Motorola nghĩ giao diện Android gốc là "đúng đắn", các đối tác mới là bên yêu cầu tùy biến

Duy Luân
18/10/2012 1:33Phản hồi: 175
Motorola nghĩ giao diện Android gốc là "đúng đắn", các đối tác mới là bên yêu cầu tùy biến
RAZR HDRAZR M, hai sản phẩm mới ra mắt của Motorola có giao diện tuy gần giống với Android 4.0 gốc nhưng vẫn còn đó vài điểm khác biệt

Một trong những câu hỏi mà nhiều người đặt ra cho Motorola đó là vì sao họ vẫn sử dụng giao diện tuỳ biến của riêng mình trên các smartphone mới (ví dụ như RAZR M, RAZR Maxx HD hay RAZR HD chẳng hạn), trong khi đáng lẽ ra phải dùng giao diện gốc của Android nhánh di động của hãng đã được Google mua lại. Trong một cuộc phỏng vấn mới đây, phó giám đốc sản phẩm của Motorola, ông Rick Osterloh giải thích rằng "Trong tương lai, chúng tôi sẽ cố gắng (thiết kế hệ điều hành) sao cho gần sát với bản gốc nhất có thể, bởi vì chúng tôi nghĩ đây là một điều đúng đắn cho người dùng."

Cụm từ "gần sát với bản gốc nhất có thể" của Osterloh rất đáng quan tâm, bởi vì nó ngụ ý rằng Motorola Mobility, giờ đã thuộc về Google, không thể nào ra mắt một chiếc điện thoại Android mà không có giao diện và phần mềm tùy biến của riêng mình. Chiếc RAZR HD là một ví dụ: giao diện của máy rất sát với Android gốc, tuy nhiên chúng ta vẫn thấy một vài điểm như biểu tượng, các nút chức năng ảo đã được Motorola thay đổi đôi chút. Phiên bản phân phối ở Mỹ cho Verizon còn có thêm vài ứng dụng dành cho riêng cho nhà mạng này. Nó cũng được bán ra với Android 4.0 chứ không phải 4.1, mặc dù Motorola rồi cũng sẽ cập nhất máy lên Jelly Bean vào cuối năm nay.

Osterloh nói với trang tin The Verge rằng công ty "sẽ phải tùy biến một số thứ". Khi được hỏi rằng liệu có phải nhà mạng là nguyên nhân chính ép buộc Motorola làm việc này hay không, ông nói "Các đối tác của chúng tôi đôi khi muốn tùy biến. [...] Còn sự quan tâm của chúng tôi đó là làm cho nó (hệ điều hành trên máy Motorola) gần giống với Android nhất có thể. Nói chung, chúng tôi thương thuyết để có thể tạo các sản phẩm đứng ở khoảng giữa".

Bên cạnh đó, vị phó giám đốc này còn cho biết thêm: "Chúng tôi nghĩ người dùng muốn nâng cấp cho thiết bị của mình một cách nhanh chóng trong thời gian lâu dài, do đó công ty cũng đang tập trung vào việc này nữa. Nó hơi khác một chút so với những gì mà các OEM khác đang làm và chắc chắn là không giống Motorola trong quá khứ, tuy nhiên đó sẽ là chiến lược của chúng tôi trong thời gian tới". Ý của Motorola đó là nếu hãng làm hệ điều hành gần sát với Android bản gốc thì có thể thời gian cập nhật OS phiên bản mới sẽ nhanh hơn (vì không phải tốn hoặc tốn ít thời gian để tích hợp các thành phần tuỳ biến vào hệ thống). Trong khi đó, các đối thủ như HTC, Samsung, LG,... thì cố gắng biến đổi giao diện theo phong cách riêng của mình, thậm chí họ còn dùng nó để quảng cáo sản phẩm và làm thiết bị của mình nổi bật trong thị trường Android ngày một đông đúc.

Tóm lại, có thể thấy rằng Motorola đang rất muốn sử dụng một bản Android nguyên thủy và thuần túy cho các máy di động của mình, nhưng điều này không thể diễn ra trọn vẹn vì yêu cầu từ các đối tác của hãng (mà cụ thể là các nhà mạng). Ít ra thì Motorola cũng đã hứa hẹn sẽ tập trung nghiên cứu để rút ngắn thời gian ra mắt bản nâng cấp cho những thiết bị đã bán ra.

175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Giao diện gốc được cái nhẹ nhàng, mượt...nhưng tuỳ biến vẫn chưa cao.
Từ hồi chuyển qua dùng SPB SHELL 3D ,thì mình trung thành cho tới bây giờ luôn.

GIAO DIỆN 3D LUNG LINH ,ĐẸP TUYỆT VỜI !

@phuocthanh234566
@phuocthanh234566 Bản trả phí hả bạn . Bạn có link nào ko trả phí hem 😁

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
Lesyhaitb
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuocthanh234566 em cũng mê cái 3d này. nhưng sao em down bản pro về (lậu) nó lại đòi key. bác kiếm key ở đâu vậy?
tonyviet119
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phuocthanh234566 cài này lúc đầu dùng thì hay càng về sau càng thấy nhàm mà còn nặng máy :eek:
Nói đến cái này ms nhớ. Vì TouchWiz mà Galaxy S ko lên dc 4.0 chính thức :mad:.
DK Master
TÍCH CỰC
12 năm
@nvthanh1994 Hì hì, ý mình là ko có bản chính thức cũng ko nên buồn làm gì bạn ợ... Android mà, up Cook cũng thỏa mãn lắm chứ ^^ !!! Chỉ có điều con S1 có 1GHz (1 nhân) và 512MB RAM nên lết 4.1 cũng hơi đuối rồi haha !!!!
@DK Master Em dùng BlackBerry 😁
cuticuti
TÍCH CỰC
12 năm
@nvthanh1994 hix,dù sao cũng có xài rom gốc đâu bác,mấy bản cook 4.0 đã ổn định rồi,vửa thử bản 4.1.2 của CM thấy mượt và pin tốt lắm
Giao diện 2 con RAZR trên đẹp quá,giao diện ấy gọi là gì ấy nhỉ,kiếm về bỏ vô đt mình mới đc
@cuticuti Giao diện của Moto gọi là Moto Blur bạn ah
cdmababy
TÍCH CỰC
12 năm
dùng thử 4.0.3 trên con droid razr rất mượt
@cdmababy hixx, mình dùng thấy hãy tự nhiên nóng máy, có hôm chả làm gì, chỉ để trong túi quần mà nửa ngày hết pin và lúc nào cũng thấy nóng.
Motorola phát biểu làm quái gì không biết.
phải giữ nét riêng của mình chứ. ủng hộ Mô tô ;)
Geek
TÍCH CỰC
12 năm
Giao diện (và room) của Moto tuy không bóng bẩy như HTC hay Samsung, nhưng dùng rất ổn định.
mewkuli
ĐẠI BÀNG
12 năm
Giao diện moto cũng đẹp phết
Google mua cả hảng moto để có đc một đóng bằng sáng chế nuôi sống ăn roi.
rồi Microsoft lại nhờ ăn roi mà kiếm ra được một mớ tiền...
crabs
CAO CẤP
12 năm
Android càng lúc càng có nhiều cái hay 😁
Bây giờ muốn sở hữu một smartphone motorola thật là khó, mình thì lại rất thích điện thoại motorola. Mong rằng sau này sẽ có nhiều mẫu smartphone motorola ra mắt người dùng Việt.
@hphuc21 cấu hình khủng mà cái homescreen lag tung chảo!
namfresh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hphuc21 Mình thấy bên xda có ông Brazil làm CM 10 mà , ko phải build từ official hay là chính từ CM 10 những cũng có và thấy reply cũng nhiều , check thử đi , trước mình dùng con này nhưng bán cho ông anh rồi , cấu hình đó mà ko có CM10 cũng tiếc .... cũng nghiền máy motorola 😁
@l3tranchi Chuẩn đó bạn, hồi lâu đi mua em droid razr mà phải tìm cả ngày luôn, giờ hàng moto ít nơi bán rồi.
@l3tranchi dù có khó thì mình vẫn tìm để chỉ dùng đt của Motorola vì xài Motorola thì mình chẳng bao giờ nôm nóp lo sợ nó bị hư hỏng gì đó trong quá triình sử dụng ! tất cả những cái Moto mình xài tới giờ vẫn đang giữ lại và cái nào cũng sống thọ ! nhất là cái z6 mỗi lần nó trược lên là mọi người phải giật mình khi nghe cái "tạch"
luan1567
ĐẠI BÀNG
12 năm
cuối tháng này có Nexus Razr không nhỉ?
aleikuun
ĐẠI BÀNG
12 năm
máy moto đẹp phết
kizen1
ĐẠI BÀNG
12 năm
@aleikuun Sản phẩm thiết kế của motorola rất đặc trưng, nhưng mình lại thấy nó k đẹp so vs mấy hãng khác 😁
okurao
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình dùng s2 thì thấy giao diện gốc thì hợp vs mình. Còn hỏi bạn gái thì e ấy bảo :" A cài cái gì mà xấu thế, bữa trước e thấy đẹp hơn nhiều mà ..." Ý em ấy nói TW của SS đó :-s Mong các nhà sản xuất sẽ cho ra 1 OS có thể chuyển đổi giữa bản gốc và tuỳ biến của riêng nhà SS.
Điều này hình như bán android 4.2 có đấy. 😃
ngoc1414
TÍCH CỰC
12 năm
@okurao Các bé gái luôn thích cái đồ đẹp đẽ bóng bẩy và mang tính chất trang sức là chính, ko thực dụng như anh em mình đâu 😃)
haovh_85
TÍCH CỰC
12 năm
@okurao Cái này có mà bạn. Dùng Laucher có hết đó. Nghiên cứu là sẽ ra nhé 😁
okurao
ĐẠI BÀNG
12 năm
@haovh_85 Bạn không hiểu ý mình rồi. Rom gốc thì nó nhẹ hơn rom tuỳ biến của hãng ---> mượt hơn nhiều và ít tốn pin hơn nhưng ngược lại thì rom stock của hãng có rất nhiều cái hay... Nên mình muốn chuyển qua chuyển lại. Chứ dùng laucher chỉ thay đổi cái giao diện. Cái gốc của rom nó vẫn vậy.
nhắc tới môt nghĩ lại thời v-series hoàng kim nay còn đâu
Quay đi quay về thì vẫn là cái hệ điều hành đấy, các hãng càng cải tiến giao diện nhiều, càng tùy biến nhiều thì càng rối thêm ra thôi. Cứ như IOS ấy lại dễ dùng.
@tcl1972 nhưng mà chán, ha ha!!!! chứ nếu không chán thì Android không phát triển mạnh như hiện nay.

thị hiếu không thể giải thích được theo kiểu 1+1=2. hi!
@tcl1972 nhưng dùng hoài cũng chán . cái cảm giác mỗi ngày thay đổi thật là tuyệt
Mr.Fox
TÍCH CỰC
12 năm
@tcl1972 IOS hiện tại là do thằng APP độc quyền nên nó chảnh k thèm tùy biến chứ có phải ổn định đâu mà tự hào. IOS mà phổ biến như Andriod thì chắc cũng k ít tùy biến đâu bạn. Mỗi nhà sản xuất thì phải có 1 cái gì đó gọi là bản sắc riêng chứ, ai cũng giống ai thì làm sao xh này phát triển được (bạn có giống tui k?).
Cần cố gắng nhiều hơn
Thích giao diện Original hơn...Đang dùng SS nhưng gét cái touchwiz quá!!:eek:
kzjn10
ĐẠI BÀNG
12 năm
môt của anh gồ rồi, make up chi cho bố nó chém ^^. Cây nhà lá vườn good rồi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095