 3/4 fullface,
@boybuon2000 Bác lên fb tìm tên tài đạt, google cũng ra đó bác, thấy chỗ đó ok lắm
@boybuon2000 bác đi xa nếu có điều kiện thì mua AGV K1 hoặc K3 xài cũng tốt, đừng mua AGU nha bác.
@Lý Văn Dũng AT Tài Đạt bán toàn gia trên trời 😆
Bạn này viết bài úp khá nhiều ảnh, nhiều khi cùng 1 cảnh mà úp mấy tấm 1 lượt, úp những tấm đáng chú ý thôi, chụp bao nhiêu úp hết bấy nhiêu à. Nhìn sơ qua chẳng muốn đọc bài nữa.
@Siêu nhân gầy Xem thêm 1,2 tấm ảnh cũng không căng thẳng vậy đâu bác 😁. Vì ảnh cuối bài để anh em xem thêm thôi.
Mấy anh em tác nghiệp cực dữ. Ko có điều kiện và cũng chưa từng độ cũng như chưa từng biết hãng này.
@samsung focus cái này chi như trang bị thêm thôi. chứ độ gì ba cái quỷ này. thùng xe gắn thêm tăng thể tích chứa đồ, áo mưa bộ, baga, balo ...
@samsung focus như bác trên nói đó bác ơi, hãng này chủ yếu bán những phụ kiện dành cho xe máy 😁
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019