Mozilla cho phép tải về Firefox Metro bản thử nghiệm, giao diện mới theo phong cách Windows 8

Duy Luân
4/10/2012 22:52Phản hồi: 48
Mozilla cho phép tải về Firefox Metro bản thử nghiệm, giao diện mới theo phong cách Windows 8
Screen Shot 2012-10-05 at 6.48.21 AM.png

Hồi tháng Hai vừa qua, Mozilla cho biết họ đang bắt đầu phát triển một phiên bản Firefox mang phong cách Metro để dùng với Windows 8, và đến hôm nay thì công ty đã bắt đầu mời người dùng chạy thử phần mềm này. Nếu bạn đang sử dụng Windows 8 bản RTM (Release To Manufacturer), bạn có thể tải về và trải nghiệm trình duyệt Firefox Metro Preview với một giao diện hoàn toàn mới và thân thiện với cảm ứng (mặc dù Microsoft đã không còn dùng chữ "Metro" nữa nhưng có vẻ nó không ảnh hưởng mấy đến Mozilla). Mozilla tiết lộ rằng Firefox Metro đã được thiết kế mới từ gốc để có thể hoạt động với hệ điều hành mới nhất từ Microsoft. Giao diện Autralis "được tổ chức hợp lí, hiện đại và mạnh mẽ" sẽ mang lại những trải nghiệm mới cho người sử dụng, đồng thời hỗ trợ các thao tác chạm, vuốt để hoạt động tốt hơn trên các máy tính bảng.

Firefox Metro vẫn có thể hoạt động ở chế độ desktop truyền thống, mặc dù vậy, chúng ta sẽ không thể kích hoạt nó trên các máy tính chạy Windows RT (bản Windows 8 dành cho CPU nhân ARM) vì Microsoft đã khóa tính năng này. Sau khi đã cài đặt, Firefox Metro sẽ tự động cập nhật ngay khi có bản nightly mới nhất từ Mozilla. Trong thời gian tới, Mozilla sẽ tiếp tục bổ sung thêm nhiều tính năng mới cũng như khắc phục các lỗi còn tồn tại.

Tải về bản Firefox Metro Preview bản nightly (mặc dù Mozilla yêu cầu phải có Windows 8 RTM nhưng theo mình thử nghiệm thì Firefox cũng chạy được trên bản Release Preview nữa)
Một số hình ảnh khác
Screen Shot 2012-10-05 at 6.41.28 AM.png
Screen Shot 2012-10-05 at 6.44.54 AM.png

48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nam.phan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có chạy được trên Win7 không nhỉ?
@nam.phan còn câu hỏi nào thông minh hơn nửa không bạn?
liltjkay
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay qua chuan bi tai ve ngay thoi. win 8 ngay kag dog vuj roj
trung92vn
ĐẠI BÀNG
12 năm
kì vậy, sao mình cài hoài mà vẫn không xài được !
@trung92vn hình như phải thiết lập firefox làm trình duyệt default http://goo.gl/iKffS
Ko biết Win Vista có xài đc ko nhỉ? Có bác nào thử chưa???:p
quangdt5
TÍCH CỰC
12 năm
mang phong cách win 8 vào firefox 😁
youngj
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình nghĩ là hdh nào cài cũng được nhưng chỉ riêng windows8 mới có thêm giao diện Modern UI thôi...
tonion
TÍCH CỰC
12 năm
Chrome có phiên bản Metro này từ lâu lắm rồi, tuy nhiên chả có máy tính bảng nên vẫn dùng bản desktop cho sướng 😃
@tonion mình cũng vây😁
luan1567
ĐẠI BÀNG
12 năm
ban
bạn này hỏi ngộ nhỉ. tất nhiên là được rùi, nhưng với giao diện cũ
hay đó không biết có bản cho linux...vọc xem
Sao phần titlte của Nighty của mình vẫn bị lỗi nhỉ? Thỉnh thoảng vần bị nhòe hình, giống hệt bản 15 😔
chờ bản chính thức của win 8 chứ bjo thử nghiệm lại xoá
@huydinhhd90 bản win8 pro nó là bản final rồi mà
@thecuong_87 e chờ lên bản 40$ cơ
Giờ vẫn còn "Metro" à :eek:
win XP xài đc ko 😁 hehe
kaisumi0208
ĐẠI BÀNG
12 năm
sao mình chọn nó làm trình duyệt mặc định rồi mà nó ko có giao diện metro nhỉ?
chót sang chrome rồi còn đâu
Chạy metro trên windows 8 thì không sử dụng chuột để scroll trang được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019