Honda winner x

Mozilla giới thiệu add-on Prism cho FireFox
niky
13 nămBình luận: 11
Vừa qua, thư viện ứng dụng Mozilla đã cho ra mắt và dùng thử một add-on mới dành cho FireFoxdesktop mang tên Prism 1.0. Add-on này cung cấp chế độ làm việc thu gọn với FireFox hoặc các website trên máy tính của bạn.

Giao diện trang chủ Prism từ thư viện Mozilla.

Prism cho phép cài đặt các website sử dụng kết nối Internet thành một shortcut với chế độ làm việc offline trên máy tính của bạn. Ngoài ra, ứng dụng còn cho phép bạn cài đặt shortcut vào trong cả trình duyệt Google Chrome để chạy Prism khi cần. Ứng dụng hoàn toàn độc lập hoạt động.

Tích hợp Prism vào FireFox.

Quảng cáo

Cửa sổ cương trình sau khi chạy trên desktop. Bạn cần khai báo thông tin địa chỉ cũng như đánh dấu các yêu cầu hiển thị để bạn tạo shortcut cho website đó.

Ví dụ shortcut tinhte.com trên desktop...

Và chạy ofline trang tinhte bằng Prism 1.0 sau khi tải.

Một số thuộc tính làm việc ofline từ Prism:

- Chế độ API cho phép người dùng tải website về máy làm việc thân thiện mà không cần thêm phần mềm hỗ trợ nào khác.

- Cho phép thiết lập các điều chỉnh về fonts, proxy và chỉ định cho các ứng dụng khác chạy trên Prism

Quảng cáo

- Cho phép xóa và lưu dữ liệu người dùng theo yêu cầu sử dụng.

- Tự động cập nhật khi có bản nâng cấp.

- Các thanh công cụ tích hợp và các sub-menu thuận tiện dành cho người dùng.

- Tương thích với cả MAC OS X 10.4 và hỗ trợ cả các đời MAC OS X khác.

- Hỗ trợ SSL.

Bên cạnh các tính năng khá hữu dụng cho làm việc offline với các web site thông thường, hiện nay còn một số website mà Prism tích hợp trên FireFox và trên destop vẫn chưa tương thích hoặc chưa làm việc được. Tuy nhiên, theo cam kết từ Mozilla, sẽ có hàng ngàn website làm việc trơn tru với Prism, và sắp tới cũng sẽ càng ngày càng nhiều hơn.

Quảng cáo

Bạn có thể tích hợp Prism vào FireFox tại đây và tải về cho máy tính tại đây.

Nguồn: PCW
11 bình luận
webb
ĐẠI BÀNG
13 năm
cái này hay nè, thi thoảng lưu lại vài trang hướng dẫn của 4rum chưa kịp xem về để ngâm cứu hà hà
Add on này hữu ích ghê, dùng để lưu tài liệu, đúng thứ mình cần. Đỡ phải copy pate vào word ^_^
VoiCoi1989
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình đã cài thử nhưng ko hiểu dùng thế nào. MÌnh có tạo shortcut nhưng mà ngắt kết nối vào có dc đâu nhỉ ? báo là ko có mạng +,+
icemain
TÍCH CỰC
13 năm
Mấy cái features mà Mozilla giới thiệu thì có cái nào nói đến offline đâu nhỉ? http://prism.mozilla.com/features/
Không hiểu bác chủ thớt làm thế nào để run cái website ở chế độ offline mà successful đây? Mình thử thì cũng hy sinh, kiểm tra cái Prism Apps nó tạo ra thì chỉ là 1 file *.lnk bình thường với browser UI rút gọn khi chạy nó.
Cái này sẽ cực kỳ hữu dụng nếu chạy các ứng dụng Web nhiều hơn sử dụng trực tiếp bằng FF. Thế nên mình không nghĩ nó support chế độ offline.
Thanks bạn rất nhiều. Đây là một ứng dụng tạo link để xem lại trang web trên khi không có kết nối net. Thay vì kết nối đến nó cũng sẽ tự sao lưu hiện trạng trang web cho bạn để bạn làm việc. shortcut bạn tạo ra chính là nó đây. Mình nên dùng ứng dụng chạy ngoài chứ dùng ứng dụng tích hợp trong firefox - adds on, thì ko chủ động được.

Thân!
icemain
TÍCH CỰC
13 năm
Mình download application về, chạy trực tiếp bằng file prism.exe. Tạo Tinhtế Apps, sau đó tắt wifi.

Kết quả như thế này:

Kiểm tra lại file thì vẫn là 1 file tinhte.lnk giống như Firefox Add-on tạo ra. Không rõ bạn chủ thớt làm thế nào để nó chạy offline được?
Theo như nội dung giới thiệu trên Mozilla Labs thì đây là một dạng của một trình duyệt rút gọn nhằm hiển thị các nội dung trên web và đặc biệt là các ứng dụng web một cách hiệu quả nhất bằng cách bỏ đi tất cả các thanh công cụ, nút điều khiển (của FF) mà chỉ hiển thị nội dung trang web mà thôi.

Trong tương lai nếu như có trang web nào đó được thiết kế với giao diện tương tự như một ứng dụng thì người dùng sẽ có cảm giác như đang sử dụng một ứng dụng được cài đặt trên máy tính.

Tuy nhiên chưa thấy có nói đến việc có thể sử dụng Prism để xem offline các trang web. Có thể đây là ý tưởng của bác chủ thớt chăng. 😁

Ý tưởng về cái Prism này cũng khá hay. Nhưng tớ chưa thấy nó hữu dụng lắm. Các bác cùng vào bàn luận xem sao.
Cám ơn các bác. Do sai sót nên mình phải điều chỉnh lại một số ý. Trong đó ý ofline thì mình đã sơ sót nhiều.

Rất cám ơn các bác đã ủng hộ và sửa sai. Hy vọng từ đây mình sẽ có kinh nghiệm hơn.

Thân!
Tất cả thông tin mình đã đính chính và chỉnh sửa. Hy vọng các bác sẽ thông cảm cho sơ sót trên cũng như tiếp tục ủng hộ tinhte trong thời gian sắp tới.

Thành thật cáo lỗi, Rất cám ơn và thân chào mọi người!
Thkss pác.
Có ai giới thiệu nhiều addon hơn nữa thì hay. FF có cả kho addon mà không khám phá hết.
Trùi ui. Tiếc quá thế mà em cứ tưởng😕

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019